ผมว่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

ผมว่า

โพสต์ที่ 1

การถือหุ้นหมด ไม่เหลือเงิน พอโอกาสดีๆ มาก็ฉวยไม่ได้

ทำไมวอเรน บัพเฟต มีเงินไปซื้อนั่น ซื้อนี่อยู่ประจำ

และผมสังเกตตัวเองว่า เงินหมดทุกที เมื่อโอกาสมาถึง

อืม หรือว่าควรเปลี่ยน เป็น ต้องมีเงินสดพร้อมเสมอ ส่วนหนึ่ง เป็นสักกี่ % ดีของพอร์ต เพื่อรอโอกาสดีๆ
mamalover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมว่า

โพสต์ที่ 2

อดใจไม่ไหวนี่คะ ของมันถู๊ก ถูก

แถมรักพี่ เสียดายน้อง

ช้อป เพลินทีเดียว
007-s

ผมว่า

โพสต์ที่ 3

ถ้ารักมากกว่าจริงๆ เจ็ดแลกเลยเฮีย
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

ผมว่า

โพสต์ที่ 4

007-s เขียน:ถ้ารักมากกว่าจริงๆ เจ็ดแลกเลยเฮีย
พี่ซ้อเจ็คครับ....

ผมเชื่อพี่....

แต่ดันแลกโออิชิไปเนี่ยจิ....

หายไปห้าบาทแล้ว....ก่อน sp

พุ่งนี้เปิดสงสัยหายไปหลักสิบแน่  :wall:  :wall:  :wall:
ภาพประจำตัวสมาชิก
maeteeb
ผู้ติดตาม: 1

ผมว่า

โพสต์ที่ 5

วอเรน แก ใช้ มาจิน รึเปล่า พี่ เจ๋ง  :lol:
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
007-s

ผมว่า

โพสต์ที่ 6

tanapol เขียน:
พี่ซ้อเจ็คครับ....

พุ่งนี้เปิดสงสัยหายไปหลักสิบแน่
WannaBeVI
ผู้ติดตาม: 7

ผมว่า

โพสต์ที่ 7

ที่ปู่แกมีเงินเหลือได้จากเงินปันผลหรือเปล่าครับ
ถึงจะดูเหมือนว่า หุ้นในUSจะปันผลต่ำ
แต่ปู่แกถือหุ้นมานาน บางตัวเป็นหลายสิบปี
ดังนั้น ผมว่าปันผลที่ปู่แกได้น่าจะอยู่ในอัตราที่สูงมากพอสมควรเลยนะ
anakinnet

ผมว่า

โพสต์ที่ 8

ผมเคยคิดเรื่องนี้เหมือนกันครับ แล้วผมก็พบคำตอบ :)

คือการเล่นหุ้นจากกระแสเงินสดส่วนเกินครับ
In the long run, We are all dead.
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

ผมว่า

โพสต์ที่ 9

เค้าไม่ได้พิจารณา แล้วขายหุ้นตัวที่ให้ผลตอบแทนน้อยกว่าออกไปหรอครับ : /
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

ผมว่า

โพสต์ที่ 10

007-s เขียน:
พี่ซ้อเจ็ดครับ....

พุ่งนี้เปิดสงสัยหายไปหลักสิบแน่
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
007-s

ผมว่า

โพสต์ที่ 11

อ่ะ พาดพิงค่ะทั่น ระวังผิดกติกาเวบ ห้ามพาดพิงบุคคลทั่น  :mrgreen:  :ep:

ตามความเข้าใจ ดิฉันคิดว่าซ้อเจ็ดที่ว่า มิได้เป็นผู้หญิง อ่าค่ะ
ดิฉันเป็นหญิงแท้ๆ ค่า
:mrgreen:
terati20

Re: ผมว่า

โพสต์ที่ 12

Jeng เขียน:การถือหุ้นหมด ไม่เหลือเงิน พอโอกาสดีๆ มาก็ฉวยไม่ได้

ทำไมวอเรน บัพเฟต มีเงินไปซื้อนั่น ซื้อนี่อยู่ประจำ

และผมสังเกตตัวเองว่า เงินหมดทุกที เมื่อโอกาสมาถึง

อืม หรือว่าควรเปลี่ยน เป็น ต้องมีเงินสดพร้อมเสมอ ส่วนหนึ่ง เป็นสักกี่ % ดีของพอร์ต เพื่อรอโอกาสดีๆ
บัฟเฟต มีเงินสดตลอดเพราะสามารถดึง เงินสดจากบริษัทที่ BRK เป็นเจ้าของเต็มตัวอะครับ

เเต่เรานักลงทุนไม่มีเงินสด ต้องขายของเก่า ไปหาของใหม่อย่างเดียว
:8)  :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
mario
ผู้ติดตาม: 12

ผมว่า

โพสต์ที่ 13

buffett เคยบอกไว้ว่า "ตอนหนุ่มๆ มีเงินน้อยกว่าIdea แต่ตอนนี้มี Idea น้อยกว่าเงิน" :lol:
Akajon

