ถามหน่อยครับ ข้อพิจารณาในการเข้าร่วมวงธุรกิจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถามหน่อยครับ ข้อพิจารณาในการเข้าร่วมวงธุรกิจ

โพสต์ที่ 1

ถ้ามีธุรกิจประเภทหนึ่ง เช่นโรงงานผลิตอะไรสักอย่าง
มีผู้ผลิตอยู่แล้ว และ ธุรกิจกำลังไปได้ดี
คู่แข่งอยากจะเข้ามาร่วมวงแบ่งเค้กด้วย

คู่แข่งรายนั้น จะพิจารณา อะไรเป็นหลักครับ
โดยเฉพาะ ตัวเลขทางการเงิน (ขอไม่นับรวมพวก ความเชี่ยวชาญ ประสบการณ์ เงินลงทุน อัตราดอกเบี้ย)
เช่น ROA ROE NPM หรือ ต่างๆ นาๆ

อะไรจะเป็นตัว บ่งบอก หรือ ช่วยตัดสินใจว่าจะเข้าร่วมวงครับ?
หรือ ถ้ามีปัจจัยอื่นๆ ก็ช่วยเสริมได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ครับ
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

ตอบในฐานะผู้ประกอบการ

สิ่งนึงที่ต้องคิดแต่แรกก็คือ เรามีความสามารถ หรือทีมเรามีศักยภาพงานในด้านนั้นหรือเปล่า

กิจการที่ดี ทำกำไรต่อเนื่องในเวลาหลายๆปี ต้องมีจุดเด่นหรือจุดที่มันเก่งกว่าชาวบ้านอยู่ ถ้ามองออกว่าคืออะไร แล้วกลับมาเทียบกับทีมเรา ถ้าเรามั่นใจว่าเก่งกว่าเยอะ ก็ลุยเลยครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 3

newbie_12 เขียน:ตอบในฐานะผู้ประกอบการ

สิ่งนึงที่ต้องคิดแต่แรกก็คือ เรามีความสามารถ หรือทีมเรามีศักยภาพงานในด้านนั้นหรือเปล่า

กิจการที่ดี ทำกำไรต่อเนื่องในเวลาหลายๆปี ต้องมีจุดเด่นหรือจุดที่มันเก่งกว่าชาวบ้านอยู่ ถ้ามองออกว่าคืออะไร แล้วกลับมาเทียบกับทีมเรา ถ้าเรามั่นใจว่าเก่งกว่าเยอะ ก็ลุยเลยครับ
ผมคงถามไม่ละเอียด

ข้ามพวก ความสามารถ ความพร้อม ศักยภาพ ไปก่อน

เอาเฉพาะ ตัวเลขทางการเงิน หรือ financial analysis
เช่น ที่ยกตัวอย่างไปแล้วและ FCF เป็นต้น (DCF ก็ขอข้ามนะครับ)

คือ ตัวเลขไหนที่ ผู้ประกอบการรายใหม่ จะสังเกตเป็นตัวแรกๆ ที่จะตัดสินใจว่าคุ้มที่จะลงไปทำด้วยน่ะครับ
bummy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ตอบในฐานะผู้ประกอบการเช่นเดียวกันค่ะ ว่าถ้าข้ามพวก ความชอบ ความสามารถ ความพร้อม และศักยภาพที่หมอเอ่ยถึงแล้ว ปัจจัยอันดับแรกๆน่าจะพิจารณาเรื่องของมาร์จิ้นว่าน่าสนใจเปล่า และดูว่าสินค้าที่เราจะไปผลิตแข่ง มีจุดเด่น/จุดขาย อะไรบ้าง กลุ่มลูกค้าเป้าหมายคือใคร หลังจากนั้นก็พิจารณาความเสี่ยง และ ปัจจัยอื่นๆที่เกี่ยวข้อง
Yes, I can
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 5

