เขาทำกันแบบนี้หรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 125

โพสต์ที่ 1

ผมได้ยินมาว่าบริษัทอสังหาบางบริษัท เขากู้เงินแบงค์มา แล้วเอาค่าใช้จ่ายด้านดอกเบี้ยบันทึกเป็นต้นทุนโครงการ ไม่ได้บันทึกเป็นดอกเบี้ยจ่าย

ดังนั้นถ้าดูในงบ จะเห็นว่าหนี้มากแต่ดอกเบี้ยจ่ายน้อยดูผิดสังเกตุ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ถ้าขายดีก็สบายไปครับ เพราะสามารถผลักภาระได้ แต่ถ้าขายไม่หมด

ตลาดแข่งกันมากคงเป็นภาระแก่บริษัทอสังหานั้นๆเป็นอย่างยิ่ง ผมไม่แน่ใจว่าเขาทำกันอย่างนี้เป็นปกติ หรือเปล่าครับ ผมเข้าใจว่าจะเกิดกับพวกที่

ทำคอนโดขายมากกว่าเนื่องจากต้องใช้ทุนหมุนเวียนสูง รบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 2

ดอกเบี้ยจ่ายที่เกิดขึ้นระหว่างก่อสร้างโครงการ (คอนโดมิเนียม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: เขาทำกันแบบนี้หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 3

คนขายของ เขียน:ผมได้ยินมาว่าบริษัทอสังหาบางบริษัท เขากู้เงินแบงค์มา แล้วเอาค่าใช้จ่ายด้านดอกเบี้ยบันทึกเป็นต้นทุนโครงการ ไม่ได้บันทึกเป็นดอกเบี้ยจ่าย

ดังนั้นถ้าดูในงบ จะเห็นว่าหนี้มากแต่ดอกเบี้ยจ่ายน้อยดูผิดสังเกตุ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ถ้าขายดีก็สบายไปครับ เพราะสามารถผลักภาระได้ แต่ถ้าขายไม่หมด

ตลาดแข่งกันมากคงเป็นภาระแก่บริษัทอสังหานั้นๆเป็นอย่างยิ่ง ผมไม่แน่ใจว่าเขาทำกันอย่างนี้เป็นปกติ หรือเปล่าครับ ผมเข้าใจว่าจะเกิดกับพวกที่

ทำคอนโดขายมากกว่าเนื่องจากต้องใช้ทุนหมุนเวียนสูง รบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
อันนี้ผมเข้าใจว่าเป็นหลักทางการบัญชีสำหรับอสังหาริมทรัพย์ที่สร้างเพื่อขาย
ในระยะเวลาที่ยังสร้างไม่เสร็จ สามารถนำดอกเบี้ยจ่ายเข้าไปคำนวณเป็นต้นทุนในการก่อสร้างได้
magician
Verified User

โพสต์ที่ 4

:?:  แล้ววิธีการลงบัญชีแบบนี้สามารถใช้กับอย่างอื่นนอกจาก อสังหาได้หรือเปล่าครับ เช่น Software คือ ถ้าบริษัทต้องกู้เงินมาเพื่อใช้ในการพัฒนา ดอกเบี้ยในส่วนนี้สามารถลงบัญชีเป็น ต้นทุนในการสร้าง software ได้หรือไม่ครับ
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 125

โพสต์ที่ 5

ขอขอบคุณพี่ฉัตรชัย และ คุณ pongo มากครับที่ช่วยแนะนำ

:bow:
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ความรู้ใหม่เลยครับ  ขอบคุณมากครับ
Everything I do, I do it for you.
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

[quote="magician"]:?:
.....Give Everything but not Give Up.....
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

[quote="chatchai"]ดอกเบี้ยจ่ายที่เกิดขึ้นระหว่างก่อสร้างโครงการ (คอนโดมิเนียม
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Vangogh

โพสต์ที่ 9

[quote="Alastor"][quote="chatchai"]ดอกเบี้ยจ่ายที่เกิดขึ้นระหว่างก่อสร้างโครงการ (คอนโดมิเนียม
Dare to win...
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 10

[quote="Alastor"][quote="chatchai"]ดอกเบี้ยจ่ายที่เกิดขึ้นระหว่างก่อสร้างโครงการ (คอนโดมิเนียม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์