+SPF vs TFUND+

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
terati20
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

junlastic เขียน:ปล. ผมเขียนซะเยอะเลย ไม่ได้เชียร์ว่ากองทุนนี้น่าสนใจลงทุนนะครับ เพียงแต่ว่าผมเริ่มศึกษาการลงทุนแบบ vi ตามพี่ๆน่ะครับ ก็เลยหาข้อมูลไปเรื่อยๆน่ะครับ และคิดว่าความรู้ที่ได้ต่างๆน่าจะช่วยในการทำธุรกิจในอนาคตได้น่ะครับ หาข้อมูลอ่านๆไปแล้วเข้าใจถึงผู้ประกอบการดีน่ะครับ สนุกดี
ตามๆ   SPF  อยู่ ปกติ  Bangkok airway  บินไป หมุย วันละ 40 เที่ยว roundtrip  การบินไทย จะเปิดเพิ่มอีก 4 เที่ยว  roundtrip  รายได้จะเพิ่มขึ้นเท่าไร ??

บินวันละ 44 เที่ยวนี่เต็ม  capacity  ของสนามบินละยังคับ ?
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 228

โพสต์ที่ 32

กองทุนอสังหา ผมงงเรื่อง NAV เคยทำกราฟไล่มาเรื่อย ๆ ของ SPF เป็น Seasonal กว่ากองอื่นมาก พุ่งเป็นบางเดือน หลาย ๆ เดือนก็ลดอย่างต่อเนื่อง ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้จ่ายปันผล

อีกอย่าง เรื่องการประเมินมูลค่าใหม่ ก็แปลกดีเหมือนกัน เป็นทรัพย์สินลงทุนระยะยาวอยู่แล้ว ไม่ได้ตั้งใจขาย ทำไมต้องประเมินใหม่ด้วย

สำหรับทุกกอง
ผมชอบ TFUND ที่สุด แต่มีคำถามเรื่องการกระจายตัวมาก ๆ และการขายโรงงานจาก TICON ผมว่าข้อดีมีอย่างเดียวคือ Freehold อย่างอื่นผมคิดว่าไม่ได้โดดเด่น

SPF ผมว่าความเสี่ยงเยอะ เพราะมีแห่งเดียว ถ้ามีเหตุเกี่ยวกับเครื่องบิน หรือบนเกาะ ก็รอรับ 6% แบบขายไม่ได้เลย เพราะราคาจะลงไปเหลือ 6-7 บาท ดังนั้นผลตอบแทนควรจะชดเชยความเสี่ยงอย่างเพียงพอ

ผมชอบอีกกองคือ QHPF แต่คนไม่ค่อยพูดถึง สาเหตุคือความเสี่ยงน้อยกว่า ที่ดินกลางเมือง กระจายสามแห่ง ดูดีมาน ซัพพลายของออฟฟิศแล้ว ก็ยังคงไปได้เรื่อย ๆ ช่วงนี้อาจจะแย่หน่อย (ระยะสามปีนี้) แต่ในระยะยาวน่าจะค่อนข้างสม่ำเสมอกว่าเพื่อน
MindTrick

โพสต์ที่ 33

มาบอกว่า Property perfect ทำกอง freehold บ้านเช่า ออกมา
รู้สึกจัดโดย บลจ 1  

ใครสนใจลองตามดูครับ :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
junlastic

โพสต์ที่ 34

ขอมาแชร์ความคิดเห็นกับทุกคนนะครับ สนุกดีครับ

เรื่องการประมูลมูลค่าหน่วยลงทุน ผมว่าอาจจะตามที่คุณ alastor กล่าวไว้ก็ได้น่ะครับ อาจจะใช้วิธีอัตราคิดลดก็ได้นะครับ(ผมเลยต้องเริ่มอ่านอยู่เหมือนกันครับว่าคิดยังไง แบบความรู้ทางด้านบัญชีน้อยมากๆน่ะครับ ต้องฮึดหน่อย)

