ลงทุน 1ปี ใน PTTEP ดีมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Quadrifoglio Verde
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมได้ศึกษาเรื่องการลงทุนมาหลายๆ ปีพอสมควรแล้ว คร้งนี้อยากจะลงทุนระยะยาวดู แต่กำลังเลือกหุ้นอยู่น่ะครับ

แน่นอนว่าหุ้นที่ติดตลาดตอนนี้คงหนีไม่พ้นหุ้นน้ำมัน อย่าง PTTEP ....แต่ทว่าตอนนี้ราคาได้พุ่งขึ้นเลยพื้นฐานความเป็นจริงไปพอสมควรแล้ว ด้วยแรงเก็งกำไรอนาคตของ Mr.Market  ผมจึงยังกล้าๆกลัวๆ ที่จะเข้าไปลงทุนในหุ้น bluechip ที่ราคาติดดอยตอนนี้

ผมจึงอยากทราบความคิดเห็นของพี่ๆ ในนี้ว่า หากเรามั่นใจว่าหุ้นตัวนี้ดีจริงๆ การลงทุนหุ้นที่ดีในสถานการณ์ที่สุ่มเสี่ยงตอนนี้ (ราคาสูงแล้ว, การเมืองไม่นิ่ง, เศรษฐกิจไม่ค่อยดี เงินเฟ้อสูง) เป็นสิ่งที่เหมาะสมหรือไม่ครับ และถ้าเป็นพี่ๆ จะกล้าลงทุนตอนนี้มั้ย

ที่ถามแบบนี้เพราะว่า กลัวว่า หากรีรอไปเรื่อยๆ จะกลายเป็นว่าราคาหุ้นมันสูงขึ้นไปเรื่อยๆน่ะครับ เหมือนตอนต้นปีที่กะจะเก็บ แต่ก็คิดว่าราคามันยังสูงเกินไป รอจาก 155 ตอนนี้มันขึ้นมา 200 แล้วอ่ะครับ  :shock:
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

แน่นอนว่าหุ้นที่ติดตลาดตอนนี้คงหนีไม่พ้นหุ้นน้ำมัน อย่าง PTTEP ....แต่ทว่าตอนนี้ราคาได้พุ่งขึ้นเลยพื้นฐานความเป็นจริงไปพอสมควรแล้ว ด้วยแรงเก็งกำไรอนาคตของ Mr.Market  ผมจึงยังกล้าๆกลัวๆ ที่จะเข้าไปลงทุนในหุ้น bluechip ที่ราคาติดดอยตอนนี้

แต่ถ้าว่ากันตามหลักสูตร ราคาหุ้นเกินพื้นฐานแล้ว เราต้องขาย ไม่ใช่ซื้อครับ

ว่าแต่รู้ได้อย่างไรว่าราคาเลยพื้นฐานแล้ว แค่ขึ้นมาเยอะ มันอาจจะไม่เลยพื้นฐานก็ได้นะครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ในหลายๆ ครั้ง ผมไม่ได้ซื้อ สาเหตุเพราะราคามันเกินมูลค่า
แต่ก็มีอีกหลายๆ ครั้ง ที่ผมไม่ได้ขาย สาเหตุก็เพราะราคามันยังไม่เลยเป้าคร้าบ :D ...
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

แล้วก็...
อย่าให้ราคาหุ้นทำให้ไขว้เขวออกจากหลักการของคุณครับ
tanate

โพสต์ที่ 5

ส่วนตัวผมเอง ไม่ได้วิเคราะห์หุ้นตัวนี้เลย
จำไม่ได้ว่าถูกกรองทิ้งเพราะอะไร
เอ้ เรื่องคุณธรรมหรือเปล่า จำบ่อได้
PE เท่าไหร่แล้ว
EPS ประเมินได้หรือเปล่าไม่รู้
ปัจจัยการเมืองแทรก หรือเปล่า ไม่รู้
แล้วราคาน้ำมันขึ้นมากๆ อาจขาดทุนเป็นไปได้หรือไม่ ก็ไม่รู้อีก เดาไม่ออก
NGV สร้างกำไรหรือขาดทุน ก็ไม่รู้อีก
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
Altair

โพสต์ที่ 6

อาจมีดอยแล้วที่ 222  :shock:
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

น้ำมัน 130$/barrel พี่เทพ 200
ถ้าพี่เทพไปสัก 400 น้ำมันคงจะ  260$/barrel  :shock:

:vm:  :vm:  :vm:  :vm:  :vm:  :vm:  :vm:  :vm:  :vm:  :vm:  :vm:  :vm:
โพสต์โพสต์