ขอคำแนะนำสำหรับ ITD, NOBLE, NFS, SHIN หน่อยนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Torsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำสำหรับ ITD, NOBLE, NFS, SHIN หน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 1

พอร์ตผมมี ITD@28, [email protected], [email protected], [email protected]
ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่าผมควรถือยาว หรือว่าขายทำกำไรในภาวะตลาดตอนนี้ ถ้าขายควรจะขายที่เท่าไหร่ดีครับ
ผมยังมีเงินสดเหลือ ไม่ทราบว่าควรที่จะเก็บไว้เพื่อรอตลาดอ่อนตัวกว่านี้หรือว่าควรลงทุนในหุ้นตัวไหนดีครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 2

ที่ผมพอบอกได้ก็มี SHIN ตัวเดียวครับ

ในระยะยาวเป็นหุ้นความเสี่ยงต่ำ คาดว่าจะมีปันผลสม่ำเสมอ ซื้อง่ายขายคล่อง ผมว่า 17.2 อาจจะแพงไปนิด แต่ถ้าเป็นเงินเย็นและไม่รีบร้อน ก็พอจะค่อยๆเก็บไปได้ครับ

ส่วน NFS เพิ่มทุนไปหมื่นล้าน ได้ยินก็หนาวแล้วครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3

คุณ Torsak ครับ
ผมขอแนะนะหน่อยนะครับ ก่อนลงทุนต้องคิดให้รอบคอบสักนิด เพราะการซื้อขายบ่อยๆ สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ การเสียค่า commission ให้กับโบรกเกอร์ ลองคิดดูน่าครับว่าถ้าซื้อขายแค่อย่างละครั้งต่อเดือนต้องเสีย commission 0.5% (ซื้อ 0.25% ขายอีก 0.25%) ถ้าปีหนึ่งมี 12 เดือนก็จ่ายค่า commission แล้ว 6% ผมไม่แน่ใจว่า คุณ Torsak ต้องการผลตอบแทนต่อปีเท่าไรครับ พร้อมจะแบ่งให้โบรกเกอร์เยอะขนาดนั้นหรือยัง ส่วนตัวผมซื้อผ่านทาง Internet เสียแค่ 0.2% อีกต่างหาก :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 4

ผมเคยมีNOBLEที่3.xxขายไปตอน 6.xxและไม่เคยไปมองมันอีกเลย ผมว่าตรวจสอบรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยก็ดีนะครับ โดยเฉพาะบริษัทในกลุ่มที่ดิน มันไซฟ่อนกันง่าย
ภาพประจำตัวสมาชิก
2nd wind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 5

I used to buy itd at 17.8 B and already sold it at 26 B krub.
I thought it's quite risky at the time foreigners making temporary, fake volumes like this. It prepares to fall any time now (steeply for sure), I mean the high beta sectors.
ล็อคหัวข้อ