รบกวนถามพี่ๆ น้องๆ เพื่อนในนี้ว่าในการที่เราจะเป็นนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
LK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามพี่ๆ น้องๆ เพื่อนในนี้ว่าในการที่เราจะเป็นนักลงทุน

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามพี่ๆ น้องๆ เพื่อนในนี้ว่าในการที่เราจะเป็นนักลงทุนหุ้นคุณค่า
ส่วนที่สำคัญคือการที่เรารู้ถึงคุณค่าของหุ้นตัวที่เราสนใจแล้วมั่นใจถึงลงทุน

แต่เท่าที่ผมลองอ่านกระทู้ต่างๆในเวปดู
ไม่เห็นมีการวิเคราะห์ให้ดูเพื่อให้เกิดการออกความคิดเห็นเลยครับว่าเราวิเคราะห์ตัวนี้ไว้ที่ราคาพื้นฐานเท่านี้ แล้วคนอื่นเห็นว่ายังไง
เท่าที่เห็นผมเจอแต่บอกเป็นภาพกว้างๆอะครับ หรือถ้าเราบอกมูลค่าที่เราคิดได้มันจะเป็นการชี้นำเกินไป

ไม่ทราบสิ่งที่ผมคิดมันผิดมั้ยครับ

ปล.พอดีเพิ่งอ่านหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง ของคุณสุมาอี้ อะครับเลยรู้สึกว่ามันน่าจะมีประโยชน์มากว่าถ้าเรามาถกกันเรื่องราคาของหุ้นแต่ละตัวที่แต่ละคนคิดอะครับ ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบนะครับ ขอบคุณครับ :wink:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 3

ถ้าไม่ได้เป็นนักวิเคราะห์ ได้ยินมาว่าให้ราคาเป้าหมายของหุ้นนี่ผิดกฏหมาย

แต่การคุยกันมีราคาผสมๆ ไปด้วย ผมก็ว่า ok กว่าเหมือนกัน
house
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมคิดว่าราคาที่เหมาะสมของแต่ละคนไำม่เท่ากันครับ

คุณใช้ DCF,DDM  ที่คิดลดเท่าไหร่? คุณใช้ PEG หรือเปล่า? คุณต้องการผลตอบแทนแค่ไหนกับหุ้นตัวนี้?

พวกนี้ลงท้ายแล้วมีผลกับราคาเข้าซื้อหมดเลย แตกต่างจากการคุยเรื่องแนวโน้มธุรกิจ การวิเคราะห์ความแข็งแกร่ง ฯลฯ ซึ่งเป็นข้อมูลที่มีความแน่นอนกว่า ที่จะเอามาคุยแลกเปลี่ยนกัน

ผมคิดว่าราคาสุดท้ายคิดเองดีแล้วครับ ถ้าบอกราคาออกมาเป๊ะๆ เดี๋ยวผมจะเลิกคิดรอลอก พี่นริศ,โยโย่, Blueblood , etc แล้วสมองผมจะฝ่อหมด
:twisted:

แค่ตอนนี้ก็ฝ่อจะแย่แล้ว :oops:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Pu121Thai

โพสต์ที่ 5

บอกเป้าหมายมันจะทำให้สมองฝ่อ ครับ แบบเดียวกับที่คนมาเฉลยเกม, ปริษณาไขกระจ่างแล้ว, เล่าเรื่องในหนังที่พึงฉาย พอกัน  :twisted:
Calcifer

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่า พอพูดกันเรืองการประเมินราคาแล้วมันคงจบกันยากครับ
เพราะข้อมูลทีเอามาใส่ในโมเดลส่วนใหญ่เป็นตัวเลขที่มาจากการคาดการณ์บนสมุติฐาน A, B, C ซึ่งแต่ละคนก็มองต่างกัน

พอเอามาใส่โมเดลแล้ว ราคามันก็ไปกันคนละทาง โดยเฉพาะ DCF นี้ไวสุดๆ

อย่างไรก็ตาม ถ้าลองตั้งกระทุ้มาให้ทุกคนช่วยกันทำเล่นๆเป็นตัวอย่าง ก็น่าสนุกดีนะครับ และคงจะช่วยมือใหม่อย่างผมได้เยอะ :mrgreen:

ยิ่งช่วงหลังๆหาการบ้านลอกยากมาก  :lovl:
007-s

โพสต์ที่ 7

ผมคิดว่าราคาสุดท้ายคิดเองดีแล้วครับ ถ้าบอกราคาออกมาเป๊ะๆ เดี๋ยวผมจะเลิกคิดรอลอก พี่นริศ,โยโย่, Blueblood , etc แล้วสมองผมจะฝ่อหมด
ดิฉันว่า ถ้าเอากันจริงๆ เซียนจะฝ่อหมดมากกว่าค่ะ เก็บคองอเข่ากันมากแล้วหลังๆมานี่

เอากว้างๆก็พอแล้ว เช่น แหมราคานี้น่าจะถูกไปนะ เพราะว่า... ราคานี้แพงไปหน่อยแล้วรึเปล่า ...เพราะว่า บราๆๆ
แค่นี้ทุกวันนี้ ก็ต้องระวังเวบจะถูกพูดถึงในแง่กำกวมบ้างแล้วล่ะ

ดาบมีสองคมเน้อ

:wink:
TPH

โพสต์ที่ 8

อย่างที่คุณ house ว่าไว้นะครับ มูลค่าหุ้นของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน ตัวแปรที่ใช้วัด,อัตราผลตอบแทน,การมองอนาคตของบริษัท,ความรู้ความเข้าใจในตัวบริษัท บรา บรา บรา เป็นต้น
หุ้นตัวนึงอาจจะเป็นสุดยอด value สำหรับคนนึงแต่อาจจะเป็นนรกของอีกคนก็ได้ :lol:
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 9

