ปลูกพืชพลังงานทดแทน

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
New_VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ราคาน้ำมันพุ่งเหยีบ 100 ดอลล์  แล้วน้ำมันจะหมดโลกภายใน 60 ปี
ทุกวันนี้ราคาสินค้าเพิ่มขึ้นเยอะมาก เนื้อหมูจาก 85 --> 120 บาท ประมาณ 40 % ได้ สาเหตุมาจากต้นทุนของราคาสินค้าที่ใช้พืชพลังงานทดแทนและราคาน้ำมันถีบตัวสูงขึ้น ผมก็เลยเห็นว่าในอนาคต 5-10 ปีราคาของพืชพลังงานทดแทนจะสูงขึ้นมากน่าจะมากกว่า 50 % จากที่เป็นอยู่น่ะ
พอดีผมมีที่ดินประมาณ 5 ไร่แถวๆ จว.ขอนแก่น และก็ยังไม่ได้เข้าไปศึกษาว่าจะปลูกอะไรดี แต่ที่แน่ๆขอดูก่อนว่า มีโรงงานใกล้ๆรับซื้อผลผลิตจากผมหรือเปล่า ก่อน:lol: แล้วดูว่าเค้ารับซื้ออะไร หลังจากนั้นค่อยมาคิดต่อเรื่องวิธีการผลิต และเรื่องเกี่ยวกับเงินๆ ทองๆครับ :lol:
ไม่ทราบว่าพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ มีความคิดเห็นเป็นอย่างไรครับ
(ผมพึ่งอายุ 27 ปีเองครับ)
"สิ่งใดที่ไม่รู้อย่าอายที่จะถาม คนที่โอ้อวดว่ารู้หมดแล้ว แท้จริงคือคนที่ไม่รู้อะไรเลย "
MindTrick

โพสต์ที่ 2

กะลังคิดหาเหมือนกันว่าจะปลูกต้นอะไร แนวพลังงานทดแทน แต่ตอนนี้รู้แค่ราคา มันสำปะหลัง กับ ปาล์ม ขึ้นเยอะมาก ต้องไปดู ที่รับซื้อใกล้ๆ กับ ราคาแถวนั้นอีกที :oops:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
artvr4

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้ ผมว่าพวก พืชพลังงานทดแทน คงรุ่ง ยาว หากว่าน้ำมันยังอยู่ในราคาสูงอยู่

หากอยู่ ภาคใต้ ก็ปลูกปาล์ม ก็ดีนะครับ   เพราะมันต้องใช้ น้ำเยอะ

ผมปลูกยางแถวอุทัย   เห็น มีอยู่แปลงปลูกปาล์ม  สามปี ละ ยังไม่เห็นโตขึ้นเลย     คงเพราะน้ำไม่พอ

พวก มัน   ก็น่าจะดี เพราะเอาไปเป็น แอลกฮอลล์ ได้   โรงงานมันตรง ด่านช้าง   เค้าเพิ่งเปลี่ยนเครื่อง ผลิตดใหม่  เห็นว่าเพื่อแก๊สโซฮอล์ โดยเฉพาะ

พวก ข้าวโพด   ก็ดี   แต่อ้อยนี่ไม่ค่อยทราบเหมือนกันครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
phobenius

โพสต์ที่ 4

ที่สุราษฏ เห็นมีตั้งโรงงานนำลูกยางมาทำเป็นน้ำมันได้เหมือนกันครับ แต่ต้นทุนสูงทีเดียวครับ คือทำแล้วได้กำไรไม่มากครับ ถ้าใครมีสวนยางเยอะๆ แนะนำให้คนกรีดเก็บลูกยางไปขายก็ได้ครับ รายได้สองต่อ คือตอนนี้ผู้ผลิตพลังงานจากเมล็ดยางยังน้อย แต่ลูกยางนะมีเยอะ ถ้าคนผลิตน้ำมันจากเมล็ดยางเยอะๆก็จะดีครับ ได้ทั้งยาง ได้ทั้งน้ำมัน คนปลูกก็เฮ
ภาพประจำตัวสมาชิก
swat11

