CISA = CFA

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
OhYes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

CISA = CFA

โพสต์ที่ 1

CISA = CFA ? เหมือนกันอ่ะป่าว เท่าที่ผมอ่าน CISA ก็ดัดแปลงมาจาก CFA แต่เป็นเวอร์ชั่นไทยๆ แบบคนไทย สำหรับคนไทย เพื่อคนไทย ไทยโดยเฉพาะเลย ต่างกันแค่กฎหมายไทย ... แต่ผมอยากสอบ CFA คับ ก็เลยไปหาข้อมูลในเว็บ

http://www.cfainstitute.org/cfaprog/cha ... quire.html

คือหัวข้อ CFA Program Entrance Requirements ก็แปลว่า คุณสมบัติการเข้าศึกษาหลักสูตร CFA

ปรากฎว่ามันดันเอา ป.ตรี ของ US อย่างเดียว เหอๆ งี้ๆไทยๆเราก็ไปสอบมะได้อ่ะดิคับ? ใช่ไหมอ่ะ หรือมีเส้นทางอื่นคับ?

จุดประสงค์เส้นทางชีวิตของผมคือ ต้องการทำงานในสายอาชีพนี้ครับ แต่ก็ไม่อยากจะยึดติดกับทฤษีให้มากครับ เพราะเท่าที่อ่านที่นี่แล้ว ที่ๆไปสอบมาเอาไปใช้ไม่เท่าไร แต่ถ้าต้องการสอบผ่านในสายอาชีพเราก็ต้องเชื่อทฤษี แต่การลงทุนจริงๆ เราไม่จำเป็นต้องเอามันมาใช้หมดแต่เอามาใช้แค่บางส่วน ส่วนตัวผมก็ชอบการลงทุนอยู่แล้วครับ

แล้วผมมีแผนการจะทำงานต่างประเทศคับ ก็เลยจะเลือกสอบ CFA คงจะดีกว่า นี่คือเหตุผลครับ

ขอคำแนะนำด้วยค๋าบ

ผมลองหากระทู้เกี่ยวกับ CFA ใน TVI แล้วคับแต่มีแต่กระทู้ตั้งแต่ปี 2007 เหอๆ หาปี 2008 มะเจอ ก็เลยตั้งใหม่เผื่อมีการอัพเดทอะ ..
Belffet

CISA = CFA

โพสต์ที่ 2

ติดต่อ NIDA ครับ

ที่ NIDA มีหลักสูตรป.โทการเงินที่ Link กับการสอบ CFA

แถมมีทุนส่งสอบ CFA ด้วยนะครับ (ค่าสอบ CFA แพงมาก)

โชคดีครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

CISA = CFA

โพสต์ที่ 3

CISA = เป็นมาตรฐานของไทย ค่าสอบถูก แบ่งสอบทีละกลุ่มวิชาได้
CFA = ใช้ได้ทั่วโลก ค่าสอบแพง แบ่งสอบทีละกลุ่มวิชาไม่ได้
ถ้าภาษาอังกฤษดี ระดับความยากง่ายก็พอๆกันครับ
ถ้าจะสอบ CFA ต้องเตรียมตัวและอ่านหนังสือให้มากๆ ค่าสอบแพงมาก
"Have a U.S. bachelors (or equivalent) degree or be in the final year of your bachelor's degree program at the time of registration"
CFA เค้าสอบเวลาใกล้เคียงกันทั่วโลก ไม่จำเป็นต้องจบจากอเมริกาก็สอบได้
คนสมัครสอบยิ่งเยอะ ทางสถาบันยิ่งชอบครับ เพราะค่าสอบแพงจริงๆ
"Winners never quit, and quitters never win."
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

CISA = CFA

โพสต์ที่ 4

ที่นิด้า คือหลั้กสูตร FIRM ครับ Filnancial Investment and Risk Management  เรียนจบใน 1 ปีครึ่ง เรียนเป็นภาษาอังกฤษล้วน
เป็นหลักสูตรเดียวในเมืองไทยที่ร่วมมือกับ CFA ที่อเมริกาอะครับ
เป้าหมายเมื่อจบ ควรสอบได้ CFA 3 levels และ FRM ด้วย
ค่าเรียนสูงหน่อยครับ หน่วยกติละ 9,500 บาท
สอบเข้ายากนิดนึ่งครับ และรับน้อย ปีละครั้งเท่านั้นครับ
รุ่นใหม่ เพิงเรียนไป 2 สัปดาห์ครับ
แฮะ แฮะ รู้ละเอียดเพราะมีคนรู้จักเพิ่งเข้าไปเรียนครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
MindTrick

CISA = CFA

โพสต์ที่ 5

[quote="เด็กใหม่ไฟแรง"]ที่นิด้า คือหลั้กสูตร FIRM ครับ Filnancial Investment and Risk Management
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
MindTrick

CISA = CFA

โพสต์ที่ 6

ยืนยัน ว่า ไม่ต้อง จบตรี จาก นอก ครับ จบจากไทยนี่ล่ะครับ สอบกันมาเป็นร้อยเป็นพันคนแล้วครับ :wink:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
OhYes

...