Pn3um0n1a เขียน: ผมคงถามไม่ละเอียด

ข้ามพวก ความสามารถ ความพร้อม ศักยภาพ ไปก่อน

เอาเฉพาะ ตัวเลขทางการเงิน หรือ financial analysis
เช่น ที่ยกตัวอย่างไปแล้วและ FCF เป็นต้น (DCF ก็ขอข้ามนะครับ)

คือ ตัวเลขไหนที่ ผู้ประกอบการรายใหม่ จะสังเกตเป็นตัวแรกๆ ที่จะตัดสินใจว่าคุ้มที่จะลงไปทำด้วยน่ะครับ
ผมว่า gpm นะครับ ถ้า คนเห็นว่ามันมีโอกาสได้กำไรเยอะ คนน่าจะมาแย่งส่วนแบ่งตรงนั้นครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 6

bummy เขียน:ปัจจัยอันดับแรกๆน่าจะพิจารณาเรื่องของมาร์จิ้นว่าน่าสนใจเปล่า
นี่ครับ ช่วยขยายนิดว่า margin ไหน npm หรือ gpm  หรือ อื่นๆครับ

ว่าพี่ bummy จะดูค่าไหน เทียบกับค่าไหน
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 7

ก้อนหิน เขียน:ผมว่า gpm นะครับ ถ้า คนเห็นว่ามันมีโอกาสได้กำไรเยอะ คนน่าจะมาแย่งส่วนแบ่งตรงนั้นครับ
ทำไมดู gross ล่ะครับ ทำไมไม่เป็น net => เพราะมันเป็นกำไรที่ตกถึงมือจริงๆ หักภาษีแล้วด้วย?
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 8

เป็นคำถามที่ ผมถามจริงๆ นะครับ คิดไม่ออก

ผมขอลองตอบบ้าง

ถ้าผมตอบสอบ เท่าที่ความรู้มี ผมว่า ROE น่าจะใกล้เคียงที่สุด
...  กำไรสุทธิต่อเงินลงทุน

เชื่อว่าจริงๆ อาจจะต้องดู เป็น DCF หรือ FCF/equity แต่มันดูจะยากไปหน่อย  :oops:

รอพี่ๆ มาเฉลยให้อยู่ พร้อมเหตุผลครับ
bummy

โพสต์ที่ 9

Pn3um0n1a เขียน:
นี่ครับ ช่วยขยายนิดว่า margin ไหน npm หรือ gpm
Yes, I can
akekarat

โพสต์ที่ 10

ผมว่า NPM สำคัญนะครับ เพราะว่าถ้ามีผู้แข่งขันรายใหม่เข้ามา ในมุมมอง Micro แบบง่าย ๆ เหตุการณ์นี้ จะทำให้เส้น supply เปลี่ยนในขณะที่ demand มีปริมาณเท่าเดิม ราคาสินค้าจะตกลงครับ ทำให้ NPM ลดลง

ประเภทของสินค้าก็สำคัญครับ ต้องดูว่าถ้าเข้าไปแล้วจะสามารถแย่งส่วนแบ่งการตลาดได้เท่าไหร่ แล้วจุดคุ้มทุนจะเป็นอย่างไหร โอกาส profit/loss เป็นอย่างไร

ในมุม Marketing ก็ต้องดูด้วยว่า ตลาดที่เรากำลังจะเข้าไป consumer เป็นพวก resist changes หรือเปล่า consumption behavior เป็นอย่างไร มีโอกาสที่ user จะเปลี่ยนมาใช้สินค้าเราหรือไม่ เรื่อง Brand ก็สำคัญ

ถ้าไม่ได้เน้นเฉพาะด้าน financial ratio ต่าง ๆ ลองวิเคราะห์เรื่อง 5 forces ก็น่าจะพอตัดสินใจได้นะครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 11

bummy เขียน:
นี่ครับ ช่วยขยายนิดว่า margin ไหน npm หรือ gpm
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 12

akekarat เขียน:ผมว่า NPM สำคัญนะครับ เพราะว่าถ้ามีผู้แข่งขันรายใหม่เข้ามา ในมุมมอง Micro แบบง่าย ๆ เหตุการณ์นี้ จะทำให้เส้น supply เปลี่ยนในขณะที่ demand มีปริมาณเท่าเดิม ราคาสินค้าจะตกลงครับ ทำให้ NPM ลดลง
ได้คำตอบตรงใจมากครับ  :bow:

ถามต่อหน่อยครับ
แล้วถ้าเทียบกับ ROE อันไหนจะสำคัญมากกว่ากันครับ  ในความรู้ความเห็นพี่ครับ?