มันเป็นความเชื่อของแต่ละบุคคลว่าณ.ราคาขณะนี้ถูกหรือแพง
เช่นผมมองว่าหุ้นรพ.พีอี35แพง
แต่ก็มีคนเชื่อว่ามันเป็นเทรนด์ของตปท.
อย่างไรก็ตามเราต้องดูแนวโน้มการเติบโตของกิจการที่เราจะลงทุนร่วม
ว่าจะเติบโตหรือถดถอย   และเป็นไปตามที่เราคิดหรือไม่
โดยส่วนตัวผมชอบรอนานๆและชอบมองหุ้นที่ดีแต่ราคาตกลงเรื่อยๆ
แล้วนำมาวิเคราะห์   แล้วตัดสินใจโดยดูผลประกอบการ
ในไตรมาสต่อไป   ขอบคุณครับ
KB

โพสต์ที่ 10

ราคาเป้าหมายมักจะอยู่ในใจครับ แล้วที่ไม่ค่อยออกมาเปิดเผยก็อาจเป็นว่ากำลังสุ้มเก็บอยู่ เพราะถ้าราคาเป้าหมายใกล้เคียงกับราคาปัจจุบันก็ไม่น่าจะมีใครโพสบอก ส่วนถ้าราคาเป้าหมายเกินกว่าราคาปัจจุบันมากก็ไม่มีใครเค้ามาประกาศหรอกครับ ส่วนกระทู้ที่คุยเรื่องราคากันมากก็คือเก็บหุ้นกันไปเรียบร้อยแล้ว ราคาขึ้นราคาลงก็มีมาคุยกันบ้าง นี่เป็นความคิดผมจากที่ผมเข้าใจนะครับ

ถึงแม้จะไม่ค่อยมีคนมาวิเคราะห์ว่าราคาพื้นฐานเป็นเท่าไหร่ แต่ก็มีการแลกเปลี่ยนข้อมูลจากข่าวที่เกี่ยวกับธุรกิจ ช่วยกันวิเคระห์งบการเงิน เอาข้อเท็จจริงมาคุยกัน หรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอยู่เป็นประจำครับ

ต้องยอมรับว่า thaivi เป็นที่รู้จักมาขึ้น  มีสมาชิกมากขึ้น แล้วก็มีคนมาโพสแสดงความคิดเห็นเรื่องราคามากขึ้น จะเห็นได้ว่าหุ้นลงทีก็จะมีโพสบ่นเป็นชุดๆ ขึ้นทีก็เฮกันเป็นชุด ทำให้สัดส่วนโพสที่มีสาระดูน้อยลง บางครั้งย้อนไปอ่านแล้วก็รู้สึกเหนื่อยเหมือนกัน พักหลังหุ้นที่ผมจะขึ้นหรือลงก็จะพยายามไม่โพสอะไรแล้ว เพื่อจะช่วยได้บ้าง
KB

โพสต์ที่ 11

KB เขียน:ถึงแม้จะไม่ค่อยมีคนมาวิเคราะห์ว่าราคาพื้นฐานเป็นเท่าไหร่
แก้หน่อยผิดความหมาย ถึงแม้จะไม่ค่อยมีคนมาวิเคราะห์ว่าราคาพื้นฐานเป็นซักเท่าไหร่
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

พี่ KB เขียน:ราคาเป้าหมายมักจะอยู่ในใจครับ แล้วที่ไม่ค่อยออกมาเปิดเผยก็อาจเป็นว่ากำลังสุ้มเก็บอยู่ เพราะถ้าราคาเป้าหมายใกล้เคียงกับราคาปัจจุบันก็ไม่น่าจะมีใครโพสบอก ส่วนถ้าราคาเป้าหมายเกินกว่าราคาปัจจุบันมากก็ไม่มีใครเค้ามาประกาศหรอกครับ ส่วนกระทู้ที่คุยเรื่องราคากันมากก็คือเก็บหุ้นกันไปเรียบร้อยแล้ว ราคาขึ้นราคาลงก็มีมาคุยกันบ้าง นี่เป็นความคิดผมจากที่ผมเข้าใจนะครับ
เห็นด้วยครับ  :8)
พี่ KB เขียน:ต้องยอมรับว่า thaivi เป็นที่รู้จักมาขึ้น  มีสมาชิกมากขึ้น แล้วก็มีคนมาโพสแสดงความคิดเห็นเรื่องราคามากขึ้น จะเห็นได้ว่าหุ้นลงทีก็จะมีโพสบ่นเป็นชุดๆ ขึ้นทีก็เฮกันเป็นชุด ทำให้สัดส่วนโพสที่มีสาระดูน้อยลง บางครั้งย้อนไปอ่านแล้วก็รู้สึกเหนื่อยเหมือนกัน พักหลังหุ้นที่ผมจะขึ้นหรือลงก็จะพยายามไม่โพสอะไรแล้ว เพื่อจะช่วยได้บ้าง
นั่นสิครับ ผมก็เบื่อๆ เรื่องนี้อยู่เหมือนกัน  :8)
wr

โพสต์ที่ 13

ผมพบว่าการอ่านโพสท์ เฮ หรือ บ่น ก็มีประโยชน์ต่อผมทีเดียวครับ
เพียงแต่อย่ามีมากจนกลบโพสท์แบบอื่นๆเท่านั้นเอง
โพสต์โพสต์