ถึงคุณ terati
  ตามความเข้าใจของผมตอนนี้ คิดว่ามีแค่ 36 เที่ยวบินไปกลับนะครับ หลังจากรวมการบินไทยเพิ่มอีกสองเที่ยวบินแล้วน่ะครับ รายได้ก็น่าจะเพิ่มสัก 10% น่ะครับ (ปล.ผมก็ไม่ได้คิดเองอีกแล้วครับ อยากลองใช้สูตรมาคิดเหมือนกัน แต่ผมยังดูบัญชีงบดุลไม่ค่อยเข้าใจเลยน่ะครับ ลองต้องลองทีละเรื่องน่ะครับ) ข้อมูลก็เอามาจากลิงก์น่ะครับ
http://www.samuiairportpropertyfund.com ... .asp?id=74

ถ้าพูดถึงเรื่อง capacity ของสนามบินผมคิดว่าเรื่องการรองรับของผู้โดยสารไม่มีปัญหาน่ะครับเพราะว่าตอนนี้ผู้โดยสารขาออกแค่ประมาณ 700000 คนต่อปีน่ะครับ โดยบางกอกแอร์เพิ่งสร้างอาคารผู้โดยสารใหม่ที่สามารถรองรับได้สองล้านคนต่อปีไปแล้วน่ะครับ (ถ้าอ่านในหนังสือชี้ชวนเค้าจะเขียนว่าถ้าผู้โดยสารมากกว่าสองล้านคนต่อปีแล้ว ทางกองทุนต้องร่วมรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการสร้างสิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับการรองรับผู้โดยสารที่สามล้านคนน่ะครับ โดยร่วมรับผิดชอบกับบางกอกแอร์น่ะครับ)

ต่อเรื่องของ capacity ของสนามบินนะครับ ตอนนี้จะติดปัญหาอยู่สองประการน่ะครับ

1. กรมสิ่งแวดล้อมน่ะครับ ไม่ค่อยอนุญาติให้เพิ่มเที่ยวบินน่ะครับ อย่างที่กล่าวน่ะครับ เที่ยวบินเยอะ เสียงดัง รบกวนสิ่งแวดล้อมน่ะครับ กว่าการบินไทยที่เป็นเครื่องบินไอพ่นจะขอเพิ่มได้ก็เลยลำบากหน่อยน่ะครับ เพราะว่าเครื่องไอพ่น เสียงยิ่งดังน่ะครับ

2. ปัญหาต่อไปคือเรื่องขนาดรันเวย์ที่จะรองรับเครื่องบินน่ะครับ ถ้าปกติทั่วไปแล้วในการรองรับเครื่องบินใหญ่ควรจะมีลู่ข้างด้านละ 75 เมตรน่ะครับ แต่สนามบินสมุยมีแค่ 45 เมตรเท่านั้นเอง ทำให้ไม่สามารถรองรับเครื่องบินใหญ่มากๆได้น่ะครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าที่การบินไทยที่ไม่ได้รับอนุญาติสักที อาจจะติดปัญหาจากจุดนี้รึเปล่า แต่สุดท้ายก็ได้น่ะครับ เลยสบายใจที่ตอนนี้สามารถมีเครื่องระดับนี้ลงที่สนามบินสมุยได้แล้วน่ะครับ แต่เคยเข้าไปดูเวปเกี่ยวกับคนที่รู้เรื่องสนามบินวิจารณ์เค้าบอกว่าสนามบินสมุยเล็กมากน่ะครับ แถมยังไม่มีทางวิ่งสำรองอีก และจิปาถะทั่วๆไปน่ะครับ (ผมก็อ่านแล้วไม่ค่อยรู้เรื่อง เลยสรุปใจความให้ไม่ได้น่ะครับ)

