ผลตอบแทน >100%ต่อปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
tu007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขออ้างถึงฺblog ของพี่ YOYO ซักหน่อยที่มี Performance เกิน 100% 2 ปีติด ถ้าเข้าใจไม่ผิด สมมติว่า
พอร์ตเติบโตจาก 1 ล้าน เป็น 2 ล้าน เมื่อครบ 1 ปี และ
จาก 2 ล้าน เป็น 4 ล้าน แบบนี้ใช่หรือไม่
ถ้าเป็นเช่นนั้น แสดงว่ามีความเป็นไปได้ที่เราจะทำกำไรจากการลงทุน ทบต้น 100%+ 2 - 5 ปีติดต่อกัน
เพราะพิสูจน์มาแล้ว โดยพี่ YOYO สามารถ ทำ 100%+ ได้ 2 - 3 ปี ติดต่อกัน
ปล.ถ้าเข้าใจผิดใดๆขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมอาจะ Blog พี่แล้วรู้สึกว่า มหัสจรรย์แห่งการลงทุนมันเป็นไปได้จิงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

มีสักกี่คนที่ทำได้ล่ะครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

port ของคุณ YOYO มี margin ด้วยน่าครับ
หุ้นที่ลงทุนสามารถ +100% หรือ -100% ได้เลยน่าครับ
ไปหาอ่านได้ที่กระทู้ที่เกี่ยวกับ Margin ครับ

หากเป็น port ธรรมดา จำพวก cash balance หรือ credit balance ถ้าทำได้แบบนี้ก็ถือว่าเยี่ยม
แต่นี่เจอ margin ต้องเยี่ยมอีก

:)
:)
tu007

yoyo

โพสต์ที่ 4

พอจะทราบเรื่อง Margin เหมือนกันครับ ถึงจะมี Margin แต่ว่าการที่ทำ พอร์ต >100% และในปี 49 >200% ถือว่าสุดยอดมากๆเลย และคิดว่าในปี 51 นี้ อาจจะมีความเป็นไปได้สูงว่าจะทำได้อีก ผมเลยสงสัยมากๆว่างั้นก็เป็นไปได้มากที่จะทำให้พอร์เกิดอาการ "ทวีคูณ" 3-5 ปีติดต่อกัน ถ้าเป็นอย่างนั้น เกิดเงินทุนยิ่งมากเท่าไหร่ การมีอิสระภาพทางการเงินก็ยิ่งเร็วขึ้นเท่านั้น (ตามคำนิยามว่าอิสรภาพของแต่ละคน) โดยที่ไม่ได้ออกนอกแนวทาง VI เลย แต่เป็น VI ที่มี style การลงทุนที่น่าเร้าใจมากๆ ไม่ใช่เซียนเต่า แต่เป็น เซียนเต่านินจา
สุดยอดครับ น่าศึกษา เลียนแบบ เอามาปรับใช้
อยากให้พี่ YOYO แชร์ความรู้เยอะๆจังครับ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

เป็นไปได้มากครับสำหรับโยโย่ แต่เป็นไปได้ยากครับสำหรับคนอื่น  :lol:  :lol:  :lol:

เท่าที่ผมติดตามลักษณะการลงทุนของคุณโยมา(ทางตัวอักษร)
ผมว่าความสำเร็จเกิดจากการ"มีกึ๋น"+"ขยันมากๆ"+"กล้าตัดสินใจเร็วมากๆ"

"มีกึ๋น" ข้อนี้ยากที่จะเลียนแบบครับเพราะเป็นความสามารถเฉพาะตัว

"ขยันมากๆ"  ข้อนี้ทำตามได้ครับ แต่ถ้าขาดข้อแรกไปก็ทำให้ขาดประสิทธิภาพ
(แต่ที่สำคัญคือผมคิดว่าคนส่วนใหญ่อยากได้ผลตอบแทนมากกว่าความขยันของตัวเองครับ รวมทั้งตัวผมเองด้วย :lol:  :lol:  :lol: )

