พรุ่งนี้ยุบไม่ยุบพรรคพลังประชาชน มีผลต่อตลาดหุ้นอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

พรุ่งนี้ยุบไม่ยุบพรรคพลังประชาชน มีผลต่อตลาดหุ้นอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่เอาประเด็นการเมืองนะครับ เพราะเว็บห้ามไว้ ใครโพสประเด็นการเมือง

โดนใบเหลือง ใบแดง ห้ามโพส ห้ามอ่าน ห้ามเข้านะครับ

คือผมอยากรู้ว่า พวกเราคิดอย่างไร หากมีการ ยุบพรรคพลังประชาชน แล้วมีการตั้งรัฐบาลแห่งชาติ โดย นายอภิสิทธิ์ ขึ้นเป็นนายก

ตลาดหุ้นจะเป็นอย่างไรครับ ขึ้น หรือ ลง

หากกระทู้นี้ดูแล้วไม่เหมาะสม ก็ลบได้เลยครับ ท่าน mod อยากรู้ว่าเพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ คิดอย่างไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

แหม่...

พี่เจ๋งจะมาสอน แต่ตั้งเป็นคำถาม สอนแบบ work shop อีกแล้ว  อิอิ

ผมขอลองตอบนะ

แบ่งเป็นหุ้น สักสามกลุ่มใหญ่ๆ

1. หุ้นที่พื้นฐานได้รับผลกระทบ
เช่น บริษัทที่รับงานภาครัฐ นโยบายแต่ละพรรคที่ต่างกัน พื้นฐานก็เปลี่ยนได้
(มองได้ทั้งแง่ดี ไม่ดี นะครับ เพราะ พรรค ป อาจมีนโยบาย xxx มากกว่าพรรค พ เป็นต้น...

2. หุ้นที่พื้นฐาน ไม่ได้รับผลกระทบ แต่ ราคาเปลี่ยน
อาจเนื่องจาก มีกลุ่มที่ให้ความไว้วางใจต่อ รัฐบาล พรรค xxx มากกว่าหรือน้อยกว่า  เช่น กลุ่มที่มี ต่างชาติ หรือ กองทุน ถืออยู่ด้วย

3. หุ้นที่พื้นฐาน ไม่ได้รับผลกระทบ ราคา เปลี่ยนไม่มาก หรือไม่เปลี่ยน
ก็คงเป็นจำพวก หุ้น VI ราคา เปลี่ยน ก็อาจไม่มาก (ทั้งทางขึ้น ทางลง)

ประมาณนี้มั้งครับ จารย์ อิอิ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 3

อ่อ ยังตอบไม่จบ ถามกว้างๆ ว่า ตลาด ขึ้นหรือลง
คงหมายถึง set โดยรวม ซึ่งผมมองว่า ตัวที่มีผลกะ set มากๆ ส่วนใหญ่ตกอยู่ในข้อ 2 ด้านบน

ดังนั้น ขึ้นหรือลง อยู่ที่ว่า คนส่วนมากที่ถือ คิดว่าคนส่วนมาก ให้ความไว้วางใจ กับรัฐบาลนี้มากน้อยแค่ไหน

ถ้ามากกว่า พรรคเดิม ก็ขึ้น ถ้าน้อยกว่าพรรคเดิม ก็คงลง

แล้วแต่ อารมณ์ของ ตลาด
artvr4
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมว่า ไม่ว่า ยุบไม่ยุบ หรือ หุ้น ขึ้น ไม่ขึ้น

นักวิเคราะห์ก็จะเอามาอ้างเป็นข้ออ้างได้เสมอ

เช่น  หากว่า ไม่ยุบ   หุ้นขึ้น    จะบอกว่าอะไรดี
          หากว่า ยุบ  หุ้นขึ้น     ก็จะบอกว่า  อะไรดี  
     หากว่า ไม่ยุบ   หุ้นลง    จะบอกว่าอะไรดี

หากว่า  ยุบ   หุ้นลง   จะบอกว่าอะไรดี

ช่วยเติมให้ผมด้วยสิครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ลงแล้วก็ขึ้นครับ
เพราะหุ้นมันมีขึ้นมีลง
พิมพ์เองงงเองแฮะ :oops:
akkhapon

โพสต์ที่ 6

Noonino เขียน:ลงแล้วก็ขึ้นครับ
เพราะหุ้นมันมีขึ้นมีลง
พิมพ์เองงงเองแฮะ :oops:
เข้ามาดูและฮา ครับ  :D
sawarut

