ประสบการณ์ ตีแตก !!! เป็นไงบ้างครับ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

ประสบการณ์ ตีแตก !!! เป็นไงบ้างครับ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อย

โพสต์ที่ 1

ผมอยากรู้ว่า ตีแตกกับการ ทำ arbitrage ใช่ไหม

เหมือนกับการ ที่ เราจั่วได้ ไพ่ 21แล้ว จั่วได้ J 1 ใบ
กับ J อีก 1 ใบ  แล้วเจ้ามือ หยิบไป 3 ใบแล้ว  ยังหยิบเพิ่มอีกหรือป่าว

โอกาสที่ตีแตก  คือ การที่มั่นใจมากๆ แล้วใส่เงินทั้งหมดที่มีลงไปหรือป่าว

ไม่เคยได้มีโอกาสอันนั้น

วันนี้  คิดว่ามีโอกาสอันนั้น

เลยซัดไปเต็มๆ  เกินวงเงินอีกต่างหาก...
สุดท้าย  

ได้ผลครับ

หัวแตก  โดน ไปหนักสุด
คืนกำไรให้กับประชาชนไปหมดแล้วครับ...

ขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆ ช่วยสอนความรู้ ที่แท้จริง
ให้ทราบด้วยครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
...
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

หมอเคโดนตัวไหนตี(หัว)แตกมาเหรอครับ  :la:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
augustz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

เจ้ามือ หยิบสามใบ แบออกมา เป็น 7 7 7 รึเปล่าครับ

ถูกแล้ว ยังมีถูกกว่า ผมว่าเป็นสัจธรรมในตลาดเลยล่ะครับ
Speculators deal with greed.

Investors deal with fear.
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เคยตีแตก อยู่ 2 ตัวในชีวิต

pdi
เห็น stock สังกะสีลดลงเรื่อยๆ ราคาเริ่มเพิ่มมากขึ้น
demand เพิ่มมากขึ้นมาก
supply ใช้เวลา 2 ปี กว่าจะสร้างเหมืองทัน ถ้าเหมืองเคยใช้และปิดไป
ถ้าสร้างใหม่ทั้งหมด ใช้เวลา 5 ปี
ตลาดเพิ่งฟืนจากสภาพหลับไหล

trc
เห็นเป็นบริษัทเล็ก รายได้ก้าวกระโดด
ตอนซื้อ d/e ตำมาก และเพิ่งได้งานใหม่ ซึ่งก็เป็นงานที่ถนัดอีก
เป็น niche market leader และทำกำไรได้ดีมาตลอด
ตอนเริ่มซื้อ pe 5

ใส่ไปครึ่งหน้าตัก เพราะกลัวคิดผิด  :lol:

ส่วน arbritage แบบตีแตกยังไม่เจอครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
crazyrisk

โพสต์ที่ 5

เคยตีแตก อยู่ 2 ตัวในชีวิต
pdi
เห็น stock สังกะสีลดลงเรื่อยๆ ราคาเริ่มเพิ่มมากขึ้น
demand เพิ่มมากขึ้นมาก
supply ใช้เวลา 2 ปี กว่าจะสร้างเหมืองทัน ถ้าเหมืองเคยใช้และปิดไป
ถ้าสร้างใหม่ทั้งหมด ใช้เวลา 5 ปี
ตลาดเพิ่งฟืนจากสภาพหลับไหล
ป๋า ซื้อเมื่อไหร่คับ
แล้วดู เรื่องแนวโน้มของสังกะสียังไงเอ่ย
ตอนนี้  ถือว่า อยู่ในช่วงใกล้ turnaround หรือยัง

trc
เห็นเป็นบริษัทเล็ก รายได้ก้าวกระโดด
ตอนซื้อ d/e ตำมาก และเพิ่งได้งานใหม่ ซึ่งก็เป็นงานที่ถนัดอีก
เป็น niche market leader และทำกำไรได้ดีมาตลอด
ตอนเริ่มซื้อ pe 5

ใส่ไปครึ่งหน้าตัก เพราะกลัวคิดผิด  :lol:

ส่วน arbritage แบบตีแตกยังไม่เจอครับ
ตัวนี้นับถือครับ

เจ๋งจริงๆ

หาตัวแบบนี้ได้เมื่อไหร่สะกิดผมนะ

เลือดที่หัวผมยังไหลไม่หยุดเลย
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
sunrise

โพสต์ที่ 6

crazyrisk เขียน:เคยตีแตก อยู่ 2 ตัวในชีวิต
ป๋า ซื้อเมื่อไหร่คับ
แล้วดู เรื่องแนวโน้มของสังกะสียังไงเอ่ย
ตอนนี้
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
crazyrisk

โพสต์ที่ 7

sunrise เขียน:
ถ้าเจอะแล้วจะสกิด ปัญหาคือ มันไม่ได้เห็นกันบ่อยๆ  :roll:

จะสะกิดหรือจะถีบก้อได้นะคับ
ไม่ว่ากัน

ขอแค่ซื้อหุ้นแล้วกำไร..  