ส่วนข้อสาม ผมไม่แน่ใจว่าจะดีรึเปล่าในระยะยาว

สรุปว่า อย่าคิดว่าความสำเร็จในการลงทุนของคุณโยคือมาตราฐานที่คนทั่วไปจะทำได้ครับ
และถ้าเห็นว่าคนในเวปนี้ทำได้กันหลายคนก็อย่าคิดว่าเราจะทำได้อย่างเค้าครับ
เพราะหลายๆคนในเวปนี้ที่ทำได้ระดับนั้น ก็คือระดับหัวกะทิจริงๆ

ลองตั้งเป้าตามความรู้ความสามารถเราดีกว่าครับ
รับรองว่าจะกินอิ่มนอนหลับอย่างสบายเลย
สิ่งสำคัญคือในเรื่องนี้ "รู้เรา" ครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 6

แหะๆ ที่ผ่านๆมามันก็พอทำได้ครับ ... มันมีเรื่องเฮงมาช่วยด้วยบ้างแหละ
แต่จะหวังแบบเยอะๆติดต่อกันนานๆผมว่าไม่ไหวหรอกครับ อย่างปีนี้ผมหวังว่าได้ซัก 20-25% ก็เฮแล้ว

การตั้งความหวังสูงเกินไปทำให้การลงทุนเราเสี่ยงขึ้น และอาจจะเก็งกำไรมากเกินไป ผมว่าตั้งเป้าในระดับที่เป็นไปได้เช่น 15-25% แบบนี้ก็พอแล้ว เพราะทุกปีผมก็หวังประมาณนี้แหละครับ เราทำให้ดีที่สุด ถ้าได้เกินก็เป็น Bonus ถ้าได้ต่ำกว่าก็เป็นบทเรียน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Unexpected

โพสต์ที่ 7

เท่าที่สังเกตมา .. port ผมช่วงก่อนคล้ายคุณ yoyo พอสมควรเลย

ผมเริ่มเก็บ SNC ช่วงราคา 5.5 หรืองัยเนี่ย จำต้นทุนแทบจะไม่ได้แล้ว เลยคิดว่าน่าจะเป็นช่วงใกล้ๆกันกับคุณ yoyo

ticon ก็ประมาณ 8-9 บาท

ที่เหลือก็มี ntv กับ tnh ..

ช่วง 2-3 ปีแรกก็ได้ปีละ 70%-150% เหมือนกันครับ

แต่ปีนี้ พูดตรงๆ ขอ 10% ก็จะดีใจมากแล้ว (ตอนนี้ติดลบอยู่ -8% -_-'' )

ผลประกอบการ ไม่รู้เป็นงัย ต่ำกว่าที่คาดทุกตัวเลย (ยกเว้น NTV) .. ก็ว่า conservative แล้วนะ สงสัยต่อไปคิดเสร็จต้องลบไปอีกซัก 20%

ช่วงสองปีที่ผ่านมา หุ้น value ราคาพุ่งเยอะ มันทำให้นิสัยผมเสีย ก็คือซื้อที่ margin of safety น้อย เพราะกลัวซื้อไม่ทัน ก็ได้ผลสำหรับช่วงที่มันวิ่งๆ แต่พอช่วงหลังๆนี่ คงต้องให้ MOS เพิ่มอีกซัก 20% ละมั้ง

โม้มาเยอะ เข้า topic.. ผมว่าไอ้ 100% ทุกปี ทางทฤษฎีมันก็เป็นไปได้อยู่แล้วครับ .. 1000% ก็ได้ แต่ทางปฏิบัติ มันไม่น่าจะง่ายอย่างนั้นมั้งครับ

ผมเชื่อว่าไม่มีอะไรที่เป็นสูตรสำเร็จ ทำแล้วรวยทันทีในโลกของ zero sum game นี้หรอกครับ เล่นหุ้นแบบพอเพียง ผลประกอบการดีขึ้น ปันผลเพิ่มขึ้น

มีความสุขกว่าเยอะครับ
tu007

yoyo

โพสต์ที่ 8

ก่อนอื่นดีใจจังที่ต้นตำหรับมาตอบเอง ขอบคุณพี่ YOYO นะครับ แหมถ่อมตัวจิงๆเลยครับ

ผมคิดจะมีอิสรภาพทางการเงินเร็วๆคิดทุกวันนอนก็คิด พักกลางวัน ก็คิด กลับบ้านก็คิด ตั้งเป้าหมายตัวเองไว้สูงๆ ทั้งเรื่องงานประจำ (เพื่อนเก็บเงินตอนนี้เก็บ 45%ของเงินเดือนทุกเดือนครับ) และ เรื่องการลงทุน

