ปีใหม่เตรียมตัวสู่กับตลาดหุ้น อย่างไรกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
msn_jom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปีใหม่เตรียมตัวสู่กับตลาดหุ้น อย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 2

ผมว่าเราไม่ต้องสู้หรอกครับ

ทำงาน เก็บเงิน คอยโอกาส

ลงทุนเมื่อพบหุ้นที่ดีในราคาที่เหมาะสม

ตั้งเป้าให้ได้ปีละ 10-15% ก็พอแล้ว
จงทนอด และอดทน
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

หวังว่าไม่มีระเบิดนะ เห็นเตรียมๆอะไรกันอยู่ ประจำการกันขมักเขม้น
scubidu

โพสต์ที่ 4

คงไม่คิดละครับ

เงินไม่มี หมดใจคิด
marble

โพสต์ที่ 5

Jeng เขียน:หวังว่าไม่มีระเบิดนะ เห็นเตรียมๆอะไรกันอยู่ ประจำการกันขมักเขม้น

:shock:  :shock:  :x
gnomeller

โพสต์ที่ 6

ขอ 15% กำไร
แต่ดูท่าทางจะไม่ทัน ปีนี้ ช่วงเวลานี้ พอรทกำไรแค่ 8%
ต้องอีกเกือบเท่าตัว นี่ขนาดบริหารความเสี่ยงนำเงิน 10-15% ในพอร์ทไป "เล่นหุ้น" ความเสี่ยงสูงแล้วนะ ก็มีทั้งได้ ทั้งเสีย

ส่วนการจะ"ลงทุน"ให้ได้กำไร 15% นี่มันไม่ใช่ง่ายๆเลย  :idea:
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมลงมาเกือบๆ full time ครับ

แล้วก็หาโอกาสทั้งทางหุ้น ทางการศีกษา แล้วความสุขส่วนตัว
เพิ่มจากเวลาที่เพิ่มขึ้น  :twisted:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Vangogh

โพสต์ที่ 8

Jeng เขียน:หวังว่าไม่มีระเบิดนะ เห็นเตรียมๆอะไรกันอยู่ ประจำการกันขมักเขม้น
จริงเหรอครับพี่ Jeng ถ้ายังงี้แล้วพี่เตรียมสู้ยังไงครับ  :roll:  :o
Dare to win...
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 9

ไม่ได้เตรียมอะไรครับ ซื้อหุ้นที่ดี ในราคาที่เหมาะสม ถือ แล้วก็ขาย ในราคาที่อยากขาย

พี่ก็แค่พร้อมซื้อ พร้อมขายเมื่อถึงเวลาครับ

อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด และก็หวังอย่างยิ่ง ว่าจะไม่มีปัญหาอะไร มาซ้ำเติม ประเทศจะได้เดินต่อได้ครับ

อย่างไรก็ตามพี่ก็ตั้งเป้าว่า ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น พี่ก็ต้องสามารถลงทุนต่อไปได้ครับ

นั่นหมายถึง ไม่ว่าจะเกิดอะไร พี่ต้องสามารถฉกฉวยปัญหา เป็นโอกาสให้ได้ครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 10

เต็ม port อยู่เลยครับ รอขายอยางเดียว อิอิ :)
VI ฝึกหัด
msn_jom

โพสต์ที่ 11

Jeng เขียน:ไม่ได้เตรียมอะไรครับ ซื้อหุ้นที่ดี ในราคาที่เหมาะสม ถือ แล้วก็ขาย ในราคาที่อยากขาย

พี่ก็แค่พร้อมซื้อ พร้อมขายเมื่อถึงเวลาครับ

อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด และก็หวังอย่างยิ่ง ว่าจะไม่มีปัญหาอะไร มาซ้ำเติม ประเทศจะได้เดินต่อได้ครับ

อย่างไรก็ตามพี่ก็ตั้งเป้าว่า ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น พี่ก็ต้องสามารถลงทุนต่อไปได้ครับ

