เปิดสอนบัญชี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Lookwaik
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 301

สมัครด้วยคนค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ
large
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 302

เรียนด้วยคร้าบบบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife

โพสต์ที่ 303

:shock:  ผมว่าตอนนี้เกิน20คนแล้วนะครับ จะคัดกันยังไงครับ.....

ninja turtle กับพี่มน คนเดียวกันปล่าวครับ?......

อยากเรียนสุดๆครับ 1ครั้ง/เดือน นี่กำลังดีเลยครับ.....สู้ๆ :twisted:
suttapol

โพสต์ที่ 304

ถ้าพี่มนเปิดสอน อยากเรียนเรื่องวิเคราะห์งบการเงินครับ อ่านหนังสือแล้วไม่ค่อยเข้าใจ สมัครด้วยคนครับ
kelop

โพสต์ที่ 305

จองเรียนด้วยครับ
sialic

โพสต์ที่ 306

จองด้วยนะคะ  :D  :D
new user
ssaran

โพสต์ที่ 307

สมัครเรียนด้วยครับ
margin of safety
Coca-Cola

โพสต์ที่ 308

ไม่ได้อ่านครบทั้ง 11 หน้า (เลยไม่แน่ใจว่าพี่มน เปิดใหม่อะเปล่า  พอดีอ่านแค่หน้าแรกครับ)
...
ครือว่า...    เรื่องอบรมนี่  มันเกิดขึ้นเมื่อปี ค.ศ. 2008 หรือเปล่าครับ
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
sakana_sushi

โพสต์ที่ 309

ถ้าเป็นไปได้ผมอยากได้รับสมัครคัดเลือกไปเรียนเหมือนกันครับ
เพราะผมดูงบพอเป็นถูไถคือเข้าใจว่าแต่ละเรโชมันมีการวิเคราะห์ออกมาได้สองด้าน แต่ผมยังขาดความเชื่อมโยงให้เป็นภาพรวมกันน่ะครับ อีกอย่างเรโชบางเรโชผมยังไม่รู้เลยครับว่าตกลงต้องคำนวณอะไรแบบไหนกันแน่

เห็นพี่ๆเขียนว่า class นี้มีเป็น case study ผมสนใจมากเลยครับที่บอกว่ามีการวิเคราะห์อุตสาหกรรม ตัวธุรกิจก่อน หรือพวกbiz model ซึ่งพวกนี้ผมยังไม่เข้าใจถ่องแท้ครับ เลยอยากจะไปขอวิชากับอาจารย์กับพี่ๆสักหน่อย :D เพราะว่าอ่านหนังสือทั่วๆไปไม่ค่อยจะมี case study ให้ศึกษาและเวลาสงสัยผมก็ไม่รู้จะไปถามใครน่ะครับ หรือมีก็ไม่มีอธิบายตัว biz model ก่อน อีกอย่างหนึ่งคืองบกระแสเงินสดเป็นสิ่งที่ผมขาดมากๆเลยครับ ไม่รู้จะเชื่อมโยงอย่างไรกับตัวกิจการและตอนนี้ยอมรับเลยครับอ่านงบนี้ไม่คล่องอย่างมากเลยครับแบบไม่รู้ว่าเราจะต้องมองอะไรอย่างไรบ้างในงบนี้ แล้วหลังจากเราวิเคราะห์ตัวอุตสาหกรรมตัวธุรกิจ เราต้องไปวิเคราะห์ที่งบอะไรก่อนอันนี้ผมก็ฟังเขามา บางคนก็บอกว่า งบกำไรขาดทุนก่อน บางคนก็บอกงบกระแสเงิืนสดก่อน