ดังนั้นสรุปแล้วสนามบินสมุยไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องรองรับผุ้โดยสารจนกว่าจะมีผู้โดยสารขาออกถึงสองล้านคนต่อปีนะครับ จะติดปัญหาแค่เรื่องของเที่ยวบินที่ต้องรอกรมสิ่งแวดล้อมอนุมัติน่ะครับ และก็ขนาดของเครื่องบินที่ผมว่าไม่น่าจะใหญ่กว่านี้ได้แล้วน่ะครับ

ถึง คุณ Linzhi
  เห็นด้วยครับ สนามบินสมุยนี่มีข้อเสี่ยงเยอะมากๆเลยน่ะครับ ลองเข้าไปดูในหนังสือชี้ชวนแล้วมีเป็นหลายหน้ามากๆ หลายหัวข้อเหมือนกันน่ะครับ เสียดายที่เป็นกองทุนแบบ lease hold น่ะครับ ถ้าเป็น free hold ผมอาจจะถือแบบสบายใจหน่อย เพราะถ้ามีปัญหาไรขึ้นมาแล้ว สิทธิ์ในการเช่าก็ลดลงไปเรื่อยๆ โดยบางทีเราอาจจะไม่ได้อะไรตอบแทนกลับมาเลย

ความเสี่ยงแบบอย่างเช่น
1.ถ้าบางกอกแอร์ไม่ได้รับการต่อใบอนุญาติให้ประกอบสนามบินต่อเป็นยังไงบ้าง

2.ในกรณีที่สนามบินโดนทำลายเนื่องจากภัยธรรมชาติหรือว่าสงครามเป็นยังไงบ้าง

3.ถ้าบางกอกแอร์เวย์ไม่คิดจะทำการเช่าสนามบินเกาะสมุยต่อแล้ว กองทุนจะต้องทำยังไงบ้าง

(อ่านแล้วก็ได้ความรู้ดีน่ะครับ แบบว่าเค้าคิดกันถึงขนาดนี้เลยหรอเนี่ย อืมม์ รอบคอบดี)

ถ้ามีปัญหาตามที่ คุณ Linzhi บอกมา อาจจะได้แค่ปันผล 0.6 บาทต่อปีก็เป็นได้ แต่ก็ใช่ว่าจะได้ตลอดสามสิบปีนะครับ เพราะถ้าบางกอกแอร์ไม่ต่ออายุการเช่าต่อก็ไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินให้กับกองทุนเหมือนกัน ก็เลยเสี่ยงน่ะครับ ปัจจัยเสี่ยงมันเยอะมากจริงๆ (ผมยังเคยคิดไปถึงเลยครับว่าถ้าระดับน้ำทะเลสูงขึ้นอีก แล้วเกาะสมุยจมน้ำทะเลไปจะเป็นไงบ้างเนี่ย)
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 35

SPF
- ภัยธรรมชาติ ควบคุมไม่ได้ คงทำได้แค่ดูสถิติในอดีต แต่การสร้างสนามบิน คิดว่าน่าจะดูระวางความสูงต่ำของที่ดินแล้ว เพราะมันน่าจะเป็นมาตรฐานสากลนะคะ จะน้ำท่วมเลยเหรอ ตอนสึนามิไม่รู้ว่า SPF โดนด้วยไหม ไม่ได้ตามค่ะ

- ลูกค้าใหม่ ส่วนตัวงงกับ bangkok airways เล็กน้อยที่ให้ TG มาลงเพราะ โอเคว่า SPF บวก แต่ตัวเค้าจะลบ เนื่องจาก TG จะลดค่าโดยสารเพื่อแย่งลูกค้า ฐานลูกค้าของ TG ก็ดีกว่า เลยไม่รู้ว่ามีอะไรที่ยังไม่รู้อีกไหม

