G** กับการบริหารวงเงินมาร์จิ้นแปลกๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

G** กับการบริหารวงเงินมาร์จิ้นแปลกๆ

โพสต์ที่ 1

วันนี้ผมโทรไปสั่งออเดอร์ที่ G**ครับ

ผม ซื้อ-ขาย บัญชีมาร์จิ้น มาร์บอกว่าซื้อไม่ได้ครับ เพราะบริษัทยกเลิกการให้วงเงินกู้บัญชีมาร์จิ้นแล้ว ต้องไปเปิด TSFC อีกบัญชี โดยให้เหตุผลว่า บริษัทไม่มีวงเงินให้กู้ยืมแล้วต้องไปกู้ TSFC

ผมจึงถามต่อไปว่าทำไมถึงไม่มีทั้งที่เมื่อวานยังซื้อได้ มาร์บอกว่าผู้บริหารสั่งปิดวงเงินกู้ทั้งระบบ เพราะ มีแต่คนซื้อแล้วไม่มีคนขายวงเงินเลยเต็ม ด้วยความที่ผมรู้ว่าไม่ใช่ความผิดมาร์ แต่ผิดที่ระบบบริษัทผมเลยไม่อยากตำหนิอะไรมาร์ ก็เลยไม่ซื้อ เลยโชคดีไปครับ ไม่งั้นเลือดอาบ 555

แต่สิ่งที่ผมคิด คือ

1. ตอนแรกผมจะเปิด TSFC มาร์บอกว่าเปิดลำบาก ให้เปิดมาร์จิ้นของ G** ก็ได้มีค่าเท่ากัน แล้วตอนนี้ให้ผมมาจ่ายเงินค่าธรรมเนียม TSFC ใหม่ ค่าอาการแสตมป์ล้านละ 500 บาท เพื่อที่ผมจะเทรดใหม่ได้ แล้วผมจะจ่ายเพื่ออะไร ในเมื่อผมก็จ่ายไปแล้วให้ G** ??

2. เมื่อวานซื้อได้ครับ แต่วันนี้อยู่ดีๆก็ซื้อไม่ได้ ผู้บริหารไม่มีการป้องกันที่ดีเลย คิดจะไม่ให้ก็ไม่ให้เลย ผมว่าไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องสักเท่าไรครับ หากรู้ว่าไม่มีวงเงินก็น่าจะปรับลดวงเงินการกู้ลง ไม่ใช่ปิดไปเลย

การที่บอกว่าไม่มีวงเงินนั้นผู้บริหารน่าจะรู้สถานะทางการเงินในบริษัทที่จะให้กู้ การออกมาเตือนก่อน หรือ การหาวิธีการป้องกันการซื้อแล้วแช่ไว้ น่าจะเป็นวิธีที่ดีกว่าการอที่อยู่ดีๆมาปิดเลย

หากจะปิดวงเงินการกู้ก็น่าจะมีจดหมายมาบอกล่วงหน้าเพื่อที่จะให้ลูกค้าได้หาช่องทางไว้ก่อนครับ

ผมคิดว่าการที่ G** มาทำอย่างนี้ ผมว่าไม่ถูกต้องสักเท่าไรครับ

ถ้าคิดจะทำการค้ากับโบรกเล็กๆอย่าง G** ก็อยากให้ลองพิจารณาดูอีกทีครับ

ขอบคุณที่ฟังผมบ่นครับ  :D
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เห็น G แล้วพูดถึงเงินกู้

ไอ้เราก็นึกไปถึง GC  :lol:   :lol:
โพสต์โพสต์