คิดอย่างไรกับการลดทุนแล้วแจก special benefit ของ CSL ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
anakinnet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คิดอย่างไรกับการลดทุนแล้วแจก special benefit ของ CSL ครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบความเห็นพี่ๆ VI ครับ  :wink:
In the long run, We are all dead.
anakinnet

โพสต์ที่ 2

มีแต่คนเข้ามาดู ไม่เห็นมีคนตอบเลยอ่ะ ช่วยตอบหน่อยสิคับ

วาระที่ 9  พิจารณาอนุมัติลดทุนจดทะเบียนของบริษัท โดยการลดมูลค่าหุ้นที่ตราไว้ เพื่อเป็นการบริหารผลตอบแทน ให้แก่ ผู้ถือหุ้น

ความเป็นมา ในระหว่างปี 2548-2550 บริษัทมีกระแสเงินสดสุทธิสูงกว่ากำไรสุทธิที่รายงานอยู่ ในงบกำไร ขาดทุนเป็นจำนวนมาก อันเนื่องมาจากบริษัทต้องรับรู้ต้นทุนที่มิใช่เงินสดหรือต้นทุนค่า เสื่อมราคา (Depreciation) สูง มีผลทำให้กำไรสุทธิต่ำกว่ากระแสเงินสดหมุนเวียน เพื่อเป็นการบริหารผลตอบแทนที่ดีให้แก่ผู้ถือหุ้น คณะกรรมการบริษัทจึงมีมติเสนอคืนเงินพิเศษ (special benefit) นอกเหนือจากกำไรสุทธิ ให้แก่ผู้ถือหุ้น ในรูปแบบของการลดราคาหุ้นที่ตราไว้ (par value) กล่าวคือหุ้นแต่ละหุ้นจะได้รับเงินคืนก่อนหักภาษีที่จำนวน 0.75 บาทต่อหุ้น ทั้งนี้ปัจจัยพื้นฐานของบริษัทยังคงความแข็งแกร่งอยู่เช่นเดิม

ความเห็นคณะกรรมการบริษัท เห็นสมควรเสนอให้ที่ประชุมผู้ถือหุ้นพิจารณาลดทุนชำระแล้วของบริษัท จากเดิม 626,899,344.00 บาท เป็น 156,724,836.00 บาท และลดทุนจดทะเบียนของบริษัทจากเดิม 660,849,474.00 บาท เป็น 165,212,368.50 บาท โดยการลดมูลค่าหุ้นที่ตราไว้ (Par Value) เดิม 1 บาทต่อหุ้น เป็น 0.25 บาทต่อหุ้น เพื่อเป็นการบริหารผลตอบแทนให้แก่ผู้ถือหุ้น
In the long run, We are all dead.
KB

โพสต์ที่ 3

ชื่นชมครับ เงินเหลือเยอะไม่เอาไปทำไรก็เอามาคืนผู้ถือหุ้น เป็นวิธีการที่ดีมากและน้อยบริษัทที่จะทำแบบนี้ เพราะหลายบริษัทบริหารแบบกงสีไม่เอาเงินออกเลย คิดว่าเป็นบริษัทกลุ่มหรือครอบครัวตัวเอง ไม่ค่อยเห็นหัวรายย่อย
vision

โพสต์ที่ 4

แปลว่าธุรกิจไม่รู้จะทำอะไรต่อไปแล้ว รอตลาดวายอย่างเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 5

น่าจะเป็น dividend play ที่น่าสนใจครับ
1. ตัวธุรกิจ หน้าเหลืองวก็เป็น cash cow ได้อีกซักระยะ
2. ตัวธุรกิจ internet พอถูพอไถ เพราะ ไม่มี lease line เอง ค่าใช้จ่ายสูงกว่า true เลยเน้นจับธุรกิจองค์กร เน้นการให้บริการหลังการขาย
3. บ.แม่อย่าง SATTEL ก็ต้องบีบให้จ่ายเงินสดออกมาเท่าที่จะทำได้

ส่วนงบการเงิน
1. บ.ไม่มีหนี้
2. stock สินค้าต่ำมาก หนังสือก็มีแค่ค่าพิมพ์ ส่วน internet ก็เป็น service มากกว่า
3. งบการลงทุนต่ำมากๆ

แต่ธุรกิจก็โตยากครับ... :lol:  :lol:  :lol:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
KB