นั่นหมายถึง ไม่ว่าจะเกิดอะไร พี่ต้องสามารถฉกฉวยปัญหา เป็นโอกาสให้ได้ครับ

สุดยอดเลยครับพี่  VI ตัวจริงเลยครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

ไหว้พระ ไหว้เจ้า เสริมบารมี
กราบขอพรจากบุคคลที่ควรกราบไหว้ท่าน เพื่อขอพร
เอาหนังสือการลงทุนมาทบทวน
ดูขอผิดพลาดในอดีตว่าผิดพลาดที่ไหนบ้าง เอามาแก้ไข

:)
:)
beammy

โพสต์ที่ 13

ตาหมูอ้วน. เขียน:เต็ม port อยู่เลยครับ รอขายอยางเดียว อิอิ :)
ผมเต็มพอร์ตเหมือนกันครับ รอซื้ออย่างเดียว  8)  ...
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

กำลังฝึกวิชา ถ้ำมอง ดูหุ้นจากพวกพี่ๆอยู่ครับ  :lol:
TPH

โพสต์ที่ 15

เตรียมตัวให้พร้อมโดยการเข้ามาศึกษาหาความรู้ที่นี่ไงครับ

ตอนนี้คอยสะกดรอยตามเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ แต่ละคนอยู่ครับในห้องร้อยคนร้อยหุ้น

สั่งสมประสบการณ์ความรู้ในห้อง Value investing, ห้องบทความ และคลังกระทู้คุณค่า รวมถึงเลือกลงทุนในหนังสือจากร้อยคนร้อยเล่ม

สุดท้ายก็เตรียมตัวเตรียมใจรวมทั้งกระสุนเพื่อรอโอกาสที่จะมาเยือน

สุขสนต์และมีความสุขมากๆ ในปีใหม่นี้ :B  :cheers:
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

ขอใช้ทฤษฎีของ The Richest Man in Babylone นะครับ

ตอนนี้ผมแบ่งรายได้ออกเป็น 3 ส่วน

ส่วนแรก 10 % >> เก็บลืม เผื่อไว้ยามฉุกเฉิน

สำหรับส่วนนี้ ปัจจุบันผมเก็บได้ส่วนหนึ่ง เท่าที่จำเป็นพอใช้จ่าย นอกนั้นลงหุ้นหมด แต่จริงๆอยากเก็บสำรองไว้เพิ่มสักนิด เผื่อค่าใช้จ่ายใน 3 เดือน
เผื่อมีอะไรไม่คาดคิด จะได้ไม่ต้องขายหุ้น มาซื้อข้าว

(ข้าวน่าจะแพงนะ ราคาเป็นหมื่อนเลย :lol: )

ส่วนที่ 2 >> 20 %ของเงินเอน ใช้จ่ายหนี้ที่มี

ตอนนี้ยังมีภาระหนี้เพื่อทางบ้าน แต่ไม่ยากเย็นเท่าไหร่ อาจเกินบ้างนิดหน่อย
แต่ผมใช้วิธีลดเงินส่วนที่ 3 นั่นคือค่าใช้จ่าย (แต่ไม่ลดการลงทุน :lol: )

ส่วนที่ 3 ค่าใช้จ่าย และถ้าเหลือ ค่อยนำไปลงทุนในสิ่งที่เรารู้จัก และเข้าใจมันดี

ตอนนี้ พยายามลงทุนอย่างพอเพียง

พยายามควบคุมวินัยทางอารมณ์

พยายามเก็บเงินสดไว้บ้าง เผื่อตอนของถูกเต็มตลาด
จะได้มีเงินไว้ shop ของถูก

ชอบการลงทุนแบบ VI มากๆครับ
เพราะผมนำมาประยุกต์ใช้ได้กับทุกเรื่องในชีวิตประจำวัน

มีความสุขในการลงทุนนะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 17

noooon010 เขียน: ส่วนที่ 2 >> 20 %ของเงินเอน ใช้จ่ายหนี้ที่มี
ขอแก้เป็น 20% ของรายได้ นะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 18

มีอีกอย่างที่จะเสริมครับ
(ทุกคนคงทราบกันดีอยู่แล้ว แต่ทำยากเหมือนกัน)

...