ในความคิดผมกับงบการเงิน ผมคิดว่างบเป็นสิ่งที่บอกอดีตแต่จะคาดการณ์อนาคตให้ได้ผลที่ค่อนข้างแน่นอนก็ต้องดูความสม่ำเสมอของอดีตเหมือนกัน แต่งบการเงินมีการปรับแต่งจากนักบัญชีและถึงมีการตรวจสอบก็ยังมีข้อจำกัดเรื่องเวลาและค่าใช้จ่าย ผมเลยอยากเรียนเพื่ออ่านรายงานทางการเงินให้แตกฉานอ่ะครับ ผมไม่ค่อยเก่งบัญชีครับแต่ผมขยันชัวร์อาศัยค่อยๆสะสมอ่านไปเรื่อยๆน่ะครับ ส่วนเรื่องภาษาอังกฤษผมไม่ค่อยมีปัญหามากครับเพราะว่ามีอ่านหนังสือต่างประเทศไปพอสมควรในระยะหนึี่งครับแต่ก็ยังไม่เก่งมากยังต้องเปิด dict อยู่เช่นเคย dict นะครับไม่ใช่ dick :twisted:  

อีกอย่างถ้าได้เรียนคอร์สนี้ผมจะเอาไปสอนเพือ่นต่อครับเพราะว่าตอนนี้แต่ละคนก็ยังงงๆเหมือนกันในหลายๆเรื่อง ขอบคุณมากครับอาจารย์และพี่ๆที่จัดโครงการนี้ครับ   :P  :P
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"

โพสต์ที่ 310

เอ่อ ลืมบอกไปครับว่าเรียนไปทำไม

ก็หลายอย่างครับ แต่หลักๆคือ จะเอามาลงทุนในหุ้นครับเพราะผมลงทุนที่ผ่านมาให้พ่อแม่ผมอาศัยมองตัวธุรกิจส่วนงบการเงินผมอ่านแบบเท่าที่อ่านได้ครับ บางทีรอดมาได้ก็มาดูดวงเหมือนกันครับ ส่วนตอนนี้มีโอกาสเข้ามาผมก็ไม่อยากพึ่งดวงครับอยากเอาความรู้ไปลดความเสี่ยงในการลงทุน
ส่วนจะเอาไปใช้อย่างอื่นได้ ผมคิดว่าเวลาอ่านงบการเงิน รายงานทางการเงิน มันก็ได้ความคิดในการทำธุรกิจเหมือนกัน เพราะบัญชีคือภาษาธุรกิจ ผมbookmarkกระทุ้นี้ไปแ้ล้วครับจะเข้ามาตามอ่าน กลัวไม่ได้รับเลือก อิอิ :)  :) พอดีผมเพิ่งสอบเสร็จครับเลยเพิ่งมาจ๊ะเอ๋กระทู้นี้พอดี

เอ่อกระทู้มีตั้งแต่ปี 2008 แต่ว่า ลองไปย้อนอ่านหน้าประมาณ 9-11 นะครับ จะเปิดรอบสอง ปีนึงเปิดครั้งเดียวผมไม่อยากพลาดที่จะสมัครรับเลือกเ้ข้าไปเรียน

อย่างไรก็ตามโปรดพิจารณาผมเข้าไปเรียนสักคนนะครับ แฮ่ๆ :D ขอบคุณครับผม

โพสต์ที่ 311

แก้ไข้ครับ พิมพ์ผิดครับจาก รอดมาได้ก็มาดูดวงเหมือนกันครับ

เป็น รอดมาได้ก็เพราะดวงเหมือนกันครับ  :8)
RONNAPUM

โพสต์ที่ 312

เพื่อนๆพี่ๆ ที่สนใจเรียนกับอาจารย์ วันที่ 20 นี้ถ้าว่าง
องไปฟังอาจารย์เขาพูดคุยเรื่องการลงทุน ผ่านกองทุน FIF
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=40948

และหลังสัมนาลองไปสอบถามอาจารย์ดูถึงเรื่องการสอนว่าจะเปิดเมื่อไหร่ อย่างไร  :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
wppoompeth

