หุ้นแห่งปี 51?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nest builder
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเพียงอยากได้ความเห็นต่อจากกระทู้ที่พี่เคยแชร์ความเห็นกันไว้ในบอร์ดนี้เมื่อต้นปีครับครับเกี่ยวกับหุ้นแห่งปี51 PTL , TR และ หุ้นแห่งปี 50 UMS , UEC , SNC

โดยส่วนตัวแล้วนับถือความเห็นของทุกคนเลยครับแต่ผมมีคำถาม
ทำไม PTL , TR จึงถูกคาดหมายหรือจัดเป็นหุ้นแห่งปีของชาว vi ครับแล้วตอนนี้ยังเป็นอยู่ไม๊ครับ?

จากข้อมูลงบการเงินที่หาได้
PTL และ TR ดูค่อนข้างดีครับโดยเฉพาะ ROE , ยอดขาย , กำไร , หนี้
แต่เทียบกับ WG , GC , UMS , DRT , UEC ผมคิดว่ายังด้อยกว่าโดยเฉพาะความต่อเนื่องของการเพิ่ม % ROE แถมปันผลก็น้อยกว่าพวกที่กล่าวมา

PTL ( Div = 2.38% ) , TR ( 2.71% )
แต่ WG ( 6.7% ) DRT ( 10.2% ) GC ( 8.1% ) UMS ( 6.35% ) UEC ( 6.47% )

แม้จะมองดูในงบของปีที่แล้ว PTL TR ก็ไม่เด่นกว่าตัวที่กล่าวมาทำไมพี่ๆถึงเลือก ครับ? ( แต่ถ้าใครเห็นแย้งช่วยขยายความด้วยครับ )

ช่วยกันออกความเห็นด้วยครับยิ่งเป็นการพูดถึงตัวหุ้นที่ผมกล่าวมาในแง่ลบเทียบกับ PTL , TR ยิ่งดีครับ

ผมไม่อยากเพ้อฝันไปคนเดียวว่ากำลังได้หุ้นที่ดีในตระแกรงร่อนของตัวเอง
สร้างรังที่ละนิด..เพื่อครอบครัว

โพสต์ที่ 2

ไม่มีใครตอบเลยหรือนี่ :cry:
สร้างรังที่ละนิด..เพื่อครอบครัว
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

เอ้า... ให้ความเห็นซะหน่อยเพราะตอนนี้เจ้าของกระทู้คงจะน้อยใจแล้ว :lovl:

ผมเข้าใจว่า ไม่มีใครลงมติเลือกหุ้นแห่งปี 51 กันนี่ (หรือว่าผมพลาดไปเอง)

ที่จำได้คงมีแต่กระทู้นี้ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=31595 ที่เจ้าของกระทู้ยกขึ้นมา

Dividend yield อาจจะเป็นสิ่งสำคัญของนักลงทุนหลายคน แต่ส่วนใหญ่คงเห็นด้วยว่า Dividend yield ไม่ใช่ปัจจัยหลักในการกำหนดผลตอบแทนของการลงทุนในหุ้นตัวใดตัวหนึ่ง เพราะผลตอบแทนหลักส่วนใหญ่ล้วนแต่มาจาก Capital gain ทั้งสิ้น

อยากให้พิจารณาหุ้นที่จะลงทุน โดยอาศัยข้อมูลของกิจการเป็นหลักครับ
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากเลยครับที่ตอบนึกว่าผมจะเป็นแกะดำที่ไม่มีใครสนใจซะแล้วครับ :cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

PTL, TR นี่ ไม่น่าจะได้ตำแหน่งหุ้นงามแห่งปี 51 นะครับ
สาเหตุก็เพราะ ผมไม่มีทั้ง 2 นางอยู่ในพอร์ตเลย :lol: ...
ย้ำคิดย้ำฝัน

โพสต์ที่ 6

TR PTL เมื่อปลายปีก่อนต่อเนื่องถึงต้นปี hot ครับ ข่าวดีเยอะแยะไปหมด
ก็เลยถูกคาดการณ์ว่าจะเป็น new UMS UEC SNC
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ผมว่าคนตามแห่ซื้อหุ้นแห่งปีก็ดอยกันเยอะนะ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 8

Alastor เขียน:ผมว่าคนตามแห่ซื้อหุ้นแห่งปีก็ดอยกันเยอะนะ
:rofl:
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 9

Alastor เขียน:ผมว่าคนตามแห่ซื้อหุ้นแห่งปีก็ดอยกันเยอะนะ
หุ้น "ดอย" แห่งปี :lovl:
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
DeepTVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

mprandy เขียน: หุ้น "ดอย" แห่งปี :lovl:
:lol:   :lol:   :lol:

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ :D
Anunta

โพสต์ที่ 12

อ้าว ปิดกระทู้แล้วเหรอครับ
ถ้ามองไปข้างหน้า มุมมองของพี่จะเปลี่ยนไปบ้างหรือไม่ครับ

โพสต์ที่ 13

จิงๆไม่อยากปิดหรอกครับแต่คิดดูซี้
คนดูเป็น พัน แต่ตอบกันแค่ 9 (น่าน้อยใจจิงจิ๊ง )
:'O

มุมมองไม่เปลี่ยนหรอกครับขึ้นอยู่กับ style ของแต่ละคน
แต่ต้องยอมรับว่าผมยังประสบการณ์น้อยดังนั้นการฟังความคิดเห็นของผู้รู้ไว้มากๆก็เป็นผลดีแน่นอนครับ

เสียดาย มีผู้รู้ตอบ คำถามผมน้อยยยยย จิงๆ
Anunta

โพสต์ที่ 14

ถ้าไม่เปลี่ยนมุมมอง ก็ไม่เห็นจะไปแคร์   คุณก็มีหุ้นแห่งปีของคุณ ตามสไตล์ของคุณ  แค่นั้นเอง เป็นตัวของตัวเอง ดี
ส.สลึง

โพสต์ที่ 15

มาคิๆ ดูอีกที...
ทำไมเราไม่หาหุ้นแห่งทศวรรษกันล่ะครับ :la:  :la:  :la: ...
อีก 10 ปีค่อยมาดูกัน :doi: ...
ging17

โพสต์ที่ 16

mint, se-ed, ums, epco and cpall

ตามนี้ครับชอบธุรกิจ และก็มีที่ใช้ประจำครับ
ไม่รู้ว่าหุ้นแห่งปีรึเปล่า แต่ว่าชอบอ่ะ

โพสต์ที่ 17

[quote="Anunta"]ถ้าไม่เปลี่ยนมุมมอง ก็ไม่เห็นจะไปแคร์

โพสต์ที่ 18

[quote="ส.สลึง"]มาคิๆ ดูอีกที...
ทำไมเราไม่หาหุ้นแห่งทศวรรษกันล่ะครับ :la:
Sittipan.tvi

โพสต์ที่ 19

โหวตให้ จขกท 1 ตัวครับ นี่เลย SCNYL  :D  :P  :D
Anunta

โพสต์ที่ 20

[quote="nest builder"][quote="Anunta"]ถ้าไม่เปลี่ยนมุมมอง ก็ไม่เห็นจะไปแคร์
miracle

โพสต์ที่ 21

มาดูเฉยๆๆๆ
แต่ปีนี้ไม่รู้ว่าหุ้นอะไรเป็นหุ้นแห่งปี

:)
:)
WT

โพสต์ที่ 22

อยาก ตอบ ว่า NSM ถ้า ซื้อได้ เกือบๆ Low
Failure-Analysis
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 23

ถ้าให้ผมเดาว่าทำไมไม่ค่อยมีคนตอบคุณ nest builder นะครับ

พวกแรกคือคนที่ไม่เห็นด้วยว่า ptl กับ tr จะเป็นหุ้นแห่งปี
ก็ผมไม่เคยบอกซะหน่อยว่า ptl กับ tr จะเป็นหุ้นแห่งปี
ดังนั้นคำถามที่ว่า
ทำไม PTL , TR จึงถูกคาดหมายหรือจัดเป็นหุ้นแห่งปีของชาว vi ครับ
คงไม่ได้ถามเราแน่เลย ข้ามไปดีกว่า

พวกที่สองคือคนที่เห็นด้วยว่า ptl กับ tr จะเป็นหุ้นแห่งปี
ดูจากราคาตอนนี้เทียบกับต้นปีราคาลงมาพอควร
คนที่เห็นด้วยคงไม่ค่อยอยากตอบเหมือนกันครับ
เพราะตามปกติของคนทั่วไป คุยเรื่องหุ้นตัวเองตอนหุ้นตก มันไม่มันครับ (ผมก็เป็น  :lovl: )
Altair

โพสต์ที่ 24

KASET สิครับหุ้นมหัศจรรย์

1---------> 8
8---------> 6
6---------> ?

ถึงแม้จะใครจะบอกว่าเป็นหุ้นปั่น แต่ใครมีตั้งแต่ 1 บาท ถ้ายังถือทุกวันนี้ยังมีกำไร 5-6 เท่า เลย ยิ่งใครขายไปที่ 7-8 บาทนี่ก็สุดยอดครับ  :P ขอนับถือถ้าทำได้

ผมเคยซื้อที่ 2.4 ไปขายเฉลี่ยได้ 3.6 ก่าๆ ตอนนั้นก็ว่าสุดยอดแล้ว ขายปุ๊บทะลุ 4 บาททันที :cry:
โพสต์โพสต์