TRC งดปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
vaue_stock
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 1

TRC งดปันผลเป็นเงินสด
จ่ายเป็นหุ้นแทน
ระวัง dilution effect
พูดง่ายๆก็เท่ากับผู้ถือหุ้นเดิมเพิ่มทุน โดยเอาเงินปันผลไปเพิ่มทุน
ภาพประจำตัวสมาชิก
trillionaire
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 2

...ตั้งกระทู้ทำให้งงทำไมครับ ...
...ก็ปันในรูป"หุ้นปันผล"งัย...
...หรือ จะเอาเงิน แต่ได้แค่0.16บาท ... :roll:

...เรื่องdilute ไม่น่ากลัวเลยครับ เพราะปีนี้ น่าจะโตได้อีกมาก...
...(กำลังอ่านเรื่องbacklog TRCพอดี)...
...ใจผมยังคิดว่า เค้าเพิ่มทุนแบบค่อยเป็นค่อยไป ยังงี้ซิดี...
...ไม่ต้องให้ผู้ถือหุ้นเดือดร้อน หาเงินมาเติมด้วย...
...เพราะยังงัยก็ต้องเพิ่มทุนจดทะเบียนอยู่แล้ว ...
...เพื่อการประมูลงาน และนำเงินไปลงทุนสำหรับงานใหญ่ๆ...

...ถ้ายังงัย ลองเข้าไปหาข้อมูลในร้อยคนฯจะเข้าใจได้มากกว่านะครับ...
akekarat

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 3

ผมว่าการปันผลเป็นหุ้น มันไม่ได้ให้อะไรผู้ถือหุ้นเลยนะ
ได้หุ้นมา ก็ถูก dilute ... เปอร์เซ็นต์การถือครอง ก็เท่าเดิม เพราะได้เหมือนกันหมด
แค่ผลทางจิตวิทยาว่า ไม่ได้เงิน ก็ได้หุ้นน่ะ (ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้อะไรเลย)
ข้อดีรู้สึกว่ามีอยู่อย่างมั๊ง กับบริษัท แต่จำไม่ได้แล้วว่า อะไร

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 4

...ก็น่าจะจริง แต่ถ้าปันผลเป็นเงิน ตามนโยบายปันผล40%...
...จะได้แค่0.16 ซึ่งน้อยมาก สำหรับผม จะได้หรือไม่ได้จึงไม่แตกต่าง...
...แต่ถ้าไม่พอใจ ลองไปเสนอในที่ประชุมผู้ถือหุ้นก็ได้...
...เท่าที่ดู หลายๆคนอาจผิดหวังที่ไม่ได้วอร์แรนต์มากกว่า...
...เพราะหวังจะได้มีอะไรเล่นเก็งกำไร ...
...ที่ผมกลัวคือ ถ้าเค้าเอาคนนอกมาซื้อPP เราจะไม่ได้อะไรเลย แถมdiluteด้วย...
vaue_stock

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 5

พุดง่ายๆ ก็คือปีนี้งดจ่ายปันผลนั่นแหละ ทุกคนได้หุ้นเพิ่ม แต่มูลค่าของหุ้นก็ลดลงตาม dilution effect  เปอร์เซนต์การถือหุ้นของทุกคนยังเท่าเดิม  
ใครยังไม่มีก็รอเก็บของถูกหลังปันผลเป็นหุ้น
Kaiser
ผู้ติดตาม: 41

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 6

กระแสเงินสดจากการดำเนินงานปีที่ผ่านมาก็ดีนะครับ บริษัทก็สามารถจ่ายเงินปันผลได้ปรกติอยู่แล้ว แต่คิดว่าบริษัทต้องการเก็บไว้รองรับการลงทุนโครงการใหม่ๆ เพิ่มครับ ผมก็คิดว่า ok นะ ยอมอดเปรี๊ยวไว้กินหวานที่หลังละกัน

แต่ก็ยังจ่ายเงินปันผล 3 ตังค์กว่าๆ นี่นา แหะแหะ

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 7

...ผมในฐานะที่ลงทุนกับTRCมาระยะนึง ไม่ค่อยรู้สึกอะไร...
... เพราะกำไรที่ได้จากgainที่ผ่านมา เทียบกับปันผลแค่0.16 หรือประมาณ2% ถือว่าเล็กน้อย...
...ซึ่งถ้าบริษัทจะนำเงินปันผลนี้(น่าจะซัก40ล้าน)ไปลงทุนต่อ...
...แล้วกลับมาเป็นผลกำไรได้มากกว่า...ผมก็เห็นด้วย...

