เงินเฟ้อมิ.ย.เพิ่ม8.9%เหตุจากน้ำมันพุ่ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tanasit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินเฟ้อมิ.ย.เพิ่ม8.9%เหตุจากน้ำมันพุ่ง

โพสต์ที่ 1

กรุงเทพธุรกิจ ออนไลน์ : กระทรวงพาณิชย์แถลงเงินเฟ้อเดือนมิถุนายน 2551 เพิ่มขึ้น 8.9% เมื่อเทียบกับเดือนเดียวกันของปีก่อน ขณะที่เงินเฟ้อในช่วง 6 เดือนแรกของปีนี้เพิ่มขึ้น 6.3% เทียบกับช่วงเดียวกันปีก่อนหน้า

ขณะที่เทียบกับเดือนพ.ค.เพิ่มขึ้น 1.2% โดยมีสาเหตุหลักมาจากราคาน้ำมันที่เพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง

เงินเฟ้อพื้นฐานเดือนมิ.ย.เพิ่มขึ้น 3.6% เทียบกับเดือนเดียวกันของปีก่อน ขณะที่เงินเฟ้อพื้นฐานเฉลี่ยช่วง 6 เดือน เพิ่มขึ้น 2.2%
ไม่ทราบว่าแต่ละท่านวางแผนบริหารเงินอย่างไรครับ พอดีไม่เคยเจอกับภาวะแบบนี้ ยิ่งถ้าเงินเฟ้อเป็นตัวเลข 2 หลัก ยังนึกไม่ออกเหมือนกันว่า การลงทุนอะไรที่พอจะชนะเงินเฟ้อได้ ขอบคุณครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 2

วางแผนก่อหนี้ไงคับ แต่ทำตอนนี้ไม่ทันแล้วมั้ง คงไม่มีธนาคารไหนให้ fix ดอกเบี้ยหลายๆปีแล้วคับ
In the long run, We are all dead.
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

หนี้แบบ fix ไม่มีหรอกครับ แบงค์เค้าให้ MLR +/- ตลอด

ยกเว้นว่าจะออก bond เองได้

จะซื้อคอนโด แบงค์ก็ให้ผ่อน ฟิกซ์ ยังใช้เรต MLR ที่ 8 % เลยครับ ไปขยับเอา period แทน ไม่มีทางเอาเปรียบแบงค์ได้เลย เหอๆๆ

เงินเฟ้อ ก็ลงทุนแนวทางเดิมน่ะแหละครับ ผลตอบแทนแต่ละท่านก็เกิน 20%ทั้งนั้นอยู่แล้ว
. . .
DarkBot

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยคงวางแผนการเงินแบบเดิมคับ ตราบใดที่โครงสร้าง Real Sector ของประเทศไทยยังมะพัง
อย่างไรก็ตามเงินเฟ้อ 10%+ คงสร้างความหดหู่ได้พอสมควร
แต่ถ้าเงินเฟ้อวิ่งไปที่ 10%+ จิง เราอาจต้องกลับมาทบทวนแนวทางใหม่(มีความเป็นไปได้สูงอยู่เหมือนกัน)
โดยดูจากการปรับแนวทางนโยบายของรัฐเป็นหลัก(บอกตามตรงไม่ค่อยมีความหวังที่ดีเท่าไหร่นะ)

นอกจากนี้เราต้องติดอาวุทเพิ่ม โดยการทำให้ร่างกายและจิตใจสมบูรณ์แจ่มใส อิอิ
โพสต์โพสต์