เรื่องนั้นก็คือ การมั่นใจในคน(เปรียบเทียบได้กับหุ้น)ที่เรารักครับ

บางทีมีคนบอกว่า คนที่เรารักไปทำอะไรเสียหาย

หนีเรียนบ้าง

ไปเที่ยวกับคนอื่นบ้างล่ะ

ไปชกกับใครเค้าบ้างล่ะ
(ยกตัวอย่างโหดไปไหมหนอ)

สุดท้าย เราก็ต้อง ใช้สติ และปัญญาใตร่ตรอง

ดูว่าคนๆนั้นเป็นแบบนั้นจริงไหม ถ้าจริง มันเป็นแบบนั้นอย่างถาวรหรือไม่
ถ้าบางครั้ง เค้าอาจทำอะไรไม่ดีไปบ้าง

แต่จริงๆเค้ายังเป็นคนที่ดีของเราอยู่
ก็ไม่เห็นเป็นไรเลย

คนอื่นจะมองว่าเค้าไม่ดี(เหมือนที่มีการเทขายหุ้นบางอัน)

ผมว่ามันเป็นโอกาสที่จะไปซับน้ำตาเค้า ดูแลเค้า

แล้วเราก็รักกันเหมือนเดิม

...

ยกตัวอย่างแบบนี้ไม่รู้ว่าจะเข้าใจกันไหมนะครับ
แต่ผมฝึกตัวเองอยู่

แล้วก็ต้องไม่ overconfidence ว่า คน(หุ้น)ของเราดีทีสุด เสมอ
จนไม่ฟังเสียงใครสักคนด้วยนะครับ

กำลังพยายามฝึกอยู่ครับ ถ้าทำได้มันคงดีมากๆ

...จริงๆเรื่องความรัก น่าจะถามหมอ เค เนอะ  :lol:

pavilion

โพสต์ที่ 19

เตรียมเงิน
เตรียมกาย
เตรียมใจ
เตรียมความรู้
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 20

สุนทรพจน์ป๋ามนคมดีจริงๆ ครับ ยกมาไว้ที่นี่เผื่อท่านอื่นๆ ยังไมได้อ่านครับ

รูปภาพ

มุมมองปี 51
Value Way
มนตรี นิพิฐวิทยา 28 ธันวาคม 2550

คงไม่เร็วไปถ้าเราจะมามองถึงแนวโน้มของการลงทุนในปีหน้ากันในช่วงเวลาก่อนสิ้นปีสักหนึ่งสัปดาห์ล่วงหน้า

สำหรับปี50ที่กำลังจะผ่านไปนั้นเรียกได้ว่าเป็นปีที่ค่อนข้างยุ่ง วุ่นวายกันพอสมควร แต่ดัชนีราคาหลักทรัพย์ก็ยังคงปรับตัวขึ้นจากหุ้นของบริษัทในกลุ่มพลังงาน สำหรับในปีหน้านั้น จากการสอบถามจากพรรคพวกที่ทำงานในธุรกิจพลังงาน พวกเขาเหล่านั้นก็ยังมีมุมมองที่ดีต่อธุรกิจนี้อยู่ ถึงแม้ว่าราคาน้ำมันอาจจะปรับตัวลงแต่เราคงไม่ได้เห็นการลดลงอย่างที่เคยเป็นมา

ดังนั้นผมจึงอยากจะสรุปปัจจัยที่น่าจับตามอง ไว้เพื่อเป็นข้อสังเกตุคร่าวๆเพื่อประกอบการตัดสินใจลงทุนของคุณดังนี้ครับ

