มีใครซื้อขายหุ้นโดยดูโหงวเฮ้งผู้บริหารมั่งครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
juntuma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครซื้อขายหุ้นโดยดูโหงวเฮ้งผู้บริหารมั่งครับ

โพสต์ที่ 1

ขำ ๆ นะครับ  คุยหนุก ๆ กันวันอาทิตย์

คือผมเคยซื้อหุ้นตัวนึง  ซึ่งดูแล้วเคยปันผลดีล่าสุดก่อนซื้อหุ้นตัวนั้นจ่ายตั้งสิบห้าเปอร์เซ็นต์

โดยไม่ได้ดูอะไรละเอียด  แต่พอเห็นหน้าผู้บริหารตามสื่อต่าง ๆ  ผมชักไม่ปลื้ม

คือเห็นหน้าแล้วไม่ชอบไม่ถูกโฉลก  ผมเลยมาดูธุรกิจอีกที  ไม่มี  barier  to  entry

คือก่อนซื้อหุ้นผมไม่ได้ค้นคว้าอะไรมากดูข้อมูลคร่าว ๆ    ชอบก้อซื้อเลย

ซึ่งไม่ถูกต้องตามหลักอนามัยของปอด  แบบวีไอ  และเป็นเหตุให้ผลตอบแทนไม่เป็นสัปปะรด

แต่ตัวนี้พอเห็นหน้าผู้บริหาร  จึงนำไปสู่การสืบค้นข้อมูลเพิ่มขึ้น  ขายดีกว่าปรากฏว่าผมคิดถูก  

ผมคิดว่าถ้าเราได้ไปคอมวิสิทบริษัทที่เราเป็นเจ้าของ  (นิดนึง)

ได้เห็นหน้า  ได้เห็นการพูดคุย  ได้เห็นวิสัยทัศน์  ดูหน้าตาโหงวเฮ้ง  น่าจะดี  

มีใครซื้อขายหุ้นโดยดูโหงวเฮ้งหน้าตาผู้บริหารแบบผมมั่งครับ   :lol:
juntuma

โพสต์ที่ 2

ถ้าเราได้เป็นเจ้าของหุ้นอย่าง  google  coca-cola   birkshire  ของปู่บัฟต์  น่าจะดีเนาะ

http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/ ... 3/24.1.pdf
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 3

บอกได้ไหมครับ ว่าโหงวเฮ้งแบบไหนของผู้บริหารที่ พี่juntuma ดูแล้วไม่ไว้ใจ เผื่อผมจะเอาไว้เป็นแนวทางบ้าง

ผมก้อไม่เคยคิดถึงขนาดนั้นนะครับ เพราะบางทีซื้อมาแล้วไม่เคยเห็นหน้าผู้บริหารเลยเหมือนกัน
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
shyklang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

เคย ครับ เห็น ใน opp day แถมฟังน้ำเสียง รู้สึกไม่ค่อยไว้ใจ แถม มีประวัติอีก เลยไม่ซื้อครับ ทั้ง ๆ ที่ พีอี แถม มี growth rate ดีมาก อีก
trillionaire
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 5

...ไปฟังopp.day ได้คุยกับceoส่วนตัว คุยกะเลขา ...
...คุยกะผู้ถือหุ้นใหญ่ ถึงจะดูโหงวเฮ้งไม่เป็น...
...แต่โดยsense คิดว่า ผู้บริหารบริษัทเป็นคนดี รักครอบครัว ขยัน และมีวิสัยทัศน์...
...ที่สำคัญ คือ พูดคำไหนคำนั้น บอกbacklogเท่าไรก็ทำได้จริงๆ...
...บอกจะกำไรเท่านี้ ก็เป็นตามนั้น ไม่ต้องมานั่งเดาใจให้เหนื่อย...
TPH

โพสต์ที่ 6

การลงทุนต้องดูที่ผู้บริหารด้วย เป็นสิ่งที่สำคัญครับ แต่ของผมซื้อแล้วยังไม่เคยเห็นหน้าตาผู้บริหาร opp day com visit ประชุมผู้ถือหุ้นก็ยังไม่เคยไป :oops:

ได้แต่อาศัย tvi filter เป็นตัวกรองหุ้น :lol:  :lol:  :lol:
lin

โพสต์ที่ 7

ไปประชุมผู้ถือหุ้นเพราะอยากดูโหงวเฮ้งเป็นสำคัญคะ  

เป็นโอกาสอันดี ที่จะได้เห็นผู้บริหารกิจการของเรา  :D
...

โพสต์ที่ 8

ระวังท่านแก้เผ็ด บริหารโดยดูโหงวเฮ้งของผู้ถือหุ้นบ้างนะครับ แฮ่..  :mrgreen:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

นอกจากโหงวเฮ้งแล้ว เราต้องเอาวันเดือนปีเกิดผู้บริหารมาผูกดวงดูด้วยครับ ถ้าตะแกไปทำอะไรไม่ดีเข้าละก็ ใช้วิชาคุณไสยเสกหนังควายเข้าท้องเลยครับ

แหะ แหะ พูดเล่นนะครับ  :lol:
cryptonian_man

โพสต์ที่ 10

[quote="Ryuga"]นอกจากโหงวเฮ้งแล้ว เราต้องเอาวันเดือนปีเกิดผู้บริหารมาผูกดวงดูด้วยครับ ถ้าตะแกไปทำอะไรไม่ดีเข้าละก็ ใช้วิชาคุณไสยเสกหนังควายเข้าท้องเลยครับ

แหะ แหะ พูดเล่นนะครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
harn

โพสต์ที่ 11

ผมก้อชอบดูผุ้บริหารเหมือนกัน จะได้กล้าเอาเงินไปฝากเขาลงทุน
คิดว่าตัวเองอายุมาก ผ่านการทำงานมากว่าสามสิบปีแล้ว คงดูคนไม่ผิดไปมากๆ

แต่ก้อมีปัญหาว่า จะไปประชุมผถห. ก้อมีโอกาสแค่ปีละครั้ง พยายามใช้วิธีสอบถามจากเพื่อนๆที่รู้จัก Comp Visit  ดูรูป และติดตามจากสื่อ

เลยตั้งเป็นกฎว่า ลงทุนล้านแรก ดูแต่ ธุรกิจ ผลประกอบการ ราคา โอกาส
ล้านที่สอง ดูประวัติผู้บริหาร  รูป การศึกษา ผลงาน ชื่อเสียง
ล้านที่สามจะลงก้อต่อเมื่อ เห็นหน้า ทีมผู้บริหาร (ตัวเป็นๆ)ได้ฟังการตอบคำถามของผู้ถือหุ้น

ก้อมีเหมือนกัน ที่ไปประชุมผถห. ฟังผู้บริหารแล้ว กลับมาแล้วขายหุ้นหมดเลย ผ่านมา 4-5 ปีแล้วราคาไม่ขึ้นมาถึงราคาที่ขายเลย แสดงว่าดูไม่ผิด

ดูหน้าดูตา..สักหน่อยก้อดีครับ เผื่อจะมีอะไร สะกิดใจให้คิดบ้าง
โพสต์โพสต์