ผม กว้าง ไพศาล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
กว้าง ไพศาล
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ขอเรียกตัวเองว่า กว้าง ไพศาล ก็แล้วกันนะครับ ผมขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นสมาชิก ชมรม Value Investor ด้วยคนครับ ความจริงผมก็พอมีความรู้เรื่องหุ้นนิดหน่อยพอคุยกับเขาพอรู้เรื่องบ้าง ด้วยอาศัยว่าเคยมีโอกาสได้ร่ำเรียน MBA ที่ธรรมศาสตร์ สมัยปี 40 ก็ได้เห็นเพื่อนร่วมชั้นที่ครั้งหนึ่งที่
:P
เคยเป็นมนุษย์ทองคำ ต้องกลายเป็นคนตกงาน ทำให้เกิดความสงสัยใคร่รู้ว่า หุ้นนี้มันเป็นอย่างไรกันหนอ ทำไมมันช่างมีอิทธิพลมากมายมหาศาลเสียจริง ๆ ทำให้คนบางคนต้องไปยิงตัวตายที่ตลาดหุ้น ทำให้เพื่อนผมบางคนต้องบ้านแตกสาแหรกขาด จากความอยากรู้ ความสงสัย บวกความอยากลองดีนิดๆ (ว่าเราจะหักห้ามใจไม่ทำอย่างที่เพื่อนเราเคยทำมาแล้วได้หรือเปล่า) เลยกระโดดเข้ามาศึกษาค้นคว้า เริ่มจากอ่านไปทุกเรื่องที่เกี่ยวกับหุ้น จนวันหนึ่งได้เจอหนังสือของอาจารย์นิเวศ ถ้า จำไม่ผิดจะชื่อ ตีแตก อะไรทำนองนี้แหละ จากตรงนั้นได้ค้นพบสัจจะธรรมบางอย่าง เลยตั้งใจว่าเราจะต้องเป็นvalue investor กับเขาบ้างสักคนหนึ่ง เลยพยายามศึกษา มาตลอดเป็นระยะเวลาเกือบ 2 ปี แต่ไม่เคยซื้อหุ้นแม้แต่บาทเดียว เพิ่งจะเริ่มลงทุนเมื่อ 2-3 วันมานี้เอง ก็ตั้งใจว่าจะศึกษาค้นคว้าไปเรื่อย ปัจจุบันกำลังอ่าน Buffets Way อยู่ ถ้าฝืนอ่านจบแล้ว ว่าจะต่อด้วย Intelligent investor

นั่นคือคำแนะนำตัวสำหรับ VI port ชื่อ กว้าง ไพศาลครับ
:shock:
"What would like be
If we had NO courage
to attempt anything ?"

ชีวิตจะเป็นอย่างไร
ถ้าเราไม่มีความกล้า
ที่จะพยายามบางอย่าง
AMORN

โพสต์ที่ 2

สวัสดีด้วยคนครับ ผมก็เพิ่งเป็นสมาชิกที่นี่เหมือนกัน หลังจากเริ่มเล่นมาได้เกือบปี(ใช้คำว่าเล่นเพราะเล่นจริงๆ ซื้อๆขายๆ) ปีที่แล้วยังกำไรอยู่พอมาต้นปีนี้กำไรเริ่มลดลง ก็เลยมานั่งคิดนอนคิดว่าเราหลงทางซะแล้ว เลยรีบล้างพอร์ตและก็อ่านหนังสือเพิ่มเติม The New Buffetology แล้วก็คิดว่าเริ่มตาสว่าง ก็มีแต่ห้องนี้แหละที่คิดว่าน่าสนใจเลยเข้ามาประจำ ได้ความรู้จากพี่ๆ หลายคน ไม่ค่อยมีคนป่วนด้วย ขอสมัครสมาชิกตลอดชีพได้ไม๊เนี่ย ถ้าไม่หมดตัวแล้วเลิกไปก่อน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ยินดีต้อนรับเขาสู่โลกแห่งการแสวงหาความรู้เพื่อความประสบความสำเร็จในการลงทุนระยะยาวครับ พวกเราไม่ต้องการเป็นมนุษย์ทองคำแต่ต้องการมีทองคำมากๆครับ 555555
genie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ยินดีต้อนรับครับ :D
Phayaoman

โพสต์ที่ 5

ยินดีต้อนรับสู่โลกของ VI ครับ ตอนนี้ผมก็กำลังอ่าน Intelligent Investor อยู่เหมือนกัน แต่รู้สึกว่ายากจัง สำหรับคนที่ไม่แข็งแรงทางภาษาอังกฤษอย่างผม
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 6

หวัดดีครับ อิอิ ผมก็เข้าเรียน เหมือนกันตอนปี 2531 โอ เป็นรุ่นพี่คุณตั้ง 9 ปี แต่ผมเรียนไปปีเดียว ภาระกิจมาก ก็เลยไม่ได้เรียนต่อครับ

ยังดี ที่ได้ account 1 account 2 มาไว้อ่านงบดุล งบกำไรขาดทุน ไม่งั้นงงตายเลย

ยินดีต้อนรับครับ คุณ กว้าง ไพศาล
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 7

nice to know you krub...
Do you know each other with P' Kanchit Paisarn?
I'm just curious.
nita

Re: ผม กว้าง ไพศาล

โพสต์ที่ 8

กว้าง ไพศาล เขียน:สวัสดีครับ ขอเรียกตัวเองว่า กว้าง ไพศาล
:shock:
คุณกว้างครับ คล้าย ๆ กับผมเลย สมาชิกใหม่ถอดด้ามพึ่งสมัครเมื่อวานนี้เอง
เริ่มศึกษาจากความสงสัยเกี่ยวกับหุ้น บางคนว่าเป็นการพนัน บางคนว่าคือการลงทุน บางคนบอกให้ดูคนนั้นซิ เขาหมดบ้าน หมดรถ เพราะหุ้น ได้ยินทั้งด้านดี ด้านร้าย สุดท้ายศึกษาเองดีกว่า ก็เริ่มคล้าย ๆ กันจากหนังสือของ
ดร.นิเวศน์ จุดประกาย แล้วก็ติดตามอ่านบทความของท่านมาตลอด ตามมาด้วยหนังสือ พ่อรวยสอนลูกซื้อจาก SE-ED (ร้านผมเองพึ่งซื้อมาเร็ว ๆ นี้)
ก้อพึ่งเทรดได้ประมาณเดือนนึงได้ เงินก็ไม่เยอะหรอกครับ ใช้เงินที่จะเอาไปดาวน์รถมาชิมลางดูซักครึ่งปี คำนวณดูคร่าว ๆ ถ้าเงินหายหมด ก็ไม่กระทบ
กับชีวิตอันปกติสุขของผม แต่ถ้าครึ่งปีผ่านได้ความรู้เยอะขึ้น ไม่ขาดทุนก็คงจะเพิ่มน้ำหนักเข้าไปอีก ก็แค่นี้ก่อนนะครับ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ แล้วเจอกันอีกนะครับ
NITA (เอาชื่อแฟนมาตั้งเอาฤกษ์เอาชัย)
ล็อคหัวข้อ