ขอบคุณมากครับ
akekarat

โพสต์ที่ 13

เผอิญอ่านไม่หมดมาตอบซะก่อน เอาตรงคำถามเลยละกัน

ผมให้ NPM สำคัญสุดครับ อย่าที่ว่าไว้ การมีผู้ค้ารายใหม่ หมายถึง supply เพิ่มขึ้น แต่ demand คงที่
จะบังคับให้ตลาดเกิดการปรับราคาลง ทีนี้ ถ้า NPM เดิม ต่ำ ๆ กันอยู่แล้ว ก็ตัวใครตัวมันล่ะครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 14

akekarat เขียน: ลองวิเคราะห์เรื่อง 5 forces ก็น่าจะพอตัดสินใจได้นะครับ
อ้อ ผมขอข้ามเรื่องนี้ก่อนนะครับ สมมติว่า ทำได้เท่าเทียมกัน ไม่มีข้อแตกต่างครับ  :wink:
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 15

akekarat เขียน:เผอิญอ่านไม่หมดมาตอบซะก่อน เอาตรงคำถามเลยละกัน

ผมให้ NPM สำคัญสุดครับ อย่าที่ว่าไว้ การมีผู้ค้ารายใหม่ หมายถึง supply เพิ่มขึ้น แต่ demand คงที่
จะบังคับให้ตลาดเกิดการปรับราคาลง ทีนี้ ถ้า NPM เดิม ต่ำ ๆ กันอยู่แล้ว ก็ตัวใครตัวมันล่ะครับ
แล้ว ROE หรือ ROA มีส่วนในการตัดสินใจมากน้อยแค่ไหนครับ
ขอบคุณมากครับ

ยังรอคำสั่งสอนจากพี่ๆ ท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ
akekarat

โพสต์ที่ 16

ผมมองว่า ROE เป็นความสามารถในการบริหารมากกว่า เป็นเรื่องของ Internal Factor
ไม่น่าจะเอามาเป็นปัจจัยในการวิเคราะห์การเข้าแข่งขันนะครับ

อย่างเช่น ถ้าอัตราส่วน D:E เป็น 50:50 กับ 0:100 แล้วรายได้และต้นทุนเท่ากันหมด
จริงอยู่ที่ 50:50 จะกำไรน้อยกว่าหน่อยตรงต้องเสียดอกเบี้ยด้วย แต่ ROE มากกว่าแบบคนละเรื่องครับ

ผมก็เลยคิดว่า ROE ไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องนี้น่ะ เท่าที่พอคิดออกนะครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 17

akekarat เขียน:ผมมองว่า ROE เป็นความสามารถในการบริหารมากกว่า เป็นเรื่องของ Internal Factor
ไม่น่าจะเอามาเป็นปัจจัยในการวิเคราะห์การเข้าแข่งขันนะครับ

อย่างเช่น ถ้าอัตราส่วน D:E เป็น 50:50 กับ 0:100 แล้วรายได้และต้นทุนเท่ากันหมด
จริงอยู่ที่ 50:50 จะกำไรน้อยกว่าหน่อยตรงต้องเสียดอกเบี้ยด้วย แต่ ROE มากกว่าแบบคนละเรื่องครับ

ผมก็เลยคิดว่า ROE ไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องนี้น่ะ เท่าที่พอคิดออกนะครับ
แล้ว ROA?
akekarat