ปัจจัยที่น่าจับตามอง

1)              คงไม่สนใจไม่ได้กับสถานการณ์ทางการเมืองในบ้านเรา ถึงแม้ว่าเราจะมีการเลือกตั้งไปแล้ว แต่ผมก็ยังเชื่อว่าการจัดตั้งรัฐบาลก็จะยังคงยืดเยื้อออกไปอีกนานพอควร และระหว่างนั้นคงจะสับสนวุ่นวายกันพอสมควร ทั้งในเรื่องข้อกฎหมายเลือกตั้งที่เป็นของใหม่ พรรคที่จะได้ร่วมจัดตั้งรัฐบาล ปัจจัยนี้น่าจะส่งผลต่อความมั่นใจของผู้บริโภคต่อไปอีกสักระยะ

2)              อัตราดอกเบี้ยในบ้านเรา เนื่องจากอัตราเงินเฟ้อที่เป็นเป้าหมายในการกำหนดดอกเบี้ยนโยบายยังคงมีโอกาสที่จะปรับตัวขึ้นได้จากการที่ราคาน้ำมัน อุปโภคบริโภคอื่นๆปรับตัวขึ้น จริงๆสินค้าหลายชนิดก็ปรับราคาขึ้นแล้ว ถ้าใครยังไม่ได้สังเกตก็สังเกตเสียนะครับ จากผลนี้การลดดอกเบี้ยลงอีกคงทำได้ยาก และอาจจะทรงตัวหรือปรับขึ้น

3)              การลงทุนทางตรงจากต่างชาติ เท่าที่เห็นๆกันอยู่ก็จะมีเพียงธุรกิจยานยนต์ที่ขยายการผลิต เพื่อส่งออก และทำECO CAR รองรับตลาดในประเทศ ส่วนการลงทุนอื่นๆยังไม่เห็นการขยายตัวนัก ทั้งนี้จะต้องรอดูความแน่นอนของการจัดตั้งรัฐบาลใหม่ หากทำได้อย่างมั่นคงความเชื่อมั่นคงจะเริ่มกลับมา หากรัฐบาลที่จัดตั้งใหม่นี้ไม่มั่นคงแข็งแรง การลงทุนของต่างชาติอาจจะยังคงนิ่งเพื่อรอดูความชัดเจนอีกครั้ง

4)              ปัญหาเศรษฐกิจในฝั่งอเมริกาและยุโรปที่กำลังก่อตัวขึ้น ส่วนนี้อาจส่งผลต่อการส่งออกของบ้านเรา ซึ่งในปีนี้การส่งออกเป็นตัวช่วยให้ GDP ขยายตัวได้ดีพอสมควร

ถึงแม้ว่ามุมมองต่อสภาพเศรษฐกิจโดยรวมของบ้านเราในปีหน้าอาจจะมองได้ไม่ชัดเจนนัก แต่สำหรับการลงทุนระยะยาวนั้นเราไม่ได้มองเพียงแค่เศรษฐกิจในภาพใหญ่เพียงอย่างเดียว แต่เราต้องมองเข้าไปถึงสภาพเศรษฐกิจในระดับองค์การ หรือความแข่งแกร่งของบริษัท เช่น ความแข็งแกร่งของฐานะทางการเงิน ความสามารถในการแข่งขัน ฯลฯ      เช่นกันครับ ผมก็จะสรุปถึงสิ่งที่ต้องสังเกตเมื่อเราจะต้องลงทุนในกิจการต่างๆดังนี้ครับ

1.      แม้ว่าเราจะเห็นสภาพเศรษฐกิจชะลอตัว แต่สิ่งที่เกิดขึ้นนั้นเกิดจากความไม่มั่นใจในสภาพแวดล้อมที่เกิดผลกระทบจากสภาพการเมือง ที่ส่งผลต่อความมั่นใจในการจับจ่ายใช้สอย แต่ผมยังเชื่อว่าคนไทยยังคงมีกำลังซื้อเพียงแต่ยังไม่กล้าใช้เท่านั้นเอง หากสถานการณ์ในปีหน้ายังคงเป็นเช่นปีนี้อยู่ กิจการที่น่าจะลงทุนและให้ผลตอบแทนที่มั่นคงได้น่าจะเป็นกิจการที่ค้าขายสินค้าที่จำเป็นต่อชีวิตประจำวัน เช่น อาหาร เครื่องอุปโภคบริโภค