- สิทธิการเช่า NAV หายไปทุกวัน ถ้าไม่ทำเช่าเพิ่ม จบโครงการก็อีกประมาณ 30 ปี เหลือ 0 (แต่สัญญาเช่าทำใหม่ทุก 3 ปี) ถ้าให้ผลตอบแทนต่ำกว่า freehold แล้วก็น่าจะเลิกมองได้เลย เพียงแต่ SPF มัน monopoly ดังนั้น เราค่อนข้างจะการันตีรายได้และปันผลได้เกือบเป๊ะ เพราะค่าใช้จ่ายในการดูแลกอง ค่าเช่าที่เป็นรายได้หลัก มันจะไม่ผันผวน ในขณะที่กอง 1 ตัวอื่น ต้องหาลูกค้าตลอด บางช่วงจะมีพื้นที่ว่าง ปันผลน่าจะผันผวนกว่า เรากังวลนิดเดียวเอง เรื่องที่ bangkok airways อาจจะไม่ให้กองทุนเช่าต่อ เพราะเราว่าเค้าเป็นแม่ลูกกัน ผลประโยชน์มันโยงกัน เว้นแต่เค้าจะไปลงทุนไว้ที่อื่นด้วย ซึ่งก็ต้องดูกันต่อไป เรายังคิดว่าเค้าจะเพิ่มทุน SPF ด้วยซ้ำค่ะ เพราะ Bangkok airways ตั้งใจจะพัฒนารันเวย์ อาคารให้ดีเพื่อรองรับผู้โดยสาร เพราะเค้าสั่ง
เครื่องบินไว้ 6 ลำจะทยอยมาตอนปี 54

ส่วนตัวไม่ชอบกอง 1 ตรงนี้แหละค่ะ เพราะต้องดูบริษัทแม่อย่างละเอียดว่าจะตัดสายสะดือไหม แต่ถ้าดูดีแล้วก็พักเงินได้ผลตอบแทนดีที่ความเสี่ยงต่ำ

ปล. ไม่มีทั้ง 2 กองเพราะอยู่ในช่วงเล่าเรียนวิชาลงทุนคะ
ปล 2 อาคาร QH ที่สาทรทำเลดีมากเลยค่ะ ติด MRT และตึกสวยมาก หรูหรา
.....Give Everything but not Give Up.....
junlastic

โพสต์ที่ 36

ผมได้ความรู้ใหม่ๆจากคุณ krisy เยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย

- ช่วงนั้นที่กลัวเรื่องน้ำท่วมเกาะก็เนื่องมาจากว่าข่าวเรื่องกรุงเทพจะจมน้ำทะเลกำลังดังน่ะครับ เกาะสมุยสูงกว่าระดับน้ำทะเลปกติเพียงแค่สิบเมตรเอง ก็เลยคิดไปเล่นๆน่ะครับ

- เหตุผลที่ต้องให้ TG เข้ามาบิน ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าเพื่อลดแรงเสียดทานน่ะครับ คือมันเป็นธุรกิจ monopoly น่ะครับ ถ้าทำให้คนทั่วไปเดือดร้อน รัฐบาลก็ต้องลงมาจัดการน่ะครับ ในกรณีของสนามบินสมุยนี้รัฐบาลก็สามารถจัดการได้หลายวิธีน่ะครับ อาจจะเป็นสร้างสนามบินสมุยแห่งที่สอง ยึดสนามบินสมุย งดใบอนุญาติทำการสนามบินจากบางกอกแอร์เวย์

- ดังนั้นแล้วที่ต้องให้ TG เข้าบินเพื่อลดแรงเสียดทานดังกล่าวน่ะครับ เนื่องจากบางกอกแอร์เพียงที่เดียวบินแล้ว โดนว่าเรื่องตั๋วแพงลิ่ว ถ้าการบินไทยบินแล้วราคาตั๋วก็ไม่ได้ต่างกันมากนัก (จากข่าวล่าสุดเห็นต่างกันแค่ห้าเปอร์เซนต์เอง) ก็เป็นข้ออ้างของบางกอกแอร์เวย์ได้น่ะครับ ว่าไม่ได้ค้ากำไรเกินควร