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบเลยนะครับ ได้แนวทางเยอะเลย ขอบคุณอีกรอบนะครับ

:)
OhYes

CISA = CFA

โพสต์ที่ 8

แล้วจะไปสอบ CFA ตรงๆ ได้เลยที่ไหนเหรอครับ?

หรือต้องไปสอบ CFA ต่างประเทศ? ถ้าไม่ใช่ที่ NIDA

ขอบคุณค๋าบบ

CISA = CFA

โพสต์ที่ 9

OhYes เขียน:แล้วจะไปสอบ CFA ตรงๆ ได้เลยที่ไหนเหรอครับ?

หรือต้องไปสอบ CFA ต่างประเทศ? ถ้าไม่ใช่ที่ NIDA
ศูนย์สอบจะแจ้งให้ทราบช่วงใกล้ๆสอบครับ
ของบ้านเราส่วนใหญ่จะจัดที่ โซฟิเทล เซนทรัล ลาดพร้าว

NIDA ไม่ใช่สถานที่สอบนะครับ เดี๋ยวจะสับสน
แต่เป็นสำนักฝึกวิทยายุทธ (โดยได้รับความร่วมมือจากเจ้าสำนัก CFA Institute)
โดยมีเป้าหมายเพื่อให้สอบ CFA FRM ผ่านครับ
"Winners never quit, and quitters never win."

CISA = CFA

โพสต์ที่ 10

ที่นิด้า คือหลั้กสูตร FIRM ครับ Filnancial Investment and Risk Management  เรียนจบใน 1 ปีครึ่ง เรียนเป็นภาษาอังกฤษล้วน
เป็นหลักสูตรเดียวในเมืองไทยที่ร่วมมือกับ CFA ที่อเมริกาอะครับ
เป้าหมายเมื่อจบ ควรสอบได้ CFA 3 levels และ FRM ด้วย
คิดแล้วเหนื่อยแทนคนเรียนจริงๆครับ

แต่ผมสงสัยนิดนึง
ปกติ Level II & III จะจัดสอบปีละครั้ง
ถ้าการได้ CFA (Level III) เป็นส่วนหนึ่งของหลักสูตร
สงสัยว่าทำไมจบได้ภายในปีครึ่ง
หรือเรียนจบหลักสูตรก่อน แล้วค่อยเตรียมตัวสอบ L3 อีกทีนึง
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

CISA = CFA

โพสต์ที่ 11

หลักสูตร FIRM ที่นิด้า ปีนี้ที่เพิ่งเปิดเรียนไปประมาณ 2 อาทิตย์นั้นเป็นรุ่นที่2 ครับ รุ่นที่1 จะจบกันอีกประมาณ 6 เดือนครับ
เปิดรับอีกครั้งก็ประมาณเดือนมีนาคมปีหน้าครับ
ติดต่อสอบถามไปก่อนก็ได้ครับที่นิด้า
หรื่อเข้า WEB ก็ได้ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
OhYes

CISA = CFA

โพสต์ที่ 12

จะสมัคร CFA ตรงๆเลยก็สมัครที่นี่ใช่ไหมครับ
https://www.cfainstitute.org/
จากนั้นก็คงทำตาขั้นตอนที่เขาบอกเลือกตามต้องการแล้วเขาจะบอกเองใช่ไหมรับว่าจะไปสอบทีี่ไหนหรือเปล่าครับ?
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

CISA = CFA

โพสต์ที่ 13

ปรกติ สอบที่ โซฟีเทล ตรงเซ็นทรัลลาดพร้าวครับ

แต่ปีนี้สอบที่ Bi-tech เพราะมีคนจาก อินเดียมาสอบด้วย เห็นว่ามีปัญหาอะไรก็ไม่รู้ครับไม่ได้ถาม มากัน 800 คน