โพสต์ที่ 6

vision เขียน:แปลว่าธุรกิจไม่รู้จะทำอะไรต่อไปแล้ว รอตลาดวายอย่างเดียว
เงินกระจากกระแสเงินสดมีมากครับ พอที่จะไปลงทุนละจ่ายปันผล ไม่ได้แปลว่าไม่รู้จะทำอะไร
vision

โพสต์ที่ 7

KB เขียน: เงินกระจากกระแสเงินสดมีมากครับ พอที่จะไปลงทุนละจ่ายปันผล ไม่ได้แปลว่าไม่รู้จะทำอะไร
ขอโทษครับ คิดยังไงก็ว่าอย่างงั้น

เจอ ADSL ของ operator มีสายก็คางเหลืองแล้ว

นี่ยังมี 3G แล้วก็ตามมาด้วย WIMAX อีก

ลูกค้าองค์กรเองจะรักษาไว้ได้หรือเปล่า น่าติดตาม
zolomon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ก็มีทั้งดีทั้งเสียครับ ข้อดีคือ ก็มีกว่าเอาไปลงทุนอะไรไร้สาระ หรือไม่เหมาะสม
ข้อเสียคือ บ.ก็อาจจะไม่โต เพราะตัว internet มีแนวโน้มจะลดลง ที่เหลือน่าจะคงตัว โดยรวมไม่แย่มาก
ที่เหลือคือเงินที่เหลือและอีกหน่อยจะได้มา จะเอาไปทำอะไร นี่น่าสนใจทีเดียว
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
shyklang

โพสต์ที่ 9

มองต่างมุมนะครับ

ถ้า ลูกค้าองค์กร เค้านึกถึง ซีเอสล็อก ก่อน ส่วนลูกค้า ที่ดูราคา เค้า ไม่สนใจครับ แถม คิว หนึ่ง โตอีก เค้า ไม่จำเป็นต้องลงทุนอะไรเพิ่ม มาก ส่วน wifi and wimax เป็น มุมที่เสริม ลูกค้า รายย่อย ผมว่ายังดี นะครับ แถม น่าเก็บ แล้วยังมี ปันผล ที่ค่อนข้างแน่นอนที่ สี่สิบสตางค์ อีก
mario
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 10

shyklang เขียน:มองต่างมุมนะครับ

ถ้า ลูกค้าองค์กร เค้านึกถึง ซีเอสล็อก ก่อน ส่วนลูกค้า ที่ดูราคา เค้า ไม่สนใจครับ แถม คิว หนึ่ง โตอีก เค้า ไม่จำเป็นต้องลงทุนอะไรเพิ่ม มาก ส่วน wifi and wimax เป็น มุมที่เสริม ลูกค้า รายย่อย ผมว่ายังดี นะครับ แถม น่าเก็บ แล้วยังมี ปันผล ที่ค่อนข้างแน่นอนที่ สี่สิบสตางค์ อีก
ระวัง นะครับ
q1 โตเพราะทางบัญชี ไม่ตัดค่า goodwill

แต่ธุรกิจจริงๆ กำไรลดลง เพราะธุรกิจ ริงโทน ขาดทุน
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

ผมขอมองในทางบัญชีก่อนน่าครับ
มันคือการลดทุนจดทะเบียน นี่น่าครับ วาระที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามา
มองกันดีๆๆน่าครับ
เพราะ บริษัท ให้ราคา PAR ไว้ที่ 1 บาท ต่อหุ้น
จากนั้น บันทึกส่วนเกินไว้แล้ว
มาตอนนี้บอกว่า บริษัทกำไร แต่มีเงินสดเหลือมาเป็นส่วนของที่มาค่าเสื่อม
ทำให้กระแสเงินสดดีมาก เลยทำจัดการเอาเงินส่วนนี้ไปลด PAR ของหุ้น

แล้ว แบบนี้เงินสดมันไปอยู่ไหนล่ะครับ
เพราะ ลด PAR มันเกี่ยวกับราคาหุ้นหน้าใบหุ้น และ ราคาขายหุ้นแก่ประชาชนครั้งแรก แล้วบันทึกผลต่างเอาไว้

