+++ มีที่ไหนสอนการลงทุนแนว VI มั่งไหมครับอยากเรียน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kanakum
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

+++ มีที่ไหนสอนการลงทุนแนว VI มั่งไหมครับอยากเรียน

โพสต์ที่ 1

+++ เห็นมีแต่สอน เทคนิค มี่ที่ไหนสอน VIมั่งอ่ะ วิเคราะห์ งบ ตัวหุ้น อะไรงี้  แบบ พี่ๆ หลายๆท่าน ที่งานสัมนาที่เพิ่งผ่านมา หรือ แบบ อ.นิเวศอ่ะ  แนะนำทีนะครับ

+++ หรือมีใครับสอนมั่ง น่าจะมีเพื่อนๆ พี่ๆที่ เป็ฯแล้ว รับสอนมั่งน้า  รวมกัน 5-6 คนแล้วก็เปิดสอน  น่าจะมีคนอยากเรียนแยะ   คิดค่าสอนก็ได้  รับไว้พิจารณาทีนะครับ
value_vi

โพสต์ที่ 2

Course ของ สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย

Basic Accounting
·   ทำความเข้าใจกับงบการเงิน

·   มาตรฐานการบัญชีที่อาจส่งผลต่องบการเงิน

·   อัตราส่วนทางการเงินที่สำคัญ

·   สัญญาณเตือนภัยจากงบการเงิน

วิทยากร    อาจารย์ ดร.วรศักดิ์ ทุมมานนท์     อาจารย์ประจำภาควิชาการบัญชี

คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี  จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

วัน เวลา วันศุกร์ที่ 18 เมษายน 2551

สถานที่     Surawongse Vivatana Room โรงแรมตวันนา รามาดา ถ.สุรวงศ์

จำนวนผู้เข้าอบรม         50 ท่าน

Economic Analysis

วิทยากร    ดร.สุรจิต  ลักษณะสุต หัวหน้าทีมเศรษฐกิจในประเทศ ธนาคารแห่งประเทศไทย

วัน เวลา วันเสาร์ที่ 17 พฤษภาคม 2551

สถานที่     แจ้งในภายหลัง

จำนวนผู้เข้าอบรม         50 ท่าน

Financial Analysis

·  เป้าหมายองค์กรและเป้าหมายทางการเงิน

·  ความสำคัญและกระบวนการวิเคราะห์ทางการเงิน(การวิเคราะห์กลยุทธ์, นโยบายบัญชี,

สัญญาณเตือนภัยจากรายงานของผู้สอบบัญชีและหมายเหตุประกอบงบการเงิน)

·  การปรับปรุงงบการเงินก่อนการวิเคราะห์

·  การวิเคราะห์แนวโน้มและอัตราส่วนทางการเงินจากงบการเงิน (RONA, WACC, EVA

Spread, ROS, NET Asset Turnover)

วิทยากร    อาจารย์ ดร.วรศักดิ์ ทุมมานนท์    

วัน เวลา วันเสาร์ที่ 14 มิถุนายน 2551

Creative Accounting: กลลวงงบการเงิน

·      ความหมายและรูปแบบของ Creative Accounting

·        ความแตกต่างของ Creative Accounting ในบริษัทจดทะเบียนและบริษัทที่มิใช่บริษัทจดทะเบียน

·        สัญญาณเตือนภัยจากรายงานของผู้สอบบัญชีและหมายเหตุประกอบงบการเงิน

·        ลักษณะเฉพาะของ Creative Accounting ในธุรกิจประเภท : ซื้อมาขายไป, ธุรกิจผลิตสินค้า, ธุรกิจ

อสังหาริมทรัพย์, ลีซซิ่ง, เช่าซื้อ, Factoring

·        กรณีศึกษา Creative Accounting

·        มาตรฐานการบัญชีไทยมีส่วนช่วยลด Creative Accounting ในแง่ใด

·        ตอบประเด็นข้อซักถาม

วิทยากร    อาจารย์ ดร.วรศักดิ์ ทุมมานนท์     อาจารย์ประจำภาควิชาการบัญชี

คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี  จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

วัน เวลา วันเสาร์ที่ 26 กรกฎาคม 2551

Business Model Analysis

·   เครื่องมือในการวิเคราะห์ : Five Force, BCG Model, STP Marketing, 4Ps, SWOT

Analysis, S-Curve

·   Business Model Analysis

·   Blue Ocean

·   Case Study

วิทยากร    คุณมนตรี  นิพิฐวิทยา  กรรมการสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย

วัน เวลา วันเสาร์ที่ 16 สิงหาคม 2551

kanakum

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับผม
inc_ky

โพสต์ที่ 4

มาดูไม่ทัน อยากเรียน course Basic Accounting ไม่ทราบว่ามีที่ไหนสอนอีกบ้างครับ  :(
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ที่นี่แหละครับ

ค่อยๆ อ่านค่อยๆ ถามเดี๋ยวก็เก่งเอง  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
phobenius

โพสต์ที่ 6

ไม่เข้าใจถาม ป๋า sunrise ได้เลยครับ น้องๆ เซียนหาตัวจับยากอีกหนึ่งคนนะเนี่ย  :D
โพสต์โพสต์