รวมคนไทยที่สอบอีก ประมาณ 700 คนครับ 3 levels เลยนะครับ

โดยความเห็นผมว่า CFA ยากกว่าตรงที่ต้องสอบทีเดียวหมดทุกวิชา อาจจะทำให้ลืมได้ ถ้าอ่านมาไม่ดี เหมือนผม  :cry:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
kab256

CISA = CFA

โพสต์ที่ 14

CFA ข้อสอบไม่ได้ยากมาก แต่คนสอบจะมีปัญหาตรงบริหารเวลาในห้องสอบครับ
ถ้าแม่นและ(กดเครืองคิดเลข)ไว ไม่น่ามีปัญหา
MinTy

CISA = CFA

โพสต์ที่ 15

ข้อแตกต่างระหว่างข้อสอบ CISA กะ CFA

เท่าที่เคยทำนะคะ

-  CISA จะแบ่งเป็น 4 หมวด ค่อยๆ เลือกสอบ ทีละหมวดก็ได้ แต่ต้องผ่านทั้ง 4 หมวด ภายใน 2 ปี ซึ่งต่างจาก CFA ที่ต้องสอบรวดเดียว 6 ชม ทำให้ต้องสมองในการจำเนื้อหา และสูตรมากกว่า
-  ข้อสอบ CISA จะเน้นการการคำนวณเป็นหลัก ซึ่งหากเป็น CISA Lv1 แล้ว  จะไม่ยากมาก ขอเพียงแค่จำสูตรให้ได้  ในขณะที่ CFA Lv1 ข้อสอบส่วนใหญ่จะ เน้นทฤษฏีมากกว่า  ดังนั้น ก่อนเข้าไปสอบจะต้องสามารถจำทฤษฏีต่างๆ ได้อย่างแม่นยำ  รวมทั้งข้อดี ข้อเสีย และข้อยกเว้นต่างๆ
- เนื้อหาในส่วนของกฏหมาย CISA จะเป็น Thai Law แต่ CFA จะเป็นกฏหมาย International Law
-  มาตรฐานการบัญชี  CFA จะเน้นที่ GAAP และ IAS ค่อนข้างมากกว่า
-  ตั้งแต่ปี 2008 ค่าการสมัครสอบ CFA แพงขึ้น เนื่องจากได้รวมค่าหนังสือสอบไปด้วย  เลยยิ่งทำให้ค่าสอบแพงมากๆ  และการสมัครสอบใน Lv1 นั้น จะต้องเสียค่าแรกเข้าเพิ่มอีกด้วย  และถ้าใครตั้งใจจะสอบ CFA นะคะ ขอแนะนำว่า ให้รีบสมัครตั้งแต่ช่วงแรกๆ ของการเปิดรับสมัครเลย เพราะถ้ายิ่งสมัครสอบช้าเท่าไหร่ ค่าสอบก็จะยิ่งแพงขึ้นๆ
- พอสอบ CISA ผ่าน  จะได้รับใบ Certificate โดยไปรับที่ตลาดหลักทรัยพ์ (ปีละ 1 ครั้ง)  ในขณะที่ สอบผ่าน CFA จะได้เพียงใบ Range ของคะแนนในวิชาต่างๆ ผ่านทาง Email (คนอื่นๆ ได้ใบ Cer หรือเปล่าไม่รู้ค่ะ แต่ทำไมเราไม่ได้แฮะ T T)
- CFA Lv1 จะเป็นข้อสอบแบบ Speed Test โดยจะมี 120 ข้อในตอนเช้า และ 120 ข้อในตอนบ่าย  ดังนั้น ผู้สมัครสอบควรจะต้องลองคำข้อสอบเก่าๆ และจับเวลาในการทำด้วย ส่วน Lv2 ใน Session เช้า และบ่าย จะเป็น Case มา 6 เคส เคสละ 10 ข้อ รวมแล้ว 60 ข้อตอนเช้า และ 60 ข้อตอนบ่าย

ปล. กะลังรอลุ้นผล Lv2 ค่ะ ตื่นเต้นๆๆๆๆๆ
OhYes

tvi

โพสต์ที่ 16

MINTY

ขออวยพรให้สอบผ่าน CFA2 นะค๋าบบ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าเลย อิอิ
Pallas

CISA = CFA

โพสต์ที่ 17

CFA ไม่ได้เป็นทฤษฎีอย่างเดียวนะครับ เพราะ core concept ของเขาคือต้องเป็นความรู้ที่ practical ใช้ได้จริงในโลกการเงิน มีการ review หลักสูตรตลอดเวลา textbook level 2 ปีล่าสุด ผมอ่านเจอ case study เรื่อง warren buffet กับ Diversification น่าสนใจดีครับ