เมื่อลด PAR เสร็จ บริษัททำการลดทุนจดทะเบียนลง( ทุนจดทะเบียนอันนี้คือ ทุนที่จดไว้ ณ กรมพัฒนาธุรกิจการค้า คือ จำนวนหุ้น คูณ กับราคาพาร์)

คำถามเดียว เงินสดมันหายไปเข้ากระเป๋าใครหรือเปล่า
กระเป๋าผู้ถือหุ้นไม่ได้เข้าแน่นอน แต่พี่แกเอาเงินสดไปลดราคาพาร์ของหุ้นทางบัญชี

อันนี้บอกคำเดียวว่า มีคนทำแบบนี้ด้วยหรือครับ
:)
miracle

โพสต์ที่ 12

[quote="anakinnet"]วาระที่ 9
chaiyos

โพสต์ที่ 13

miracle เขียน:ผมขอมองในทางบัญชีก่อนน่าครับ
มันคือการลดทุนจดทะเบียน นี่น่าครับ วาระที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามา
มองกันดีๆๆน่าครับ
เพราะ บริษัท ให้ราคา PAR ไว้ที่ 1 บาท ต่อหุ้น
จากนั้น บันทึกส่วนเกินไว้แล้ว
มาตอนนี้บอกว่า บริษัทกำไร แต่มีเงินสดเหลือมาเป็นส่วนของที่มาค่าเสื่อม
ทำให้กระแสเงินสดดีมาก เลยทำจัดการเอาเงินส่วนนี้ไปลด PAR ของหุ้น

แล้ว แบบนี้เงินสดมันไปอยู่ไหนล่ะครับ
เพราะ ลด PAR มันเกี่ยวกับราคาหุ้นหน้าใบหุ้น และ ราคาขายหุ้นแก่ประชาชนครั้งแรก แล้วบันทึกผลต่างเอาไว้

เมื่อลด PAR เสร็จ บริษัททำการลดทุนจดทะเบียนลง( ทุนจดทะเบียนอันนี้คือ ทุนที่จดไว้ ณ กรมพัฒนาธุรกิจการค้า คือ จำนวนหุ้น คูณ กับราคาพาร์)

คำถามเดียว เงินสดมันหายไปเข้ากระเป๋าใครหรือเปล่า
กระเป๋าผู้ถือหุ้นไม่ได้เข้าแน่นอน แต่พี่แกเอาเงินสดไปลดราคาพาร์ของหุ้นทางบัญชี

อันนี้บอกคำเดียวว่า มีคนทำแบบนี้ด้วยหรือครับ
คุ้นๆว่าเขาทำเช็คคืนมาให้นะครับ เป็นการคืนทุนกลับมาให้ ผถห
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick
miracle

โพสต์ที่ 14

ยิ่งแปลกเข้าไปใหญ่ว่า ถ้าคืนทุนเลย
เพราะว่า คนที่ซื้อคนแรกก็ไม่คืนทุนซิ
กลายเป็นคนที่ถือหุ้นปัจจุบันได้คืนทุนไป
อืมมมีแบบนี้ด้วยหรือเนี่ย
Ent'

โพสต์ที่ 15

ซื้อหุ้นคืน กับ จ่ายปันผลพิเศษ

ถ้าซื้อหุ้นคืน คนที่ถือหุ้นบริษัท โดยไม่ได้ขาย  ก็จะได้รับ Capital Gain ทางบัญชีเท่านั้นเอง

แต่ถ้า จ่ายปันผลพิเศษ คนที่ได้รับปันผลพิเศษนั้น จะมีทางเลือกมากกว่า ในการเอา เงินปันผลพิเศษไปทำอะไร  เช่น ถ้าอย่างลงทุนเพิ่มก็ ซื้อหุ้นบริษัทเดิมๆ เพิ่ม อย่าง Diversify ก็ ไปซื้อหุ้น อื่นๆ  ต้องการใช้จ่ายส่วนตัวก็เอาไปใช้  

ผมว่า จ่ายปันผลพิเศษดีกว่า การซื้่อหุ้นคืนนะครับ เพราะให้ทางเลือกกับผู้ถือหุ้นมากกว่า  แต่เสียตรงที่เสียภาษีหัก ณ ที่จ่าย