โพสต์ที่ 313

สมัครเรียนด้วย 1 คน ครับ
ตั้งใจจะเป็นเซียนทางการลงทุนจริง ๆ
หวังว่าจะสามารถมีอิสรภาพทางการเงินได้ในอีก 15 ปี หน้า
คิดว่าถ้าได้รับการสอนจนเข้าใจ  ก็จะถ่ายทอดให้คนอื่นที่สนใจต่อไปได้
เมล์  [email protected]
ขอบคุณครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 314

สอนบัญชีเหนื่อยมากครับ

เห็นมีคนหาอาจารยืมาสอนให้แล้วนี่ครับ ลองไปเรียน ไปฟังกันก่อนครับ เดี๋ยวผมสอนอย่างอื่นให้ก็แล้วกัน

นานๆเปิดมาทีเห็น PMเต็มไปหมด ต้องขอโทษด้วยครับ ไม่ได้เข้ามาอ่านนานมากแล้ว ใครอยากคุยกับผมก็ส่งมาที่ [email protected] เปิดอ่านทุกวันครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
maiaowna

โพสต์ที่ 315

ลงชื่อด้วยครับ  :lol:
chotipat

โพสต์ที่ 316

ลงชื่อครับ
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 317

พี่มนมาช่วยสอนเถอะครับ
เป็นวิทยาทาน
และน้องๆจะได้ประโยชน์เต็มที่แนว VI เลยแหละ
นะ นะ นะ ครับ............
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 318

พี่มนมาช่วยสอนเถอะครับ
และน้องๆจะได้ประโยชน์เต็มที่แนว VI เลยแหละ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 319

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:พี่มนมาช่วยสอนเถอะครับ

วันก่อนเจอพี่มน เห็นพี่เค้าบอกว่า สอนที เหนื่อยโคตรร

ยิ่งตอนนี้ งานเข้าด้วย ก็เลย ไม่มีเวลาเท่าไหร่

แต่เดือนหน้า พี่เค้าน่าจะเริ่มว่าง เดี๋ยวผมไปถามอีก เผื่อแกจะเปลี่ยนใจ พอดีผมก็สมัครเป็นเด็กยกของ เอาไว้น่ะคับ  :D
RONNAPUM

โพสต์ที่ 320

jung_oh เขียน:

วันก่อนเจอพี่มน เห็นพี่เค้าบอกว่า สอนที เหนื่อยโคตรร

ยิ่งตอนนี้ งานเข้าด้วย ก็เลย ไม่มีเวลาเท่าไหร่

แต่เดือนหน้า พี่เค้าน่าจะเริ่มว่าง เดี๋ยวผมไปถามอีก เผื่อแกจะเปลี่ยนใจ พอดีผมก็สมัครเป็นเด็กยกของ เอาไว้น่ะคับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
chatcsaw

โพสต์ที่ 321

จองด้วยครับ 2 ที่ครับ
chotipat

โพสต์ที่ 322

ขอจอง 1 ที่ครับ
yamajung
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 323

ขอจอง 1 ที่ด้วยครับ
ALOKAYA

โพสต์ที่ 324

ขอจองด้วย 1 คน
Little Bird

โพสต์ที่ 325

สนใจเข้าร่วมด้วย 1 ที่ค่ะ แต่ขอดูวันแน่นอนก่อนนะคะ ค่อยยืนยันอีกที
supat_mme

โพสต์ที่ 326

สนใจด้วย 1 คนครับ
ovod99

โพสต์ที่ 327

สมัครเรียน 1 ที่ด้วยครับ
ArtTheOracle

โพสต์ที่ 328

ขอโทษนะครับ ไม่ทราบว่าพี่ ๆ เค้าเปิดคอร์สกันรึยัง แหะ ๆ

ถ้ายัง รบกวน จองไว้ด้วย 1 ที่ครับ

:)  :)

ขอบคุณมากครับ
shooter
ผู้ติดตาม: 5

Re: เปิดสอนบัญชี

โพสต์ที่ 329

ไม่ทราบว่ายังมีเปิดสอนอยู่ไหมครับ

ขอบคุณครับ