ก็น่าจะจริงครับว่าระยะยาวแล้วการรักษาระดับ Growth ที่ 20% - 30% ต่อปีนี่สุดยอดมากแล้ว

แต่ผมก็มีความเห็นว่าในบางปีที่จังหวะดี ตลาดมองเห็นความแข็งแกร่งการทำกำไรของบริษัทที่ลงทุนอยู่ การทำกำไร 100% ในปีนั้นๆก็มีความเป็นไปได้ ถ้าพอร์ตเรา โตพอ เช่นที่ระดับ 5 ล้าน ปีนั้นเราจะมีพอร์ตที่ลงทุนในหุ้นตัวเดิมหรือหุ้นใหม่ที่ถูกกว่าที่ 10 ล้านเลยทีเดียว

สำหรับผมแล้ว ถ้ามีใครซักคนบนโลกทำบางสิ่งได้ก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่คนธรรมดาอย่างเราจะทำสิ่งเหล่านั้นไมได้

ทำตามอย่างมีวินัย ปรับวิธีการให้เป็นของตัวเอง ทุกอย่างต้องเป็นไปได้ ผมเชื่ออย่างนั้นน่ะครับ

อย่างพี่ YOYO หรือ ท่าน ดร.นิเวศ ไม่เคยบอกว่าท่านเก่งกว่าคนในตลาดที่ไม่ประสบความสำเร็จ เพียงแค่ว่ามั่นคงในหลักการ พัฒนาวิธีการ มีวินัยทางการเงิน นี่คือสิ่งที่ผมเรียนรู้จากภาคทฤษฎี สิ่งนี่ตระหากที่ทำตามได้ยากแต่ไมได้หมายความว่าเป็นไปไม่ได้ และ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะทำได้ดีกว่าไม'ได้

ขออภัยครับอาจจะดูแสดงความเห็นที่ดูมั่นใจเกินไปแต่ถือว่าแชร์ความคิดความรู้สึกกันละกันนะครับ อย่าถือสาผมเลย อิอิ ขอบคุณจริงๆครับที่เข้ามาโพสกันผมจะมารายงานผลงานเรื่อยๆนะครับ

ขอบคุณพี่ YOYO ขวัญใจผม สำหรับคำแนะนำทุกอย่างนะครับ ขอบคุณจากจายยยจริงๆครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

century break เหรอ :lol:
พบได้ หวังไม่ได้ครับ

เฮียคลายเครียด เคยทำ century break ได้หลายครั้ง
ในชีวิตการลงทุน โดยไม่ได้ใช้ margin ด้วยครับ

ในชีวิตการลงทุนผม 10 กว่าปี เคยได้ century break
มาบ้าง แต่ไม่เคยได้เพราะฝีมือเลยครับ
เป็นเรื่องความฟลุ๊คทุกครั้งไป ถ้าวัดฝีมือจริงๆ
ได้เกิน 15% ต่อปีถือว่าหรูแล้วครับ
ปกติขอแค่มากกว่าฝากแบงค์ก็ดีใจจะแย่แล้ว :lol:

กฎประจำครอบครัวของผมอันหนึ่ง คือไม่เล่นมาร์จิ้นครับ
ทุกคนที่เคยผ่าน crash มาอย่างน้อยหนึ่งครั้ง
คงจะรู้ว่าทำไม
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 10

CK เขียน:กฎประจำครอบครัวของผมอันหนึ่ง คือไม่เล่นมาร์จิ้นครับ
ทุกคนที่เคยผ่าน crash มาอย่างน้อยหนึ่งครั้ง
คงจะรู้ว่าทำไม
คนที่ยึดหลักนี้ที่ผมรู้จักก็มี
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
woody

โพสต์ที่ 11

chatchai เขียน:
คนที่ยึดหลักนี้ที่ผมรู้จักก็มี
Impossible is Nothing
tu007

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณ คุณchatchai นะครับบทความดีมาก