เหตุผลที่ CSL จ่ายปันผลพิเศษ เป็นเพราะว่าตอนแรก บริษัทสำรองเงินไว้สำหรับซื้อ อาคาร หรือ ก่อสร้างอาคาร ใหม่ แต่ได้ตัดสินใจยกเลิก เพราะว่า ค่าสร้างอาคาร หรือซื้ออาคาร มีราคาที่สูงขึ้นในปัจจุบัน เลยเปลี่ยนใจจะไปเช่าแทน ทำให้เหลือเงินสดเยอะ
miracle

โพสต์ที่ 16

เข้าใจผิดแล้วคุณ Ent'
การซื้อหุ้นคืนนั้น มีผลประโยชน์มากกว่า Capital Gainอีก
เนื่องจาก บริษัทเอาเงินไปซื้อหุ้นของตัวเอง ทำให้เงินที่ต้องจ่ายปันผลนั้น ไม่สามารถจ่ายในหุ้นที่บริษัทซื้อมาได้ เป็นการบริหารเงินสดทางหนึ่ง
ซื้อแล้วไม่ขายกลับในเวลาสองปี ต้องไปจดทะเบียนลดทุนอยู่ดี
ถ้าขายกลับก็ทำให้ราคาขายสูงกว่าราคาซื้อ ก็คือบริษัทได้กำไรจากการขายหุ้นกลับ จุดนี้ทำให้เงินสดเพิ่มขึ้นอีก
แถมไม่พอ การซื้อหุ้นนี้เป็นพยุงราคาหุ้นในตลาดทางอ้อมด้วย

แต่ถ้าหาก จ่ายปันผล เป็นการจ่ายกรณีพิเศษ เนื่องจากลดพาร์ของหุ้น ไม่ใช่มาจากผลประกอบการของกิจการ อันนี้ต้องไปตรวจสอบกับผู้ที่ได้ปันผลของตัวนี้แล้วกันว่าได้เครดิตภาษีหรือไม่ เพราะ น่าจะไปใส่ในช่องอื่น ซึ่งไม่สามารถขอเครดิตภาษีเครดิตได้ (อาจจะโดนภาษีเต็มๆ ไม่ได้คืนเครดิตภาษี)
และมันจ่ายแค่ครั้งเดียว กินครั้งเดียวเท่านั้นด้วย
Ent'

โพสต์ที่ 17

เข้าใจว่า คุณ miracle หมายความว่า ซื้อหุ้นคืน สุดท้าย เงินปันผลโดยรวม ของหุ้นทุกๆ หุ้นก็จะเพิ่มขึ้นอยู่ดี  เพราะว่าหุ้นที่เป็น Treasury Stock ไม่ต้องจ่ายปันผลให้ อันนั้นก็จริงของคุณ   และราคาหุ้นในตลาดมันก็จะมากขึ้น ก็คือมันจะมี Capital Gain

แต่่ที่ผมบอกคือว่า จ่ายปันผลพิเศษมันให้ทางเลือกกับผู้ถือหุ้นมากกว่า มันก็จริงของผมไม่ใช่เหรอครับ ?

miracle เขียน:เข้าใจผิดแล้วคุณ Ent'
การซื้อหุ้นคืนนั้น มีผลประโยชน์มากกว่า Capital Gainอีก
เนื่องจาก บริษัทเอาเงินไปซื้อหุ้นของตัวเอง ทำให้เงินที่ต้องจ่ายปันผลนั้น ไม่สามารถจ่ายในหุ้นที่บริษัทซื้อมาได้ เป็นการบริหารเงินสดทางหนึ่ง
ซื้อแล้วไม่ขายกลับในเวลาสองปี ต้องไปจดทะเบียนลดทุนอยู่ดี
ถ้าขายกลับก็ทำให้ราคาขายสูงกว่าราคาซื้อ ก็คือบริษัทได้กำไรจากการขายหุ้นกลับ จุดนี้ทำให้เงินสดเพิ่มขึ้นอีก
แถมไม่พอ การซื้อหุ้นนี้เป็นพยุงราคาหุ้นในตลาดทางอ้อมด้วย

แต่ถ้าหาก จ่ายปันผล เป็นการจ่ายกรณีพิเศษ เนื่องจากลดพาร์ของหุ้น ไม่ใช่มาจากผลประกอบการของกิจการ อันนี้ต้องไปตรวจสอบกับผู้ที่ได้ปันผลของตัวนี้แล้วกันว่าได้เครดิตภาษีหรือไม่ เพราะ น่าจะไปใส่ในช่องอื่น ซึ่งไม่สามารถขอเครดิตภาษีเครดิตได้ (อาจจะโดนภาษีเต็มๆ ไม่ได้คืนเครดิตภาษี)
และมันจ่ายแค่ครั้งเดียว กินครั้งเดียวเท่านั้นด้วย
Ent'