- นอกจากนี้ตอนนี้สิทธิในการอนุญาติให้เที่ยวไหนบินมา ผมคิดว่าอยู่ในสิทธิของผู้จัดการกองทุนสนามบินสมุยนะครับ จะเป็นสายการบินไหนมาบินก็ทำให้กองทุนมีรายได้เพิ่มขึ้นน่ะครับ ใครอยากมาบินก็น่าจะอนุญาตหมดนะครับ (ไม่งั้นเดี๋ยวผู้ถือกองทุนมีเคือง) ถ้าผู้จะทำการบินสามารถขออนุญาตจากทางหน่วยงานราชการได้

- ตอนนี้กองทุนสนามบินเกาะสมุยเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ ตลอด 30 ปีนะครับ เรื่องบางกอกแอร์ไม่ให้กองทุนเช่าต่อคงไม่ใช่ประเด็นหลักน่ะครบ เพราะกองทุนจ่ายเงินจำนวน 9500 ล้านบาทเป็นค่าเช่าตลอดสามสิบปีไปแล้ว (ผมเข้าใจถูกไหมครับ) แต่ผมคิดว่าการมีปัญหาในภายหน้าคงจะยากน่ะครับ เพราะว่าธุรกิจเกี่ยวกับเกาะสมุยถือเป็นรายได้หลักเกินกว่าห้าสิบเปอร์เซนต์ (ข้อมูลจากหนังสือชี้ชวนนะครับ) รวมถึงบางกอกแอร์เวย์ภูมิใจมากที่ได้ปลุกปั้นสมุยขึ้นมาน่ะครับ ดูแล้วเค้ารักของเค้ามากน่ะครับ

- ส่วนเรื่องเพิ่มทุน เพื่อพัฒนาสนามบินคงไม่น่าจะกังวลนะครับ เพราะว่าในข้อชี้ชวนเขียนไว้ว่าบางกอกแอร์เวย์จะเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการหาอุปกรณ์รวมถึงทำการพัฒนาปรับปรุงสนามบินให้ดีขึ้นน่ะครับ เท่าที่ผมจำได้จะมีเพียงแค่ข้อกำหนดว่าถ้าผู้โดยสารต่อปีเกินจากสองล้านคนแล้วทางกองทุนต้องมาร่วมรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการสร้างอาคารและอุปกรณ์ต่างๆเพื่อรองรับผู้โดยสารให้ได้สามล้านคนน่ะครับ (ผมอ่านมานานมากแล้วเหมือนกันนะครับ)

- ส่วนข้อสุดท้ายนี้มันงงมากเหมือนกันน่ะครับ ในเรื่องของกองทุน leasehold ทั่วไป ที่ขายออกมาแพงมากเมื่อเทียบกับมูลค่าของสินทรัพย์ และให้ผลตอบแทนแค่ 5-7 เปอร์เซนต์เอง อัตราการเติบโตก็เป็นเรื่องของค่าเช่าที่เพิ่มตามเงินเฟ้อเอง เจ้าของที่ได้รับเงินไปแล้วนำเงินมาพัฒนาอะไรเพื่อเสริมสร้างรายได้เพิ่มให้กับกองทุนบ้างรึเปล่าก็เลยเป็นงงน่ะครับ เหมือนไม่ค่อยยุติธรรมเหมือนกัน (ยังไม่ค่อยได้ศึกษาน่ะครับ อาจจะมีข้อแตกต่างก็ได้นะครับ)

- แต่สำหรับกองทุนสนามบินเกาะสมุยแล้ว เห็นทางบางกอกแอร์เวย์นำเงินที่จำหน่ายได้ ไปซื้อเครื่องบินเพิ่ม สร้างอาคารผู้โดยสารใหม่ (จำนวนห้าร้อยล้านบาท) คิดโปรเจคในการพัฒนาเนื้อที่บริเวณสนามบินอย่างต่อเนื่อง ก็เลยรู้สึกโอเคน่ะครับ ตอนแรกก็เคืองๆหน่อย แบบเห็นข่าวว่าสร้างสนามบินใหม่ใช้งบแค่สามพันล้านบาท ไมบางกอกแอร์เวย์เคี่ยวงี้จำหน่ายสิทธิ์การเช่าตลอดสามสิบปีตั้งเก้าพันห้าร้อยล้านบาทน่ะครับ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 37