หัวข้อการสอบของแต่ละ level จะเปลี่ยนไปทุกปี (แต่เปลี่ยนไม่เยอะ) ทำให้มีการออก text book ใหม่ทุกปี (แปลว่า CFA Institute ได้ตังค์เพิ่ม  :D ตอนนี้ค่าสอบก็รวมค่าหนังสือไปด้วย แพงขึ้นไปอีก)

Level 1 มีสอบปีละ 2 ครั้ง ต้นมิ.ย.และต้นธ.ค. ส่วน Level 2,3 จะสอบปีละครั้งตอนต้นมิ.ย.

ถ้าคุณ Ohyes จะสมัครสอบ ก็เข้าไปสมัครที่ website CFA Institute ได้เลยครับ และถ้าพอจะจ่ายเงินเพิ่มเติมได้ ผมแนะนำให้ไปสมัครเรียนกับสถาบันที่จัดติวสอบ CFA ดีกว่า เพราะเหมือนแกมบังคับให้เราศึกษาทุกสัปดาห์ ตอนนี้น่าจะเพิ่งเริ่มติวครับ

ปล. กำลังลุ้นผล Level 2 อยู่เหมือนกันครับ  :roll:
"As Above, So Below"
OhYes

123

โพสต์ที่ 18

Pallas

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับบ

ขอให้ผ่าน CFA2 นะคับ

แสดงความยินดีล่วงหน้าอีกคน 555+

ขอบคุณนะครับ
YONGYEE

CISA = CFA

โพสต์ที่ 19

เมื่อก่อนผมเคยเข้าร่วมอบรมกับสมาคมนักวิเคราะห์หลักทรัพย์ครับ จะเรียนร่วมกันระหว่าง CISA กับ CFA ได้รู้จักเพื่อนๆในวงการเดียวกันมากมาย ลองติดต่อดูก็ได้ครับ แต่ไม่ทราบว่าจะยังรับอบรมอีกหรือเปล่า เพราะเรียนมา 6 ปีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
topgun

CISA = CFA

โพสต์ที่ 20

ผมได้รับ cfa designation ตั้งแต่ปี 1999 เป็นหลักสูตรที่สอนให้เรารับรู้การพัฒนาไปของ World financial market สิ่งที่สำคัญคือ ต้องไม่หยุดพัฒนาในการเรียนรู้ต่อไป เอาใจช่วยน้องๆ ที่รอลุ้นผลสอบ

อีกอย่างผมเองก็ลงทุนผิดพลาดมาในช่วงปีที่ผ่านมา และได้ข้อคิดหลายอย่างจากเพื่อนๆ ใน web ก็ต้องมีมานะและความรอบคอบในการลงทุนกันนะครับ ขอขอบคุณความมีนำใจสำหรับการแบ่งปันครับ
ชีวิตต้องสู้ ถึงจะมีความหมาย และประสบความสำเร็จ
Inertia

CISA = CFA

โพสต์ที่ 21

cfa เน้นความอึดครับ

ก่อนอื่นต้องแน่ใจก่อนว่าจะเอาไปทำไม ไม่งั้นพอเข้าเดือนที่ 4 ที่ 5 จะเริ่มสงสัยว่ากำลังทรมานตัวเองแบบนี้ทำไม :lol:
vilurker

CISA = CFA

โพสต์ที่ 22

จริงๆตอนสอบก็รู้สึกว่าทรมานตัวเองที่ต้องพยายามจำอะไรมากมายขนาดนั้น แต่จริงๆแล้วทุกอย่างมันคุ้มค่ากับเวลา (และความทรมาน) ที่ลงทุนไป

หลักการวิเคราะห์ financial statement ต่างๆก็ตรงกับที่ Benjamin Graham พูดถึงในหนังสือเรื่อง The Intelligent Investor และใน commentary ของหนังสือเล่มนี้ มีบอกไว้ว่า Ben เป็นคนหนึ่งที่ผลักดันการก่อตั้ง CFA ด้วย

สรุป. คุ้มค่ากับการลงทุน
Pallas

CISA = CFA

โพสต์ที่ 23

ใน CFA II มีหัวข้อเรียนรู้เรื่องหนึ่งเกี่ยวกับ Asset Valuation ว่า มีรากฐานมาจากตำรา Security Analysis ของ Graham และ Dodd ด้วยครับ
"As Above, So Below"
โพสต์โพสต์