โพสต์ที่ 7

ผมงงกับหุ้นไทยมานานแล้วคับบบ  

ต่างชาติลง ไทยขึ้น
ต่างชาติขึ้น ไทยลง

อย่างไงก็ตามพรุ่งนี้ศาลตัดสิน 16.00 น  ดีไม่ดีกว่าจะประกาศตลาดอาจปิดก่อน ยังไงพรรคไหนมาเป็นก็คงเหนื่อยคับ เศรษฐกิจยังไม่ค่อยดี แถมพี่อเมริกาก็มีแวว ถดถอยยย
พี่ไทยกลุ่มส่งออกก็เตรียม ค่าเงินแข็งตามระเบียบ

ผมคิดมานานยังไง ยังไงก็คิดไม่ออกคับ พี่ jeng ว่าถ้าเกิด ยุบพรรค หุ้นอาจขึ้นก็ได้หรืออาจจะลงก็ได้
เพราะนี้คือตลาดหุ้นไทย

:?  :?  :?
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

ถ้ายุบ -> ตก เพราะผิดคาด ทำให้เกิดความไม่แน่นอน คนมองไม่ออกว่าจะมีความยุ่งยากต่อไปหรือไม่

ถ้าไม่ยุบ -> neutral ไม่มีผลอะไรมากมาย เพราะเข้าใจว่าคนส่วนใหญ่คาดการณ์ผลไว้อย่างนั้นแล้ว
moonkiss

โพสต์ที่ 9

เน่าแน่นอนครับ
ความไม่แน่นอนและไม่โปร่งใสของประเทศ ประเทศที่ปกครองตามระบอบประชาธิปไตยที่การเลือกตั้งเป็นแค่ของเล่น เล่นแพ้ก็ควำกระดานทิ้ง จะหาความแน่นอนมั่นคงในนโยบายใดๆได้ครับ
ปุย

โพสต์ที่ 10

mprandy เขียน:ถ้ายุบ -> ตก เพราะผิดคาด ทำให้เกิดความไม่แน่นอน คนมองไม่ออกว่าจะมีความยุ่งยากต่อไปหรือไม่

ถ้าไม่ยุบ -> neutral ไม่มีผลอะไรมากมาย เพราะเข้าใจว่าคนส่วนใหญ่คาดการณ์ผลไว้อย่างนั้นแล้ว
คงจะแนวนี้อ่ะครับ ถ้ายุบ ก็เตรียมขายกันได้เลย
แล้วก็รอ เข้าไปรับเมื่อไร ต้องดูอีกที

ถ้าไม่ยุบ น่าจะมีเด้งนะ เพราะชัดเจนขึ้นมาระดับนึงว่า ยอมๆกันแล้ว
เทียน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

ถ้ายุบ  ตลาดน่าจะตกพักใหญ่ครับ

จนกว่าการเมือง จะเริ่มลงตัว

แต่ในใจผมคิดว่าไม่น่าจะยุบ เพราะเรื่องใหญ่ระดับ ใช้เวลาในการไตร่สรวง แค่ไม่กี่ชั่วโมง

เหมือนมีคำตอบอยู่ในใจอยู่แล้ว
path2544

ผมว่า...

โพสต์ที่ 12

ผมว่าถ้าผิดกฎหมายจริง ก็ต้อง ยุบ

แต่

คงไม่มีผลอะไร เพราะ รัฐธรรมนูน ให้ย้ายพรรคได้ และเค้าก็คงตรียมไว้แล้ว

สำหรับหุ้น

คงตกบ้าง  :lol:  :lol:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
century78

โพสต์ที่ 13

กฏหมายคือ ข้อตกลงของมหาชน ผ่านทางรัฐสภา

แต่ถ้า  เกิดการยุบพรรคขึ้นมา  ถามว่า ศาล จะตอบคำถาม
คนเลือก พรรคพลังแม้ว ได้อย่างไร

เหมือนกับ สั่งปิดอาบอบนวด เพราะกฎหมายห้ามค้าประเวณี
ล่ะครับ   ถ้าทำจริง การท่องเที่ยวเม็ดเงินจะหายไปเยอะ และ
เหล่านักลงทุน และชายไทย คงเครียดหาที่ระบายไม่ออก อีก
เยอะเลย ( ฮา )

ส่วนผลกระทบจากการลงุทน มองว่า ในระยะยาว น่าจะขึ้นเพราะ
ตลาดไม่กลัวข่าวร้าย  

แต่กลัวข่าวลือ และข่าวไม่แน่นอน ...
โพสต์โพสต์