ขุดต่อ

โพสต์ที่ 5

ส่วนมากจะเป็น ปาล์ม กะ ต้นสบู่ดำครับ เวลาสามปี น่าจะเก็บเกี่ยวได้แล้วนะครับ ( ที่บ้านทำอยู่เหมือนกันที่กระบี่ ) ส่วนน้ำมันใช่แล้วก็ทำไบโอดีเซลได้ครับ แต่หายาก ประมาณว่าต้องไปวิ่งหาร้าน KFC อะไรพวกนี้อะครับ
แล้วจะเชื่อใจไบโอดีเซลได้อย่างไร ผมตอบกล้าฟันธงเลยว่าไม่มีปัญหาเพราะ นายลูดอฟฟ์ ดีเซล คนคิดค้นเครื่องยนต์ดีเซล ได้ทดลองครั้งแรกกับน้ำมันถั่วลิสง ครับ แต่เค้ากล่าวทิ้งท้าย ไว้ว่า น้ำมันไบโอดีเซล เหมาะสำหรับ เครื่องดีเซลที่สุดแต่ ( ตอนนั้นปลายปี 1900 ) น้ำมันที่ได้จากถ่านหินยังถูกกว่าต้องใช้เวลาอีกนานกล่าวที่น้ำมันไบโอดีเซลจะถูกกว่า น้ำมันที่ได้จากถ่านหิน ส่วนการปล่อยสารพิษต่ำกว่ามากเลยใน B100 นะครับ ( ฝรั่งเศสกะเมก้าใช้กะรถของหลวงกะรถเมลล์ )  ใครอยากทราบข้อมูลเพิ่มเติม PM มาน่ะครับเพราะข้อมูลเยอะพิมพ์ไม่ไหว
JaturontThan

โพสต์ที่ 6

วันก่อนดูทีวี รู้สึกเค้าจะแนะำนำพืชบางอย่างที่ปลูกไว้ใช้ทำ น้ำมันได้นี่ครับ จำไม่ได้ว่าอะไร ลองหาดูเองนะครับ แต่ว่ามีครับ ใช้ทำน้ำมันทดแทนได้

---------------------------------------------------
คอมพิวเตอร์ กล้องดิจิตอล
Roxette

โพสต์ที่ 7

มันสำปะหลังครับ  ราคาดี   ดูแลง่าย   รอบฤดูเก็บเกี่ยวสั้น

ตอนนี้แถบตะวันออก  มาแรงแซงยูคาหลายขุมครับ  แย่งซื้อกันจ้าละหวั่นยังไม่มีของเลย + โรงงานเอทานอลจะขึ้นอีกหลายโรงครับ  อนาคตสดใส

คร่าวๆคือ ไร่นึงได้ ประมาณ 4 ตัน  ตอนนี้ราคาอยู่ที่โลละ 2.5 ( ราคาขนไปขายหน้าโรงแป้ง ) ณ เปอร์เซ็นต์แป้ง 30%       ปลูกหน้าแล้ง % แป้งดีกว่าหน้าฝน  ราคาดีกว่าครับ

ปล. ข้อมูลคร่าวๆครับผม   หากผิดพลาดเล็กน้อยต้องขออภัยครับ ( แต่ดีกว่ายูคาจริงๆนะเออ )
siambionet

รับปรึกษาพูดคุยเรื่องพลังงานทดแทนครับ เราต้องช่วยกันทุกฝ่าย

โพสต์ที่ 8

ปลูกตะกู ขายต้น กิ่งก้านสาขา เอามาทำเนื้อเยื่อ หรือ ไปทำ ไบโอออยล์ หรือไม้ชิพเข้าโรงไฟฟ้าก็ได้ นอกจากตะกูแล้วจะตะอะไรอีกก็ได้ขอให้ได้เนื้อไม้เยอะ ๆ รับประกันไม่ผิดหวังครับ แต่ขอให้ได้เริ่มปลูกก่อน ที่สำคัญไม้บางอย่างชอบบางพื้นที่ ดังนั้นควรศึกษาความเหมาะสม ความเป็นไปได้ในการปลูกต้นไม้ต่าง ๆ นะครับ ผมสามารถแนะนำได้ระดับหนึ่งเพราะศึกษามาด้วยตนเอง ถ้าจะเอาความรู้เยอะ ๆ คงต้องช่วย ๆ กันครับ
ยินดีครับ0815770638
Tagu. Anthocephalus chinensis, Seed, chitosan, organic fungicide
ตะกู ต้นและเมล็ดตะกู ไคโตซาน พืชพลังงานที่คุณไม่คุ้นเคย
ek_tt

โพสต์ที่ 9

เคยเสิร์ชเจอเรื่องของ คาเมไลน่า สตีว่า

แต่ก็ไม่ทราบรายละเอียดมากนัก รู้สึกจะต้องทำสัญญาเป็น contract farm กับบริษัทฯ (จำชื่อไม่ได้)
โพสต์โพสต์