โพสต์ที่ 18

คือ ระหว่าง ลดพาร์และคืนเงินเป็นปันผลพิเศษ กับ ซื้อหุ้นคืน เนี่ย   อะไรมันดีกว่าอะไร ผมคิดว่า มันเป็นเรื่อง นานาจิตตังนะ   แต่เห็น comment ของ คุณ miracle เขียนซะว่า การลดพาร์ เป็นเรื่องแปลก ทำไมผู้บริหารถึงทำอย่างนั้น ทำไมไม่่ซื้อหุ้นคืน ( ซื้อหุ้นคืน CSL ก็เคยทำไปแล้วครั้งนึงครับ)   ผมก็เลยขอแสดงความเห็นบ้างว่า การลดพาร์จ่ายปันผลพิเศษมีข้อดีอย่างไร และผมคิดว่าดีกว่า การซื้อหุ้นคืนอย่างไร   ผมเห็นหุ้นลดพาร์ในอดีตมันมีน้อยอาจจะไม่คุ้นเคยกัน แต่กรณีที่ผมจำได้ก็ KGI ตอนประมาณปี 2546 ลดพาร์แล้วจ่ายปันผลพิเศษ แป๊บเดียวราคาก็กลับมาเท่าที่ก่อนลดพาร์แล้ว

ถ้าเป็นความคิดเห็นที่เกิดจากการเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยครับ
chaiyos

โพสต์ที่ 19

ยังไงก็ตาม เห็นได้ชัดเจนว่า เทมาเส็ก อยากได้เงินกลับไปใช้
ผมว่าที่เขาสนใจที่สุดคือ เงินสด
ลดทุน หรือ ซื้อคืน ก็เป็นแค่ทางเลือกในการเดินของเขา
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick
anakinnet

โพสต์ที่ 20

chaiyos เขียน:ยังไงก็ตาม เห็นได้ชัดเจนว่า เทมาเส็ก อยากได้เงินกลับไปใช้
ผมว่าที่เขาสนใจที่สุดคือ เงินสด
ลดทุน หรือ ซื้อคืน ก็เป็นแค่ทางเลือกในการเดินของเขา
กว่าจะถึงเทมาเส็กนี่ยาวเลยนะครับ ต้องผ่าน THCOM ก่อน จะเหลือขึ้นไปหา SHIN เท่าไหร่ก็ไม่รู้ :D
shyklang

โพสต์ที่ 21

chaiyos เขียน:ยังไงก็ตาม เห็นได้ชัดเจนว่า เทมาเส็ก อยากได้เงินกลับไปใช้
ผู้ถือหุ้นใหญ่ของ ซีเอสล็อค คือ ชินบรอดแบรด์ ซึ่ง ตัวนี้ ขาดทุนอยู่ เก้าร้อยล้าน ได้ เงินงวดนี้ มา ไม่ถึง ร้อยเก้า สิบล้าน ซึง หักขาดทุนไม่ได้เลย

ถ้า ให้เดา เกมนี้ น่าจะเป็น ข้อแนะนำของภัทร นะครับ ลองดู ซิ ว่า เค้า ซื้อ เพิ่ม เท่าไร แถม ซื้อ เอา ซื้อ เอา แต่ ตัวเอง ไม่ เชียร์ เลย (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
chaiyos

โพสต์ที่ 22

anakinnet เขียน: กว่าจะถึงเทมาเส็กนี่ยาวเลยนะครับ ต้องผ่าน THCOM ก่อน จะเหลือขึ้นไปหา SHIN เท่าไหร่ก็ไม่รู้ :D
อู้ จริงๆครับ

39.89%=>Shin Sat
41.28%=>Shin Corp

เหลือแค่ 16.46% กว่าๆ

หรือว่าไม่อยากได้เงินสด แต่แจกเงินขำๆ คิดว่าเป็นงบประชาสัมพันธ์
เห็นในเครือนี้ปันผลกันเป็นว่าเล่น น่าเย้ายวนยิ่งนัก
^.^
chaiyos