2.      เนื่องจากราคาน้ำมันที่ปรับตัวสูงขึ้นและเชื่อว่าราคาน้ำมันจะไม่กลับมาถูกเหมือนเดิมแล้วนั้น สิ่งที่เป็นปัจจัยที่ห้าที่ขาดไม่ได้สำหรับคนเมืองคือรถยนต์ แต่จะเปลี่ยนจากรถยนต์ที่ใช้น้ำมันมากๆจะหันมาใช้น้ำมันในระดับที่ประหยัดมากขึ้น จากข้อมูลที่ได้รับจากงานแสดงรถยนต์เมื่อปลายปี ยอดจองรถยนต์ประหยัดพลังงานเริ่มมาแรงมียอดจองที่สูงอย่างเห็นได้ชัด ประกอบกับบริษัทรถยนต์ในประเทศไทยสองสามรายได้วางสายการผลิตรถยนต์ดังกล่าวแล้วจะเริ่มผลิตออกจำหน่ายในปีหน้า แต่บริษัทในตลาดหุ้นไม่มีผู้ผลิตรถยนต์ แต่มีผู้ผลิตชิ้นส่วนรถยนต์หลายราย ดังนั้นปีหน้าน่าจะเป็นปีที่กิจการในกลุ่มนี้กลับมาคึกคักได้อีกครั้ง

3.      ทั้งสองปัจจัยที่กล่าวมาข้างต้นนั้น เรายังจะต้องนำมาประกอบกับข้อมูลที่สำคัญๆดังนี้

a.      ฐานะทางการแข่งขัน บริษัทควรเป็นบริษัทที่อยู่ในอันดับต้นๆของอุตสาหกรรม

b.      กิจการควรมีกำไรในอัตราที่สูง ซึ่งจะได้รับผลดีจากการขยายตัวในครั้งนี้อย่างเต็มที่ หากกิจการมีอัตรากำไรที่ต่ำประโยชน์ที่ได้รับก็จะน้อยลงไป

c.       กิจการควรมีประสิทธิภาพในการใช้สินทรัพย์ในระดับสูง สังเกตได้จาก ROA ที่อยู่ในระดับสูง และเติบโตขึ้นจากปีก่อนๆมาโดยตลอด

d.      ฐานะทางการเงินที่แข็งแกร่ง จะก่อให้เกิดความยืดหยุ่นในกรณีที่ต้องรับกับสภาพการเปลี่ยนแปลงที่อาจจะเกิดจากความไม่แน่นอนได้ การจัดโครงสร้างเงินทุนที่เหมาะสมกับอัตราดอกเบี้ยในกรณีที่ต้องใช้เงินกู้ ทั้งนี้เพื่ออาศัยประโยชน์จากการที่ดอกเบี้ยต่ำ เพื่อลดต้นทุนเงินทุนและเพิ่มผลตอบแทนจากเงินลงทุนของผู้ถือหุ้น

จากข้อสังเกตดังกล่าวที่เสนอมา ผมอยากจะฝากเอาไว้ให้เพื่อนๆนักลงทุนทุกท่านนำเอาไปพิจารณาประกอบการลงทุนของท่านสำหรับปีหน้า เพื่อให้ได้รับผลตอบแทนที่เหมาะสมกับความเสี่ยงที่เกิดจากความไม่แน่นอนของสภาพการณ์บ้านเราในปีหน้า

สิ่งที่อยากจะฝากเอาไว้อีกอย่างหนึ่งคือ ทั้งหมดนี้เป็นแต่เพียงมุมมองของผมอย่างเดียว ท่านเองก็อาจจะมีมุมมองของท่าน เนื่องจากข้อมูลที่ต่างกัน ฉนั้นจงอาศัยข้อมูลที่มีประกอบการพิจารณาให้เหมาะสม อย่าใช้เพียงข้อมูลของคนใดคนหนึ่งตัดสินใจเท่านั้น
โพสต์โพสต์