คงจะต้องเก็บบทความนี้ไว้ในใจให้ฝังแน่นๆเพราะเวลาเราเจอกับสิ่งธรรมดา เรามักจะเกิดอาการไม่ธรรมดาขึ้นมา ฮ่าๆๆๆ เช่นการเบื่องานประจำเป็นต้น

ขอบคุณครับ พี่ๆน้องๆที่อบอุ่น
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

ผมก็เด็กนะพี่ มีกฎประจำตัวไม่เล่น Margin เหมือนกัน เห็นเพื่อนๆแล้วก็ได้แต่อิจฉา
_________
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 14

การใช้ margin นั้นถ้าขาดวินัยแล้วอันตรายมากๆเลยครับ ผมเองนั้นชีวิตการลงทุน 6 ปีก็เพิ่งมีปีที่แล้วที่ใช้มาร์จิ้น ผลตอบแทนที่ได้นั้นมหาศาลจนเกิดอาการติดใจ ซึ่งอันตรายมากๆถ้าตลาดเป็นขาลงหรือเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้นพอร์ตเราจะเสียหายมากๆเลยครับ ช่วงนี้ก็พยายามถ้าไม่จำเป็นจริงๆจะไม่ใช้มาร์จิ้นเด็ดขาด แต่ทำไปทำมาก็เผลอใช้ทุกที เสียวๆอยุ่เหมือนกันครับ ก็เลยพยายามชดเชยด้วยการหาข้อมูลมากๆ แต่สำหรับนักลงทุนที่เพิ่งเริ่มเล่นปีสองปี ผมไม่แนะนำมาร์จิ้นอย่างแน่นอนครับ
It's earnings that count
Alastor

โพสต์ที่ 15

ชัดเจนครับ ขอบคุณพี่ Eto ครับ :bow:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
...

โพสต์ที่ 16

Eto Demerzel เขียน:ความเสี่ยงที่เราควบคุมไม่ได้นั้น มีโอกาสเกิดไม่มากหรอกครับ รวมๆ กันแล้วคงไม่ถึง 1% แต่ถ้าคุณพร้อมจะหมดตัวแล้วกลายเป็นหนี้ในไม่กี่วัน กับโอกาสต่ำกว่า 1% ที่ว่า แสดงว่าคุณพร้อมจะเล่นมาร์จิ้นแล้ว
ตัวจริง ชัดเจนครับ

ไม่ว่า login ไหนของพี่ก็เป็นตำนานทั้งนั้นครับ ไม่ต้องห่วง  :wink:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
trainn

โพสต์ที่ 17

แปลว่า เราต้องบริหารความโลภ และความเสี่ยง ให้มันพอดีใช่ไหมครับ ?

(เรื่องนี้ทำจริงยากมากครับพี่ เพราะหมูมันไม่เคยเจอเสือ จะรู้ได้ไงว่าเสือมันกัดเจ็บ  ฮา )
ความล้มเหลว ให้การเรียนรู้ได้มากกว่า

ความสำเร็จ ...
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 18

ผมก็เพิ่งลงทุน vi จริงจังมาได้ประมาณปีนึง

แต่ก็อ่าน...จากประสบการณ์ที่พี่ๆเคยเขียน

อยากบอกเจ้าของกระทู้ว่า ต้องอ่านบทความดร.นิเวศน์เรื่อง

คนตายไม่ได้พูด

และ

อย่าใช้ margin เด็ดขาดครับ

รวยช้าๆดีกว่า  สบายใจดีครับ

มีความสุขกับชีวิตในปัจจุบันให้มากที่สุด เพราะปัจจุบันเจ้าของกระทู้ก็คงมีข้าวกิน มีบ้านนอน มีครอบครัวที่อบอุ่น...

ผมว่าก็เพียงพอแล้วแหละ
tu007

โพสต์ที่ 19

ผมไม่ได้บอกว่าผมจะใช้ Margin แค่ต้องการจะสื่อว่าการทำ 100%+มีคนที่ทำได้มาแล้ว อาจจะเพราะจังหวะหรือโอกาส แต่มานก็มีความเป็นไปได้ ซึ่งน่าสนใจมากในวิธีการน่าจะศึกษาและปรับใช้ครับ
เรื่องบทความคนตายไมได้พูดผมอ่านมาตั้งแต่ เว็ป Thaiviเอาลงแล้วครับ
ไมได้ต้องการจะพิจารณาการใช้ margin ดีหรือไม่ดี แค่ต้องการจะ ศึกษาในวิธีการลงทุนเท่านั้นเองครับแต่หลักการนั้นคงไม่มีใครเถียงว่าพี่ YOYO คือ VI พันธ์แท้คนหนึ่งเหมือนบทความเรื่อง VI กลายพันธ์ของ ดรใ นิเวศครับ
@nakin