โพสต์ที่ 23

shyklang เขียน: ผู้ถือหุ้นใหญ่ของ ซีเอสล็อค คือ ชินบรอดแบรด์ ซึ่ง ตัวนี้ ขาดทุนอยู่ เก้าร้อยล้าน ได้ เงินงวดนี้ มา ไม่ถึง ร้อยเก้า สิบล้าน ซึง หักขาดทุนไม่ได้เลย

ถ้า ให้เดา เกมนี้ น่าจะเป็น ข้อแนะนำของภัทร นะครับ ลองดู ซิ ว่า เค้า ซื้อ เพิ่ม เท่าไร แถม ซื้อ เอา ซื้อ เอา แต่ ตัวเอง ไม่ เชียร์ เลย (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

2. อนุมัติให้เสนอให้ที่ประชุมผู้ถือหุ้นสามัญ อนุมัติลดทุนจดทะเบียนเดิมจาก 660,849,474.00 บาท เป็น
165,212,368.50 บาท และทุนจดทะเบียนชำระแล้ว 626,899,344.00 บาท เป็น 156,724,836.00 บาท โดย
การลดมูลค่าหุ้นที่ตราไว้หุ้นละ 1 บาท เป็นหุ้นละ 0.25 บาท วัตถุประสงค์ในการลดทุน เพื่อเป็นการเพิ่มผลตอบแทนให้
แก่ผู้ถือหุ้นนอกเหนือจากเงินปันผลปกติ ซึ่งผู้ถือหุ้นจะได้รับเงินคืนมูลค่าหุ้นละ 0.75 บาท ก่อนหักภาษี

อย่างงี้มันประมาณว่าได้ผลตอบแทน 0.75/ราคาหุ้นประมาณ 4.18 = 17.9% เลยหรือเปล่าครับ?

(ภาษีคิดไม่เป็น)

แล้วไหงราคาหุ้นไม่ยักกระโดด
^.^
chaiyos

โพสต์ที่ 24

พอดีไปหาเจอ เลยเอามาแปะให้ดูครับ

วาระที่ 9  พิจารณาอนุมัติลดทุนจดทะเบียนของบริษัทโดยการลดมูลค่าหุ้นที่ตราไว้เพื่อการบริหารผลตอบแทนให้ผู้ถือหุ้น
 ประเด็นที่มีการหารือ
 ปี 2548 Defened tax แต่บริษัทมีผลขาดทุนสะสมยกมาแต่มาชดเชย
ปี 2550 วิธี Equty > Cost Method
48 -50 ปันผล 984 ปันผล 1.57 บาท/หุ้น
งบเดี่ยวปี 50
ก่อนทำ หลังทำ
กำไร 490 490
Equty 1191 721
กำไร Equty 41% 68%

กรณีที่มีการออกเสียง
 เห็นด้วย 414,898,422/100  เสียง/เปอร์เซ็นต์  
 ไม่เห็นด้วย 10,000  เสียง/เปอร์เซ็นต์
 งดออกเสียง  เสียง/เปอร์เซ็นต์
 ความเห็นเพิ่มเติม
 จ้างที่ปรึกษากฎหมายหารือ กลต. / ลดลงไม่ตำกว่า1/4 ของทุนจดทะเบียน
กฎหมายพานิชย์, ภาษี
หุ้น @ หุ้นจะได้รับเงินคืนก่อนหักภาษี = 0.75 บาท/หุ้น
tax 0.12 บาท/หุ้น
ยกเลิกหุ้นในอนาคต 0.63 บาท/หุ้น
18 มิถุนายน - ปิดสมุด/จดทะเบียนลดทุน/เงินคืน 0.75 บาท/หุ้น
4 กรกฎาคม 2551 คืนเงิน

จาก
http://www.thaiinvestors.com/AGM/index. ... st_id=1636
^.^
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 25

csl มีกระแสเงินสดเหลือมาก จ่ายปันผลจนกำไรสะสมเกือบหมด
แต่เงินสดยังเหลืออีก ก็เลยหาวิธีลดทุนเพื่อคืนเงินให้ผู้ถือหุ้น
วิธีนี้ทำให้ bv ลดลง แต่ธุรกิจไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ที่สำคัญทำให้ pe ลดลงพอสมควร
เพราะพีอีคิดจากกำไร/มูลค่าตลาด
เมื่อลดทุนมูลค่าตลาดลด แต่กำไรเท่าเดิม
ผมลองคิดคร่าวๆพีอีจาก 12-13 จะเหลือ 8-9 เท่า