โพสต์ที่ 18

Pn3um0n1a เขียน:
แล้ว ROA?
ผมว่าก็น่าจะเป็นเรื่องของความสามารถในการบริหารเหมือนกันกับ ROE น่ะแหละ
แต่ว่าต่างกันตรงการนำไปใช้มากกว่า บางอุตสาหกรรม ROA จะเหมาะสมกว่า ROE อย่างเช่น Banking
เพราะว่าถ้ามองให้ละเอียด เราไม่สามารถตัดสินความสามารถของบริษัทใด บริษัทหนึ่งจากแค่ ROE หรือ ROA อยู่แล้ว
แต่ต้องดูคู่ ๆ กันไป กับค่าอื่น ๆ ด้วย

พวกจุดอ่อนจุดแข็งของตัวเลขต่าง ๆ ถ้าจำไม่ผิดผมเคยเห็นในบทความ Creative Accounting ของพี่ Mon Money (อันแรกเลยมั๊ง)

ถ้ามองเรื่องตัวเลขที่ใช้ตัดสินใจในการร่วมวงธุรกิจ ที่ผมให้ NPM ก็เพราะว่า
มันเป็นตัวบอกเรื่องผลสะท้อนของ consumer ที่มีต่อตัว product
และเรื่อง barrier of entry ด้วย (ยิ่งแข่งขันยาก ๆ ยิ่งทำให้ NPM สูง)

แต่เรื่อง ROA ROE มันอยู่ที่กึ๋น หรือไม่ก็นโนบายในการบริหารมากกว่านะ
ยกตัวอย่างชัด ๆ ก็ GC กับ WG ไงครับ ได้ทั้งความแตกต่างของ NPM (commodity vs specialty)
และเรื่องนโยบายการใช้ cost of capital >> ROA ROE
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 19

ลองตอบดูนะครับ ประสามือใหม่

สมมติถ้าผมจะลงทุนในธุรกิจอะไรบางอย่าง

การลงทุนนั้นจะต้องสร้างเงินสดในอนาคตได้ดี
ถ้าเทียบกันเงินต้น

(แต่เนื่องจาก Earing ไม่ใช้เงินสดรับของกิจการ ก็ไม่น่า
จะดู ROE)

น่าจะดูกระแสเงินสดอิสระ(Free Cash Flow)
ที่สามารถสร้างได้จากธุรกิจ เมื่อเทียบกับเงินต้น
หากเป็น อัตรส่วนที่มาก ก็น่าสนใจครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 20

frog2 เขียน:
น่าจะดูกระแสเงินสดอิสระ(Free Cash Flow)
ที่สามารถสร้างได้จากธุรกิจ เมื่อเทียบกับเงินต้น
หากเป็น อัตรส่วนที่มาก ก็น่าสนใจครับ
เทียบกับอะไรครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 21

ROA ROE ไม่ค่อยเกี่ยวหล่ะครับ

เพราะว่ามันขึ้นกะความเก่งของทีมงาน มันก็จะโยงกลับมาอีกว่าทีมเก่งแค่ไหน

จริงๆแล้วการวิเคราะห์ที่จะทำอะไรซักอย่าง ไม่น่าจะต้องดูตัวเลขพวกนี้ของบริษัทอื่นๆ เพราะมันมีตัวแปรหลายอย่างเกินไป

ถ้าใช้การวิเคราะห์ทางการตลาด อันนั้นน่าจะเกี่ยวกว่า
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 22

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ถ้ามีธุรกิจประเภทหนึ่ง เช่นโรงงานผลิตอะไรสักอย่าง 
มีผู้ผลิตอยู่แล้ว และ ธุรกิจกำลังไปได้ดี 
คู่แข่งอยากจะเข้ามาร่วมวงแบ่งเค้กด้วย 

คู่แข่งรายนั้น จะพิจารณา อะไรเป็นหลักครับ 
โดยเฉพาะ ตัวเลขทางการเงิน (ขอไม่นับรวมพวก ความเชี่ยวชาญ ประสบการณ์ เงินลงทุน อัตราดอกเบี้ย) 
เช่น ROA ROE NPM หรือ ต่างๆ นาๆ 

อะไรจะเป็นตัว บ่งบอก หรือ ช่วยตัดสินใจว่าจะเข้าร่วมวงครับ? 
หรือ ถ้ามีปัจจัยอื่นๆ ก็ช่วยเสริมได้นะครับ 

