คุ้นเคยหรือละเลย ใครเป็นแบบนี้บ้างป่าวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
cwiboon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุ้นเคยหรือละเลย ใครเป็นแบบนี้บ้างป่าวครับ

โพสต์ที่ 1

ปกติผมเป็นคนที่อ่านงบการเงิน ดูผลประกอบการทุกไตรมาส แต่พักนี้  รู้สึกว่าชีวิตค่อนข้างยุ่งเหยิง งานก็หนักมากขึ้นเรื่อยๆ เหนื่อยๆ มีปัญหาบ้างเป็นครั้งครา ทำให้รู้สึกขี้เกียจมากขึ้น (ผมทำงานเป็น consult ครับ ปกติต้องไปที่ site ของลูกค้า เผอิญลูกค้ารายนี้อยู่ค่อนข้างไกล ไปครั้งนึงก็ใช้เวลา ชั่วโมงครึ่งถึงสองชั่วโมง ไปกลับเกือบ สี่ชั่วโมง ทำงานอีก 9-10 ชั่วโมง จริงๆเป็น IT Consult น่ะครับ ใครที่อยู่วงการ IT คงรู้จัก SAP กัน งานนี้เงินค่อนข้างดี แต่ก็ถ้าช่วงงานหนักก็เครียดมากเหมือนกัน) งบการเงินที่เคยอ่านเดี๋ยวนี้พอ ผลประกอบการออก ก็มาดูแค่สรุปคร่าวๆ ดู สรุปกำไรขาดทุน ไม่ค่อยได้ดูรายละเอียดเท่าที่ควร ก็ยังดีที่ยังเข้ามาอ่านใน บอร์ดนี้ เหมือนเป็นสรุปๆที่เพื่อนมานั่งวิเคราะห์งบการเงินกัน   เมื่อไม่กี่วันได้รายงานประจำปีมา ยังอยู่ในอารมณ์ขี้เกียจอยู่เลยไม่ได้ดูรายละเอียดเท่าไหร่ เหมือนคล้ายๆกับว่า เป็นหุ้นที่คุ้นเคยจนเริ่มละเลย  กำลังจะพยายามปรับตัวเองให้กลับมาเหมือนเดิมอยู่ครับ  :cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

โพสต์ที่ 2

ของผมอย่างน้อยก็ต้องดู กำไรต่อหุ้น กับกระแสเงินสดจากการดำเนินงานครับ  :8)
pavilion

โพสต์ที่ 3

เป็นเหมือนกันครับ ตอนนี้แค่งานประจำก็แทบไ่ม่มีเวลาแล้ว ก็พยายามแบ่งเวลาให้กับการลงทุนอยู่เหมือนกันครับ
แล้วคุณ cwiboon ทำ SAP ให้กับบริษัทไหนบ้างครับ แล้วบริษัทใหญ่ๆ อย่าง ปตท ปูนซีเมนท์ไทย หรือบริษัทต่างชาติใช้ SAP หรือเปล่าครับ  :?:
Belffet

โพสต์ที่ 4

ที่ปูนใช้ครับ
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ที่บริษัทผมเขาเรียก ว่า แสบ (เข้าไปถึงทรวงครับ) ซื้อมาแล้ว แต่ย้ายข้อมูลจากระบบเดิมมาระบบใหม่ ยังไม่สมบูรณ์ ไหนจะเรื่องคนอีก
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
beammy

โพสต์ที่ 6

พยายามแบ่งเวลามา "ดูบริษัทของเรา" บ้างครับ

คิดว่าคงใช้เวลาไม่มากเท่าไหร่  :8)  ...
cwiboon

โพสต์ที่ 7

[quote="pavilion"]เป็นเหมือนกันครับ ตอนนี้แค่งานประจำก็แทบไ่ม่มีเวลาแล้ว ก็พยายามแบ่งเวลาให้กับการลงทุนอยู่เหมือนกันครับ
แล้วคุณ cwiboon ทำ SAP ให้กับบริษัทไหนบ้างครับ แล้วบริษัทใหญ่ๆ อย่าง ปตท ปูนซีเมนท์ไทย หรือบริษัทต่างชาติใช้ SAP หรือเปล่าครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

การไฟฟ้านครหลวงหรือเปล่า
เพื่อนมันเคยทำอยู่ เห็นบอกว่า โครงการนี้แทบจะใช้ consult ของ SAP ทั่วฟ้าเมืองไทยเกือบครบแล้ว
ใช้ consult เปลืองเอาเรื่องเลยล่ะ project นี้

:)
cwiboon

โพสต์ที่ 9

miracle เขียน:การไฟฟ้านครหลวงหรือเปล่า
เพื่อนมันเคยทำอยู่ เห็นบอกว่า โครงการนี้แทบจะใช้ consult ของ SAP ทั่วฟ้าเมืองไทยเกือบครบแล้ว
ใช้ consult เปลืองเอาเรื่องเลยล่ะ project นี้

ผมทำให้การไฟฟ้าฝ่ายผลิตครับ แต่เป็นเหมือนที่คุณ Miracle บอกน่ะครับ โปรเจกต์การไฟฟ้านครหลวง รวมถึงฝ่ายผลิตด้วยนะครับ แทบเรียกได้ว่ารวม SAP Consult ทั่วประเทศเลยก็ว่าได้ ใครที่ไม่เคยเจอกันนี่ต้องได้เจอกันแน่ๆ
:wink:
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

โชคดีของผมหรือเปล่านี่ ที่ไม่ได้ทำ sap อิอิ
Unexpected

โพสต์ที่ 11

ทำ module ไหนเหรอคับ? egat ได้ข่าวว่าจะ golive ปลายปีนี้แล้วหนิคับ :D
papae666

โพสต์ที่ 12

อาชีพเดียวกันครับ ของ PTT หน่วยงาน IT เค้าเรียก PTT ICT solutions ครับ
โพสต์โพสต์