ข้อมูลของคุณ junlastic ก็เยอะมากมากค่ะ

ก่อนอื่น agree กับทุกความเห็นค่ะ

เพิ่มเติมตรงการเพิ่มทุนของ SPF และกองอสังทุกตัว ว่าจริงๆเราไม่กังวลเลยค่ะ เพราะมันเป็นข้อดีของกองอสังหา เนื่องจากจะไม่มี dilution effect เพราะเงินที่เพิ่มทุนจะถูกเปลี่ยนเป็นสินทรัพย์ที่ได้ yield พอๆกัน เพราะงั้นถ้ามันจะเพิ่มทุน เราว่าน่าสนออกค่ะ เพราะ NAV ของสินทรัพย์ใหม่น่าจะมากกว่า เหมือนได้ discount เวลาซื้อ แต่ถ้าถือไปเรื่อยๆ NAV ของ leasehold ที่ลดลงอาจทำให้ต้องขายที่ราคา discount เพราะคนที่จะมาซื้อต่อเราก็น่าจะดูราคายุติธรรมมาแล้ว ดังนั้น yield ของ SPF ที่แสดงตอนนี้อาจต้อง discount ลงมาสักหน่อยเก็บไว้เป็นส่วนลดในอนาคต

วันนี้มีบทความดีมาก ที่ชี้จุดอ่อนของกองอสังหาไว้เกี่ยวกับการผิดสัญญาเช่ามาฝาก

http://www.nidambe11.net/ekonomiz/2006q ... y10p14.htm

ว่าจะแอบดู tfund แต่ยังไม่มีเวลาเลยค่ะ

ปล. หลังๆเหมือนคุยกันสองคนเลยนะคะ อิอิ สงสัยอีกหน่อยต้องหลังไมค์ จะได้ไม่รบกวนบอร์ด
.....Give Everything but not Give Up.....
junlastic

โพสต์ที่ 38

ฮ่า ฮ่า นั่นสินะครับ แต่ว่าต่อไปคงไม่รบกวนบอร์ดแล้วล่ะครับ

แบบว่าไม่มีกระทู้เกี่ยวกับ spf น่ะครับ ก็เลยไม่รู้จะแลกเปลี่ยนข้อมูลกับใคร พอดีมีกระทู้นี่ขึ้นมาก็เลยคึกน่ะครับ อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคนอื่นน่ะครับ คุยๆไปแล้วรู้สึกว่าได้เห็นมุมมองอีกหลายๆมุมที่ยังไม่รู้น่ะครับ
beammy

โพสต์ที่ 39

มีอะไรก้อเอามาแชร์กันอีกนะครับพี่  8)  ...
winery

โพสต์ที่ 40

ดูผู้ถือหุ้น 10 รายแรก ไม่ทราบว่า FIDELITY เป็นกองทุนที่ Peter Lynch บริหารหรือเปล่าค่ะ

ลำดับ ชื่อผู้ถือหน่วย (Major Unit holders)
1 Ayudhya Allianz C.P. Life Plc.
2 Bangkok Airway Co.,Ltd.
3 DBS Bank (Central Treasury Unit)
4 FIDELITY
5 GOVERNMENT OF SINGAPORE INVESTMENT CORPORATION
6 Government Pension Fund
7 NOMURA SINGAPORE LIMITED - H A/C NIHK A/C 4
8 PMA A/C PMA PROSPECT FUND
9 UOB AM
10 VALUE PARTNER A/C CLASSIC FUND
smile and buy more