โพสต์ที่ 20

ใช้ Margin คืออะไรเหรอครับ

- -"

:oops:
raruen

โพสต์ที่ 21

ไม่กล้าใช้เหมือนกันครับ
เป็นเต่าน้อยต่อไป

:D
เผ่งอังๆ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 22

ขุดครับ :D

สำหรับผมนะครับ 420 นับเป็นแค่ big correction ครับ
ยังไม่นับว่าเป็น crash ครับ ถ้าหลุด 400 - 420 ไป
ถึงเตรียมเจอ panic sell ของจริง :lol:

ใครยังเล่นมาร์จิ้นอยู่ คิดดีๆ นะครับ แถวๆ นี้อาจจะ bottom ก็ได้
หรือ "เพิ่งจะเริ่ม" เข้าสู่ช่วง market crash ก็เป็นได้......
Eto Demerzel เขียน:การใช้มาร์จิ้นเป็นการเพิ่มความเสี่ยง เพื่อให้ได้ผลตอบแทนมากขึ้น

ความเสี่ยงที่ว่า ส่วนน้อยมากมาจากปัจจัยที่เราควบคุมได้ เช่น การวิเคราะห์ การหาราคาเหมาะสม การดูสภาพตลาด จิตวิทยามวลชน การอ่านกราฟ การดูทิศทางเงินที่ซื้อขาย ปริมาณหุ้นหมุนเวียน ข่าวต่างๆ ที่มีผลต่อตลาด เหล่านี้เป็นปัจจัยที่ควบคุมได้ทั้งสิ้น ถ้ามีความเสี่ยง ส่วนใหญ่เป็นความเสี่ยงที่จัดการได้ (Manageable Risks)

แต่ความเสี่ยงที่เราควบคุมไม่ได้นั้น มีไม่น้อย เช่น เกิดวินาศกรรมครั้งใหญ่กลางกรุงเทพฯ เกิดอุบัติเหตุสำคัญ เกิดภัยพิบัติ บุคคลสำคัญของไทยหรือโลกเสียชีวิตโดยไม่คาดหมาย เกิดภาวะเงินเฟ้อรุนแรงทำให้ธปท.ตัดสินใจขึ้นดอกเบี้ยทีเดียว 20% (อันนี้โอเว่อร์ไปหน่อย) ฯลฯ

ถ้าใครเคยผ่าน crash มาแล้ว จะรู้ดีว่า ซื้อหุ้นที่ p/e 3 ของบริษัทที่มีอัตราการเติบโต 20% ต่อปีด้วยมาร์จิ้นนั้น ทำให้เจ๊งได้เหมือนกัน เคยเจอไหมครับ หุ้นดีถูกแกร่ง p/e ต่ำ margin of safety เพียบ ยังสามารถโดนขายจนเหลือ p/e 1 หรือต่ำกว่าได้ แล้วต่อให้คุณคิดจะขาย เคยเจอไหมครับ หุ้นตกวันละ 5% หลายๆ วัน แต่มีมูลค่าเทรดทั้งวันไม่ถึงหมื่นบาท

จำได้ว่า พี่ฉัตรชัยเคยซื้อหุ้นที่ p/e ต่ำกว่าหนึ่งมาแล้ว

ถ้าคุณไม่เล่นมาร์จิ้นในสถานการณ์ที่ว่า คุณนั่งเฉยๆ ก็ได้ ไปตีกอล์ฟก็ได้ เพราะคุณมั่นใจได้ว่า เป็นเหตุการณ์ชั่วคราว อีกไม่นาน ราคาหุ้นก็สามารถสะท้อนความเป็นจริงได้.......