...การให้หุ้นปันผล แม้มองว่า สัดส่วนการถือหุ้นไม่เปลี่ยน...
...มาทำให้diluteเปล่าๆ อันนั้น อาจทำให้นักลงทุนระยะสั้นไม่พอใจ...
...แต่สำหรับคนที่ลงทุนระยะยาว เราก็เหมือนเจ้าของบริษัท...
...เรารอที่จะเห็นบริษัทประกอบการดีขึ้น เติบโตขึ้นได้...

...ดังนั้น ใครที่เข้ามาเก็งข่าวดีตรงราคาแถวนี้ ...
...แล้วไม่พอใจเพราะไม่ได้วอร์แรนต์ ไม่ได้ปันผล(ซึ่งน้อยมากน่าจะคำนวณได้ตั้งแต่แรก)...
...ก็ เชิญขายไปเล่นหุ้นปันผลดีๆ มีเยอะแยะ เพราะTRCคงไม่เหมาะกับคนที่มองอะไรสั้นๆ...
pa_chit

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 8

ถึงกับต้องเอามาตั้งกระทู้เลยเหรอครับ

จะปันผลเป็นเงินสด หรือปันผลเป็นหุ้น

ก็แล้วแต่มุมมองครับ แต่ถ้าไม่ชอบใจผมว่าขายไปเถอะครับ

แต่ละคนคงวิเคราะห์ไม่เหมือนกัน
Polar Bear

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 9

แล้วปันผลเป็นหุ้น เวลาเครดิตภาษีคืน นี่คิดยังไงครับ ขอคืนได้กี่เปอร์เซ็นต์ครับ มีใครพออธิบายได้มั้ยคับ
PuiBa

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 10

มันก็ไม่ได้งดนี่ครับ

มีจ่ายเป็นเงินสดตั้ง 0.0317 อันนี้ไม่เรียกจ่ายปันผลเหรอครับ  :D
darktigerman

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 11

อ่านข้อความแรกที่ Post ไว้แล้วงงครับ สรุปเรื่องปันผล ไปดูจากร้อยคนร้อยหุ้นได้ มีคน Post ไว้เยอะ หรือ ไปดูที่ link นี่ครับ

http://www.settrade.com/C04_07_stock_ri ... lectPage=7

จ่ายปันผลเงิน 0.0317 บาท/หุ้น และ จ่ายหุ้นปันผลอีก 7:2

วันที่ XD คือ 1 เมษายน 2551 ครับ

จริงๆก็กลัว Dillute เหมือนกัน เพราะพึ่งจะซื้อ ทุนที่ 7 บาท ครับ พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่าควรถือไปยาวๆเลย หรือ ว่าขายไปก่อนแล้วค่อยกลับมาซื้อดี

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 12

...ผมก็นึกว่าเค้าลงไว้ให้แล้ว ซอรี่ๆ โอเค ยืนยันตามSETTRADE...

มีมติกำหนดวันปิดสมุดทะเบียนพักการโอนหุ้นเพื่อสิทธิในการรับเงิน/หุ้นปันผล และเพื่อสิทธิในการเข้าร่วมประชุม
สามัญผู้ถือหุ้นประจำปี 2551 ตั้งแต่เวลา 12.00 น.ของวันศุกร์ที่ 4 เมษายน 2551 จนกว่าการประชุมสามัญผู้ถือหุ้น
ประจำปี 2551 จะแล้วเสร็จ และกำหนดวันจ่ายเงินปันผลภายในวันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2551 (วันขึ้นเครื่องหมาย
XD/XM คือวันอังคารที่ 1 เมษายน 2551)

http://www.set.or.th/dat/news/200803/08010777.pdf

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 13

...ใครกลัวDiluteให้ขายก่อนXD/XMครับ ...
...ใครรักจะถือยาว ถือรอกลับราคาเดิมคือ ปันผลฟรี ครับ...
...ใครไม่มีหุ้น อยากได้ไว้ถือยาว เอาชัวร์ๆ ให้ไปรอดูผลของXD/XMก่อน ...
...ถ้าไม่ลง รับแน่นๆ ก็หาจังหวะซื้อได้ครับ ...
mashura

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 14

ขอสอบถามความเข้าใจหน่อยนะครับๆ

ผมไม่เข้าใจที่คนที่ถือ TRC กลัว dilute กันน่ะครับ

จริงๆกรณีนี้มันไม่ได้ dilute value หรือ volume * price ของเราเลยไม่ใช่เหรอครับ ก็ปันผลที่เป็นหุ้นเขาก็ให้แต่เฉพาะกับคนที่ถืออยู่แล้ว ราคาหุ้นมันจะตกลงแน่นอน แต่จำนวนหุ้นเราได้มากขึ้น คูณกันใหม่ value ของ TRC ทั้งหมดใน port เราก็น่าจะเท่าๆเดิมนี่ครับ ไม่ได้เสียหายอะไรเลย