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ครับ
พิจารณาจาก

1. กำไรดี
2. แนวโน้มตลาดยังเปิดกว้างอีกมาก

เช่น tcc กำลังจะนำเข้าถ่านหิน เป็นต้น
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 23

Pn3um0n1a เขียน: เทียบกับอะไรครับ
คงต้องเทียบกับว่าถ้าไม่เอาเงินนั้นมาทำธุรกิจนี้ เอาไปทำอย่างอื่นผลตอบแทนได้ที่เท่าไหร่ แล้วถ้าเทียบกันแล้วส่วนต่างนั้นคุ้มที่จะเสี่ยงทำ

ผมเห็นด้วยกับคุณ frog2 ถ้าจะเอาเงินนั้นมาลงทุนทำธุรกิจ มันนั้นต้องทำกำไรได้เป็นเงินสด หักลบแล้วต้องมีเงินกลับบ้าน ไม่ใช่กำไรๆๆ แต่เงินที่ได้มาต้องเอาไปลงต่อๆๆๆๆ ไม่จบไม่สิ้นก็ไม่ไหวนะ
contrarian
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 24

ถ้าจะลงทุนทำหรือไม่ทำธุรกิจนั้น

ดู market size และการขยายตัวของตลาดในอนาคต เป็นอันดับแรก ครับ
(ตามคติ ถ้าอยู่ในธุรกิจที่ดีบริหารห่วยๆก็กำไร ถ้าธุรกิจที่กำลังแย่บริหารให้ดีก็ยังต้องเหนื่อย)

แล้วจึงตามด้วย SWOT เพื่อกำหนดกลยุทธ์ต่างๆ

ส่วนอัตราส่วนทางการเงิน ดูหลังๆครับ เพราะมันเป็นผลจากการทำธุรกิจ เพราะในโลกความเป็นจริงแล้ว มันยังมีปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ เช่น อาจจะมีผู้เล่นเข้ามาใหม่พร้อมกันหลายราย
ดูกรณี q-con ซึ่งทั้ง GPM,NPM สูงปรี๊ด ก็เลยเป็นปัจจัยดึงดูดให้มีผู้เข้ามาเล่นมากมาย ในที่สุดก็ไม่สามารถรักษามาร์จิ้นไว้ได้

ขออภัยถ้าตอบไม่ตรงคำถามนะครับ :lol:
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

น่าจะเป็น cm กับ npm นะครับ

ผมลองเปรียบเทียบง่ายๆนะครับ ถูกหรือเปล่าไม่แน่ใจ

แม่ค้าขายส้มราคา 30 บาท/กก.และขายดีมาก ถ้าเรารู้ว่าต้นทุนเค้ารับมาแค่ 10 บาท/กก. โอ้โห cm ตั้ง 20 บาท ขนาดเรายังไม่รู้ npm ก็สนใจแล้วใช่ไหมครับ เมื่อสนใจจึงเริ่มดูว่าแม่ค้ามีกำไรรวมเท่าไร แล้วจึงดูว่า FC (ค่าเช่าแผง ฯลฯ) เป็นเท่าไร และต้องใช้เงินลงทุนเท่าไร รวมถึงข้อจำกัดต่างๆ สุดท้ายจึงมาคำนวณว่าถ้าเราลงทุนต้องใช้เงินเท่าไรและคุ้มค่าพอที่จะลงทุนหรือไม่
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 26

sattaya เขียน:น่าจะเป็น cm กับ npm นะครับ

ผมลองเปรียบเทียบง่ายๆนะครับ ถูกหรือเปล่าไม่แน่ใจ

แม่ค้าขายส้มราคา 30 บาท/กก.และขายดีมาก ถ้าเรารู้ว่าต้นทุนเค้ารับมาแค่ 10 บาท/กก. โอ้โห cm ตั้ง 20 บาท ขนาดเรายังไม่รู้ npm ก็สนใจแล้วใช่ไหมครับ เมื่อสนใจจึงเริ่มดูว่าแม่ค้ามีกำไรรวมเท่าไร แล้วจึงดูว่า FC (ค่าเช่าแผง ฯลฯ) เป็นเท่าไร และต้องใช้เงินลงทุนเท่าไร รวมถึงข้อจำกัดต่างๆ สุดท้ายจึงมาคำนวณว่าถ้าเราลงทุนต้องใช้เงินเท่าไรและคุ้มค่าพอที่จะลงทุนหรือไม่
ขอบคุณครับ

