ทำไม spread ของราคาหุ้นไม่ทำให้อยู่แค่ 0.01 ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไม spread ของราคาหุ้นไม่ทำให้อยู่แค่ 0.01 ครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าส่วนต่างระหว่าง Bid กับ Offer ห่างกันแค่ 0.01 ทุกช่วงราคาของทุกหุ้น คิดว่าราคาหุ้นน่าจะมีประสิทธิภาพกว่าเดิมไหมครับ
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2

รอแงกเลยกว่าราคาจะขยับสักบาท
ภาพประจำตัวสมาชิก
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 3

อย่างนี้บริษัทที่ราคาร้อยกว่า เช่น ptt banpu
ผู้ถือหุ้นคงรอเหงือกแห้ง กว่าราคาจะขยับไปซักบาท
นักเก็งกำไรต่าง ๆ คงไม่นิยมเล่นตัวใหญ่ สภาพคล่องตัวใหญ่
คงต่ำกว่าปัจจุบันมาก

กลับกัน พวกหุ้นราคาต่ำบาท ทั้งหลาย คงวิ่งกันมันเลยละครับ

เมื่อนั้น บริษัทราคาร้อยกว่า ผู้บริหารเห็นสภาพคล่องต่ำ
ทนไม่ได้ คงแตกพาร์กันเป็นว่าเล่น แตกแล้วแตกอีก
สุดท้าย  ตลาดหุ้นคงมีแต่หุ้นราคาต่ำสิบแน่เลยครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
MindTrick

โพสต์ที่ 4

spread เค้าเอาตาม % ที่กระดิกครับ

ไม่งั้นเจอพวกตัดราคา แซงทีละติ่งนึง แบบในฟิวเจอร์คงรู้สึกรำคาญตาย
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

น่าสนใจครับ.....

ขอดูสมการก่อนครับ ดร.  :roll:

รูสึกตะหงิด ๆว่า   น่าจะเป็นแคลคูลัส
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ผมคิดของผมง่ายๆแบบนี้

"การต่อรองราคาควรเหมาะสมกับราคาสินค้า"

เช่นบ้านราคาเป็นล้านก็อาจจะต่อรองกันที่หลักหมื่นหลักพัน
ไปเดินช๊อปตลาดนัด สินค้าราคาเป็นร้อยก็ต่อกันหลักสิบ เป็นต้น
มันคงลำบากน่าดูถ้าจะเจรจาต่อรองซื้อบ้านกันที่หลักสิบ

สำหรับประเด็นเรื่องประสิทธิภาพ
ไม่แน่ใจว่าราคาหุ้นจะมีประสิทธิภาพขึ้นมั้ย
โดยเฉพาะใน emerging market และนักลงทุนส่วนใหญ่ยังเป็น Speculator
แต่ผมคิดว่าถึงมีก็คงมีน้อยมั้งครับ  

สมมติหุ้นราคา 500 บาท
ราคา 500.01 กับ 500 ถ้วน คงไม่ทำให้มีผลต่อการตัดสินใจอย่างมีนัยสำคัญ
ไม่ว่าฝั่งซื้อหรือฝั่งขาย
"Winners never quit, and quitters never win."
ปุย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมว่าถ้าทำจริง ก็ไม่น่ามีไรเปลี่ยนมากนะ

ตาม hvi ว่า
phobenius

โพสต์ที่ 8

ทางตลาดที่ใช้อยู่คือผลตอบแทนเทียบกับระดับราคาหลักทรัพย์เพื่อกำหนดส่วนต่างระหว่างบิดกับออฟเฟอร์ทำให้เกิดสเปรดอย่างที่เห็น ซึ่งจริงๆไม่จำเป็นต้องกำหนดตายตัวแบบนี้ก็ได้ครับ

จริงปัญหาที่มองไว้ก็คงเป็นปัญหาเล็กๆ ซึ่งนักลงทุนคงไม่ค่อยได้คิดไว้เนื่องจาก spread ที่มีระดับต่างกัน อาทิเช่น หลังจากจ่ายปันผลแล้วทำให้เกิดความไม่คลาดเคลื่อนได้ ระดับราคาหุ้นบางราคาไม่สามารถมีผลตอบแทนได้เหมือนกัน
โพสต์โพสต์