ถ้าจะพูดว่า dilute น่าจะหมายถึง EPS ต่อหุ้น โดน dilute ไปมากกว่า เพราะจำนวนหุ้นมากขึ้น

ผมว่าผู้ถือหุ้น TRC ไม่เสียอะไรเลยนะครับ นอกจากเสียโอกาสในการจะใช้เงินปันผลนั้น กลายเป็นมาลุ้น ผลจากการนำเงินนั้นไปลงทุนต่อของบริษัทนั้นแทน แค่นั้นเอง

ผมเข้าใจถูกไหมครับ  :?:
อาจไม่จริงไม่จังเรื่องราวของความฝัน แต่โลกนี้เริ่มต้นที่จุดนั้น...
MindTrick

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 15

Polar Bear เขียน:แล้วปันผลเป็นหุ้น เวลาเครดิตภาษีคืน นี่คิดยังไงครับ ขอคืนได้กี่เปอร์เซ็นต์ครับ มีใครพออธิบายได้มั้ยคับ
อยากทราบเหมือนกันครับ

ถ้าใช้หุ้นปันผล แล้วไม่เสียภาษีเลย นี่ดีเลยนะ เอาหุ้นไปขายก็ไม่ต้องจ่ายภาษี เพราะเป็น capital gain  :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
wr

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 16

หุ้นปันผล ในกรณีทั่วๆไป สรรพากรก็ให้หัก ณ ที่จ่ายเหมือนปันเป็นเงินสดครับ
ไปเพิ่มซัพพลายหุ้นในตลาดทุนขึ้นมา แทนซัพพลายเงิน
และงบดุลส่วนของเจ้าของจะดูอ้วนท้วนแข็งแรง
เพราะรับโอนมาจากกำไรโดยไม่กระเด็นออก ใช้กู้เงินเพิ่มได้อีกนะ
ถ้าท่านที่คิดจะใช้สอยจากสภาพคล่องก็อาจจะไม่ชอบใจครับ

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 17

...ยังไม่ได้ศึกษาเรื่อง ปันผล ให้ลึกซึ้ง ...
...ว่ากันตามsenseละกันนะ...

...1.ปันผล เป็นเงิน ผู้ถือหุ้นได้ตังค์ไปใช้จริง แต่โดนหักภาษี ...
...แถมราคาวันXDก็อาจจะตก เผลอๆตกมากกว่าเงินที่ได้อีก...
...และถ้าปันน้อย อย่าปันเลยดีกว่า ผู้ถือหุ้นได้ไปเป็นค่าขนม เป็นเบี้ยหัวแตก..
...สู้ให้เงินก้อนเก็บไว้ที่บริษัทบริหารให้งอกเงยดีกว่า...

...2.ปันผลเป็นหุ้น ผู้ถือหุ้นไม่ได้ไม่เสีย เพราะราคาตกแต่จำนวนหุ้นเพิ่ม...
...สำหรับคนที่จะเข้ามาซื้อหลังXDอาจลังเล เพราะEPSน่าจะลดลง...
...แต่อย่าลืม ราคามันก็ลงด้วย ดังนั้นP/Eก็ไม่น่าจะเปลี่ยน...
...แล้วจะกลัวDiluteทำไม...ยกเว้น ไปซื้อตอนแพงทีหลังนะซิ...

...3.ปันผลแบบแจกวอร์ฟรี บริหารยุ่งยาก ไม่รู้ผู้ถือวอร์จะแปลงกันหมดเมื่อไร...
...ไอที่หวังกัน คือ แปลงสภาพแพง ราคาวอร์ถูก เอาไปปั่นเล่นง่าย...

...เอาเป็นว่า XM ไม่ได้ทำให้เสียอะไร ถ้ามันจะลง ก็ลงเพราะหมดข่าวดี...
...sell on fact แต่ถ้าbacklogของบริษัทยังมีเรื่อยๆ จะกลัวอะไร...
...บริษัทคงคิดแล้วละว่า กำไรปีนี้น่าจะgrowthเกิน28%...
...ซึ่งจะชดเชยกับปริมาณหุ้นที่เพิ่มขึ้นมา ทำให้กำไรต่อหุ้นไม่ได้ลดลง...
...เพียงแต่ EPSไม่growthเท่านั้น ซึ่งถ้าเงินที่ประหยัดไปได้นำไปงอกเงยก็ดีไป...