ผมสนใจตรงนี้อ่ะครับ
เพราะเคยมี คนบอกว่า ธุรกิจนี้ ถ้า npm ขึ้นมาสูง ..... นี้ จะทำให้มีคนสนใจเข้ามาทำเพิ่มขึ้น

ผมก็เลยเกิดข้อสงสัย
สมมติ สินค้า A (หรือส้มก็ได้) ราคาขาย 30 บาท ต้นทุน 20 (สมมติรวมค่าต่างๆ นาๆ แล้ว) net margin ได้ 10 บาท/30 บาท ได้ 33%
สมมติต้องลงทุนเริ่มแรก 1000 บาท ขายได้ 10ชิ้นต่อปี คิดเป็น ROE (หรือ ROA) 10%

ถ้าสินค้า A นั้น มีความต้องการสูงมาก จนดันราคาไปถึง 60 บาท แต่ต้นทุนซื้อส้มเรามา เป็น 50 บาท (ขึ้นเหมือนกัน) กำไร 10 บาทอยู่ดี npm ได้  16.67% ขาย ได้ 10ชิ้นต่อปีเหมือนกัน
แต่ ROE เป็น 10% เท่าเดิม

คือ npm ลดลง แต่ ROE หรือ ROA เท่าเดิม (ลงทุนไปเท่าไหร่ คืนกำไรมาเท่ากัน)

แล้วคนที่พิจารณา npm ด้วย จะเปลี่ยนใจเลิกลงทุนมั้ยครับ ถ้า npm ต่ำลงอย่างนี้?
...

โพสต์ที่ 27

ต้องใช้ต้นทุนเพิ่มขึ้น 150% แต่ได้กำไรต่อชิ้นเท่าเดิม

เป็นผมก็คงเปลี่ยนมั๊งครับ  :roll:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Kermit

โพสต์ที่ 28

[quote="Pn3um0n1a"]สมมติ สินค้า A (หรือส้มก็ได้) ราคาขาย 30 บาท ต้นทุน 20 (สมมติรวมค่าต่างๆ นาๆ แล้ว) net margin ได้ 10 บาท/30 บาท ได้ 33%
สมมติต้องลงทุนเริ่มแรก 1000 บาท ขายได้ 10ชิ้นต่อปี คิดเป็น ROE (หรือ ROA) 10%

ถ้าสินค้า A นั้น มีความต้องการสูงมาก จนดันราคาไปถึง 60 บาท แต่ต้นทุนซื้อส้มเรามา เป็น 50 บาท (ขึ้นเหมือนกัน) กำไร 10 บาทอยู่ดี npm ได้
"Hope for the Best, Plan for the Worst."
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 29

[quote="Kermit"][quote="Pn3um0n1a"]สมมติ สินค้า A (หรือส้มก็ได้) ราคาขาย 30 บาท ต้นทุน 20 (สมมติรวมค่าต่างๆ นาๆ แล้ว) net margin ได้ 10 บาท/30 บาท ได้ 33%

ถ้าสินค้า A นั้น มีความต้องการสูงมาก จนดันราคาไปถึง 60 บาท แต่ต้นทุนซื้อส้มเรามา เป็น 50 บาท (ขึ้นเหมือนกัน) กำไร 10 บาทอยู่ดี npm ได้
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 30

อุ๊ย จะไปต่อตอนอวสานที่ลานเบียร์หรือค่ะ อย่างนี้เราก็อดรู้บทสรุปเลยจิ  :cry:
.....Give Everything but not Give Up.....
โพสต์โพสต์