ผมว่า

โพสต์ที่ 14

100% เหมือนกันครับ แต่หลังๆ เริ่มเรียนรู้ว่าโอกาสมันมาแบบไม่ทันตั้งตัว เผื่อเหลือเผื่อขาดไว้จะดีสำหรับเรามากกว่า
beammy

ผมว่า

โพสต์ที่ 15

ลงทุนหุ้น 100%

แต่มีเงินลงทุนเพิ่มทุกเดือนจากการทำงานประจำ เก็บใส่พอร์ตไว้ รอซัดไม้ใหญ่ๆ เมื่อมี Margin of Safety มากพอ

น่าจะตอบโจทย์ของคนส่วนใหญ่ได้ครับ  :8)  ...
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

ผมว่า

โพสต์ที่ 16

007-s เขียน:อ่ะ พาดพิงค่ะทั่น ระวังผิดกติกาเวบ ห้ามพาดพิงบุคคลทั่น  :mrgreen:  :ep:

ตามความเข้าใจ ดิฉันคิดว่าซ้อเจ็ดที่ว่า มิได้เป็นผู้หญิง อ่าค่ะ
ดิฉันเป็นหญิงแท้ๆ ค่า
:mrgreen:

แม่นแล้วคับ พี่...
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
anakinnet

ผมว่า

โพสต์ที่ 17

mario เขียน:buffett เคยบอกไว้ว่า "ตอนหนุ่มๆ มีเงินน้อยกว่าIdea แต่ตอนนี้มี Idea น้อยกว่าเงิน" :lol:
งั้นผมก็ครึ่งหนึ่งของ buffett แล้วล่ะ  :o
In the long run, We are all dead.
pavilion

ผมว่า

โพสต์ที่ 18

ผมว่าเหลือเงินสดไว้ซัก 10 - 20 % กำลังสวยนะครับ คือผมกำลังพยายามทำอยู่น่ะครับ เพราะตอนนี้เหลือเยอะเหลือเกินซัก 40 % ไ้ด้
iceberg

ผมว่า

โพสต์ที่ 19

เคยอ่านรายงานตอนประชุมประจำปีสัก 2 ปีที่แล้ว
บัพเฟตตอบว่าเงินสดที่เค้ายินดีจะถือไว้อยู่ที่ประมาณ 10 ฺbillion ครับ
(จริงๆ ตอนนั้นเค้ามีเงินสดอยู่ประมาณ 40 billion)
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

ผมว่า

โพสต์ที่ 20

anakinnet เขียน:
งั้นผมก็ครึ่งหนึ่งของ buffett แล้วล่ะ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

ผมว่า

โพสต์ที่ 21

Ryuga เขียน: หมายถึงอายุรึเปล่าครับ แหะ แหะ  :8)
อ่านตอนแรกก็งงๆ ... ต้องให้คุณ Ryuga มาเฉลยจริงๆ แฮะ  :rofl:  :rofl:  :rofl:
picatos
ผู้ติดตาม: 327

ผมว่า

โพสต์ที่ 22

beammy เขียน:ลงทุนหุ้น 100%

แต่มีเงินลงทุนเพิ่มทุกเดือนจากการทำงานประจำ เก็บใส่พอร์ตไว้ รอซัดไม้ใหญ่ๆ เมื่อมี Margin of Safety มากพอ

น่าจะตอบโจทย์ของคนส่วนใหญ่ได้ครับ  :8)  ...
ส่วนอันนี้อ่านแล้วยังไม่เข้าใจ...

ช่วยขยายความหน่อยครับพี่ beammy ว่าลงทุนหุ้น 100% แล้วทำไมถึงยังมีเงินเหลือมาซัดไม้ใหญ่ๆ ได้...

งง...  :roll:  :roll:  :roll:
Glaxo

ผมว่า

โพสต์ที่ 23

ส่วนผมสมัยหนุ่มๆมีเงินน้อยกว่าเมีย แต่ตอนนี้มีเมียมากกว่าเงิน เฮ้อกลุ้ม
beammy

ผมว่า

โพสต์ที่ 24

[quote="picatos"][quote="beammy"]ลงทุนหุ้น 100%

น่าจะตอบโจทย์ของคนส่วนใหญ่ได้ครับ
...

ผมว่า

โพสต์ที่ 25

สมมติได้ใกล้เคียงมากครับ แฮ่..
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

ผมว่า

โพสต์ที่ 26

ซื้อต่อเมื่อมี MOS เยอะ และพื้นฐานดี ฯลฯ (ตั้งสเปกไว้เยอะหน่อย)
ขายเมื่อราคาเกินพื้นฐาน
ก็จะมีช่วงเวลาที่เงินสดเหลืออยู่บ้างนะครับ
เพราะกว่าจะผ่านสเปกที่ตั้งไว้และซื้อได้ต้องใช้เวลารอ
และพิจารณาพอสมควร

แต่ปัจจุบันผมก็ยังทำไม่ได้เพราะพอมีเงินสดเหลือก็หาเรื่องซื้อทันที
หลายๆครั้งก็ลดสเปก ไม่รอ MOS สูง (กลัวเสียดายมากกว่ากลัวเสียใจ)
สุดท้ายก็เสียใจเกือบทุกครั้ง เพราะมีถูกกว่าเสมอ  :lol:
โพสต์โพสต์