...ผมว่า เค้าไม่ได้หวังประหยัดเงินเท่าไร...
...หวังเพิ่มทุนจดทะเบียนมากกว่า แต่ถ้าเพิ่มรวดเดียว1:1 หรือ1:2 มีหวังช็อคตาย...
...สู้เพิ่มทีละนิดไปยังงี้ดีกว่า ...

...ที่คนจะกลัวอีกอย่าง คือ เค้าจะgrowthได้ทุกปีรึ? ...
...ต้องถามตัวเองว่า เชื่อมือผู้บริหารTRCมั้ย?...
...ที่ผ่านมา เค้าเคยทำให้ผิดหวังมั้ย ถ้าเชื่อมือก็ถือต่อไป...
...ถ้าคิดว่า ฟลุ๊ค ก็ขายเปิดเช้าไปเลย เดี๋ยวdiluteไม่รู้ด้วย...
mashura

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 18

trillionaire เขียน: ...2.ปันผลเป็นหุ้น ผู้ถือหุ้นไม่ได้ไม่เสีย เพราะราคาตกแต่จำนวนหุ้นเพิ่ม...
...สำหรับคนที่จะเข้ามาซื้อหลังXDอาจลังเล เพราะEPSน่าจะลดลง...
...แต่อย่าลืม ราคามันก็ลงด้วย ดังนั้นP/Eก็ไม่น่าจะเปลี่ยน...
...แล้วจะกลัวDiluteทำไม...ยกเว้น ไปซื้อตอนแพงทีหลังนะซิ...

........

...เอาเป็นว่า XM ไม่ได้ทำให้เสียอะไร ถ้ามันจะลง ก็ลงเพราะหมดข่าวดี...
...sell on fact แต่ถ้าbacklogของบริษัทยังมีเรื่อยๆ จะกลัวอะไร...
...บริษัทคงคิดแล้วละว่า กำไรปีนี้น่าจะgrowthเกิน28%...
...ซึ่งจะชดเชยกับปริมาณหุ้นที่เพิ่มขึ้นมา ทำให้กำไรต่อหุ้นไม่ได้ลดลง...
...เพียงแต่ EPSไม่growthเท่านั้น ซึ่งถ้าเงินที่ประหยัดไปได้นำไปงอกเงยก็ดีไป...
ขอบคุณ คุณ trillionaire ที่ช่วย clarify ครับ เห็นด้วยครับ
อาจไม่จริงไม่จังเรื่องราวของความฝัน แต่โลกนี้เริ่มต้นที่จุดนั้น...
lukechin

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 19

การปันผลเป็นหุ้นนี่ถือว่าเหมือนกับเป็นการลดพาร์กลายๆ ได้ไหมครับนี่
"ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี (ถึงแม้ว่าราคาจะเกินมูลค่าที่แท้จริงไปก็ตาม)"
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 20

หุ้นปันผลก็ไม่ได้เสียหายอะไรนี่ครับ เพราะถ้าราคาลงตามหุ้นที่ ปันออกมาในสัดส่วนเท่ากัน ก็เหมือนทุนเราลดลง ด้วย เพราะว่า หุ้นปันผลเราได้ free เราก็หาเฉลี่ยทุนใหม่ของเราไป แล้วก็ยังได้ ประโยชน์ ตอน credit tax อีกด้วย

ขอเสียนี่ไม่แน่นอนต้องดูยาวๆ เพราะต้องขึ้นอยู่กับ บริษัทว่า สามารถทำผลกำไรได้มากขึ้นหรือเปล่า เท่านั้นเอง
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
wr

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 21

ตามประสบการณ์ จะดีหรือเสียก็ขึ้นกับแนวโน้มการสร้างรายได้บริษัทครับ
เคยถือเดอะพิซซ่า ยุคโน้น รู้สึกจะได้หุ้นปันผลอะไรแบบนี้ถ้าจำไม่ผิด
เอ รึว่าเอสแอนด์พีหว่า
ถือเป็นกรณีที่ดี เพราะพุงกางเลยทีเดียวครับ
ในทางจิตวิทยา
รายย่อยหน้าใหม่ที่ไม่ได้ศึกษาลึกๆ
จะมองว่าหุ้นถูกลงโดยเปรียบเทียบและน่าซื้อ
เพราะการเพิ่มทุนจะเกิดขึ้นเรื่อยๆทีละนิดไม่เป็นที่สังเกต
Joi
ผู้ติดตาม: 36

TRC งดปันผล

โพสต์ที่ 22

โท่ ปันผลเป็นเงินก็ Dilute วัน XD เหมือนกันแหละ
โพสต์โพสต์