รบกวนสอบถามครับ ข้อดีและข้อเสียของการแตกพาร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kai6888
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนสอบถามครับ ข้อดีและข้อเสียของการแตกพาร์

โพสต์ที่ 1

รบกวนสอบถามครับ   ข้อดีและข้อเสียของการแตกพาร์   ที่มีผลต่อผู้ถือหุ้น และตัวบริษัทเอง  และอื่น ๆที่เกี่ยวข้อง  ว่าเป็นอย่างไรบ้าง... :?:
ชีวิตคือการลงทุน
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 2

ข้อดี น่าจะเป็นการเพิ่มสภาพคล่องโดยไม่ทำให้ส่วนผู้ถือหุ้นลดลง คือทำให้หุ้นดูมีเยอะขึ้นแต่ความจริงก้อไม่ต่างจากเดิมอ่ะครับ

เห็นส่วนใหญ่พวกหุ้นน้ำปั่นเขาเอาไว้ล่อแมงเม่า
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
kai6888

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ย้อนไปดูน่าครับ
มีกรณีหลาย CASE มาครับ ที่แตกพาร์
เช่น กรณีของ SCC กับ PTTEP แตกพาร์เนื่องจากราคาหุ้นมันสูงมาก
อย่างนี้ทำให้นักลงทุนเห็นราคาแล้วน่าสนใจซื้อได้ ทำให้ไม่จำเป็นต้องใช้เงินจำนวนมากในซื้อ

กรณีอืนๆๆ ที่แตกพาร์เนื่องจาก เพิ่มสภาพคล่องของจำนวนหุ้น ซื้อบนกระดาษรองไม่มีสภาพคล่อง เลยต้องทำการแตกพาร์ ทำให้จำนวนหุ้นมากขึ้น ราคาลดลง นักลงทุนได้ซื้อขายกันมากขึ้น

ข้อสียของการแตกพาร์ เกิด Story ในเรื่องข่าวสารเกิดขึ้น
ทำให้ราคาสูงผิดปกติก่อนการแตกพาร์ และลดลงอย่างรุนแรงหลังจากแตกเสร็จแล้ว
:)
kai6888

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ  งั้นผมขอถามต่ออีกหน่อยว่า  หากราคาต่อหุ้น หลังแตกพาร์แล้ว   มีราคาไม่แพง แล้วมีปัจจัยบวกอยู่  อย่างนี้บรรดาเจ้าทั้งหลายจะมีการเข้ามาเก็บในปริมาณมาก ๆ เนื่องจากมีstory อยู่อย่างนี้มีโอกาสเป็นไปได้ไหมครับ :P
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง

โพสต์ที่ 6

[quote="kai6888"]ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ
miracle

โพสต์ที่ 7

แตกพาร์เสร็จแล้ว PE หรือ PB หรือ กำไรต่อหุ้นยังคงเท่าเดิมน่าครับ
เพราะว่า ก่อนแตกหรือหลังแตกพาร์ เมื่อนับจำนวนหุ้นมารวมกันแล้วได้เท่าเดิม เพียงแต่ คนที่เห็นตอนหลังแตกพาร์แล้วตกใจว่า ทำไมมันราคาถูกน่าซื้อ ถ้าหากบริษัทไหน ทำบัญชีแบบไม่บอกว่าแตกพาร์ด้วย กำไรปีต่อมาลดหวบเลย (เคยเห็นน่าครับว่ามี)

"จงดูอะไรก็ดูให้เห็น ไม่ใช่ว่าซักแต่ดูเท่านั้น"
โพสต์โพสต์