ผมสงสัยประเด็นเดียว เงินที่คืนไห้ผู้ถือหุ้นต้องมีภาระภาษีอะไรหรือเปล่า :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
miracle

โพสต์ที่ 26

ผมไม่ได้ชวนทะเลาะน่าครับ
แต่ผมมองในมุมที่เป็นการลงทุนมากกว่า
เห็นว่ามันผิดปกติว่า ทำไมถึงได้เกิดเหตุการณ์แบบนี้
ซึ่งผมก็เก็บข้อมูลในตลาดน่าครับ

CASE นี้น่าจะเป็น CASE แรกที่จ่ายเงิน PAR คืนให้แก่ผู้ถือหุ้น
ซึ่งกรณีแบบนี้ไม่น่าเกิดขึ้น ถ้าดูกันลึกๆแล้ว
มันคือการหิวเงินจากผู้ถือหุ้นบ้างกลุ่ม
miracle

โพสต์ที่ 27

สิ่งที่กระทำนั้นไม่มีผิดหรือถูก
ความคิดของแต่ละคนก็ไม่มีผิดหรือถูกต้อง
แต่ความคิดมันต้องมีเหตุผลมาสอดรับความคิดนั้น
ไม่ใช่ว่ายกมาลอยๆ

เหตุการณ์ที่เปิดเป็นหน้าแรกนั้น มักจะถูกต่อว่าเสมอ
แต่ผู้ที่ทำตามต้องเรียนรู้ว่า ผู้นำนั้นโดนอะไรบ้าง ไม่ใช่ก้าวเข้ามาโดยที่ไม่ศึกษาอะไรในอดีตเสียเลย

ส่วนเรื่องนี้คงจะผ่านๆไปตามสายลมเมื่อเวลาผ่านไป

Ent'

โพสต์ที่ 28

CSL ไม่ใช่ case แรกละมั้งครับ
ที่ สก./ร. 057 / 2546

วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2546

เรื่อง    แจ้งมติที่ประชุมคณะกรรมการบริษัท ครั้งที่ 1/2546

เรียน    กรรมการและผู้จัดการ

ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ที่ประชุมคณะกรรมการของบริษัทหลักทรัพย์ เคจีไอ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) ("บริษัท") ครั้งที่

1/2546 ประชุมเมื่อวันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2546  ได้มีมติอนุมัติในเรื่องต่าง ๆ ดังนี้

1. อนุมัติให้กำหนดวันปิดสมุดทะเบียนหุ้น เพื่อกำหนดรายชื่อผู้ถือหุ้นที่มีสิทธิได้รับเงินคืนทุน ในวันที่ 17

มีนาคม 2546 เวลา 12.00 น. (ที่ประชุมผู้ถือหุ้นได้อนุมัติให้บริษัททำการลดทุน โดยการลดมูลค่าหุ้นที่จด

ทะเบียนไว้ จากหุ้นละ 10 บาท เป็น หุ้นละ 7.50 บาท และคืนทุนจำนวน หุ้นละ 2.50 บาท ให้แก่ผู้ถือหุ้นทุก

รายตามสัดส่วนจำนวนหุ้นที่ถืออยู่ ทั้งนี้ นักลงทุนต้องซื้อหุ้นของบริษัท ภายในวันที่ 11 มีนาคม 2546 นี้ จึง

จะได้รับสิทธิเงินคืนทุนดังกล่าว)
miracle

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับ
เก็บ case เข้าคลังสมอง
anakinnet

โพสต์ที่ 30

chaiyos เขียน:
อย่างงี้มันประมาณว่าได้ผลตอบแทน 0.75/ราคาหุ้นประมาณ 4.18 = 17.9% เลยหรือเปล่าครับ?

(ภาษีคิดไม่เป็น)

แล้วไหงราคาหุ้นไม่ยักกระโดด
คนกลัวว่าพอถึงวัน XD ราคามันจะลงมาเหลือ 3.25 น่ะคับ แล้วยังต้องเสียภาษีอีกน่ะสิครับ
โพสต์โพสต์