ความเสี่ยงที่เราควบคุมไม่ได้นั้น มีโอกาสเกิดไม่มากหรอกครับ รวมๆ กันแล้วคงไม่ถึง 1% แต่ถ้าคุณพร้อมจะหมดตัวแล้วกลายเป็นหนี้ในไม่กี่วัน กับโอกาสต่ำกว่า 1% ที่ว่า แสดงว่าคุณพร้อมจะเล่นมาร์จิ้นแล้ว

ผมใช้ login นี้มาโพสต์เพราะเห็นว่ายังพอมีเครดิตอยู่บ้าง :lol: เลยอยากเตือนคนที่ "ตั้งเป้า" ที่จะได้กำไร 100% ต่อปีนะครับ ให้ลองทบทวนตัวเองดูสักนิด ว่าเราลงทุนเพื่ออะไร

ขอให้มีความสุขกับการลงทุนครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณพี่ CK ที่ออกมาเตือนน้องๆครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Akajon

โพสต์ที่ 24

หมูมันไม่เคยเจอเสือ จะรู้ได้ไงว่าเสือมันกัดเจ็บ
:twisted:  :twisted:  :twisted:
007-s

โพสต์ที่ 25

ฝากพี่ซีเค ขอบคุณพี่อิโต้ให้ด้วยค่ะ  :lol:
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 26

ผมคิดว่าผลตอบแทนด้วยเงินลงทุนก้อนแรกเฉลี่ยปีละ100%ในระยะยาวไม่ใช่เรื่องยากเลยครับ

ท่านดร.นิเวศน์ได้พิสูจณ์ให้เห็นแล้วว่าสามารถสร้างผลตอบได้มาก22เท่าเที่ยบกับเงินลงทุนก้อนแรกในระยะเวลาที่ยังไม่ถึง22ปีเลยครับ :D
beammy

โพสต์ที่ 27

ศิษย์เซียน007 เขียน:ผมคิดว่าผลตอบแทนด้วยเงินลงทุนก้อนแรกเฉลี่ยปีละ100%ในระยะยาวไม่ใช่เรื่องยากเลยครับ

ท่านดร.นิเวศน์ได้พิสูจณ์ให้เห็นแล้วว่าสามารถสร้างผลตอบได้มาก22เท่าเที่ยบกับเงินลงทุนก้อนแรกในระยะเวลาที่ยังไม่ถึง22ปีเลยครับ :D
ทบต้นแล้วเฉลี่ยไม่ถึง 100% นี่ครับ  :8)  ...
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 28

ศิษย์เซียน007 เขียน:ผมคิดว่าผลตอบแทนด้วยเงินลงทุนก้อนแรกเฉลี่ยปีละ100%ในระยะยาวไม่ใช่เรื่องยากเลยครับ

เข้าใจอะไรผิดแล้วล่ะครับ คุณ ศิษย์เซียน
ปีละ 100 ต่อปี ทบต้น 5 ปี
ก็ 32 เท่าแล้วครับ

ดังนั้นอยากบอกว่า แค่ 20 เปอร์เซ็นต์ ต่อปี ทบต้นก็ยากมากแล้ว
และแค่ 20 เปอร์เซ็นต์ต่อปี ทบต้น ก็รวยไม่รู้เรื่องแล้วหากทำได้
ในระยะยาว
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 29

จะเหมือนพี่CKว่าไว้หรือเปล่าไม่รู้ รู้แต่ตอนนี้สภาพคล่องที่จะมาทำให้หุ้นขึ้นคงยากเพราะโบรกหลายที่ไม่ปล่อยมาร์จิ้นเพิ่ม แถม ดึงเงินและหุ้นคืน อีกต่างหาก หลายคนต้องจำใจขายหุ้นพื้นฐานดีๆ ราคาถูกๆออกมาในตลาด สภาพนี้ไม่ต่างอะไรกับการบังคับขายกลายๆ และน่าจะทำให้หุ้นขึ้นต่อเนื่องอย่างแรงๆคืนไป700-800คงจะยากน่าดู
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 30

ตัวไหนโดนบังคับมั่งก็ไม่รู้

รู้แต่ว่าตัวนี้โดนแน่ ๆ หนีแบบลืมตาย

LIVE 0.15 -0.81 (-84.38%)

ขนาดราคารูดอย่างนี้ P/E ยัง 11 ... ไม่น่าเชื่อว่ามาจาก 5 บาทกว่า ๆ
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
โพสต์โพสต์