เก่งอย่างนี้  ถึงได้เป็น the hall of fame in TVI ประจำปีนี้คับ...

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:
chut
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 8

เค ไปซื้อ EPCO เช้านี้เหรอ ที่ลดหุ้น 3:1
มัน arbritage ตรงไหนง่ะ  :?:
"Many shall be restored that are now fallen and many shall fall that are now in honor."
Dr.T

โพสต์ที่ 9

เคยมีที่พอจะเรียกได้ ก็มี TLUXE ปีก่อน
คาดการณ์กำไร fully diluted 40 สตางค์ PE 8 = ราคาหุ้น 3.2 fully diluted
มีลูกราคาใช้สิทธิ์ 1.5 บาท --> ลูกควรจะไปที่ 1.7 คิดหยาบ ๆ
รอดูจนลูกต่ำบาท ก็ฟาดไปสี่แสน

อิ่ม อร่อย  :lol:
crazyrisk

โพสต์ที่ 10

[quote="chut"]เค ไปซื้อ EPCO เช้านี้เหรอ ที่ลดหุ้น 3:1
มัน arbritage ตรงไหนง่ะ
Little Boy

โพสต์ที่ 11

ประสบการณ์ของผมถือ A 3 ตัว คนละดอก (หัวใจ ข้าวหลาม จิก) ส่วนดอกโพธิ์ถือ Q ก็เลยตีแตก

เปิดมาเจอ A ดอกโพธิ์  :cry:

ปล.เข้ามาป่วน :mrgreen:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
weraphat

โพสต์ที่ 12

[quote="crazyrisk"][quote="chut"]เค ไปซื้อ EPCO เช้านี้เหรอ ที่ลดหุ้น 3:1
metro

โพสต์ที่ 13

[quote="crazyrisk"][quote="chut"]เค ไปซื้อ EPCO เช้านี้เหรอ ที่ลดหุ้น 3:1
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 14

ตีแตกหรือ
ก็SCNYL กับ UEC
สองตัวนี้ประทับใจที่สุดแล้ว
:)
:)
Prelude

โพสต์ที่ 15

ร่วมเล่าด้วยคนครับ
สดๆร้อนๆเลยครับ TPAC ครับ
ไล่ซื้อตั้งแต่วันที่ท่านประธานประกาศลาออกจนถึงวันที่ตกต่ำสุด
ตอนนั้นก็เหงื่อตกครับ หนาวๆร้อนๆเหมือนกัน เพราะว่าต้องขายตัวอื่นเพื่อมาซื้อตัวนี้

แต่ตอนนี้ ก็ค่อยยังชั่วแล้วครับ เกือบได้ทุนคืนแล้วครับ
แล้วถ้าราคากลับไปยืนที่เดิมก็คือกำไร

ขอบคุณพี่ Jeng ด้วยครับ สำหรับคำแนะนำ
ตอนนั้นเกือบยอมแพ้ขายทิ้งกลางทางแล้วครับ
Prelude

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณพี่ phobenius กับพี่ mprandy ด้วยครับ  :lol:
Basketman

โพสต์ที่ 17

tpac ครับมั่นใจมากๆอย่างไม่มีสาเหตุ หลังกลับจากงาน TVImeeting
เหมือนมีลางสังหรณ์บางอย่าง เลยซัดไปเต็มๆ
"สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องไปปั่นเอาเอง"
aor_vi

โพสต์ที่ 18

นี่ก็วันใหม่แล้วไม่รู้ว่าเลือดที่หัวของหมอเคหยุดไหลหรือยัง อิอิ

แซวเล่นน่า

แต่ก็อยากรู้จริง ๆ ค่ะว่าหมอเคเข้าใจผิดยังไง ถึงได้แตกขนาดนี้
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
crazyrisk

โพสต์ที่ 19

อยากรู้กันจริงๆเหรอคับ  คุณ aor,metro,weraphat.

ก้อบอกแล้วว่ามันเป็นเรื่องน่าอายคับ...

ไว้วันศุกร์นี้  ถ้าเหล้าเข้าปาก.. จะแถลงให้ฟังละกันนะคับ

:wall:  :wall:  :wall:
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 20

crazyrisk เขียน:อยากรู้กันจริงๆเหรอคับ  คุณ aor,metro,weraphat.

ก้อบอกแล้วว่ามันเป็นเรื่องน่าอายคับ...

ไว้วันศุกร์นี้  ถ้าเหล้าเข้าปาก.. จะแถลงให้ฟังละกันนะคับ

:wall:  :wall:  :wall:
ทุกทีพี่ก็ไม่เห็นกินเหล้า (หรือว่าตอนนั้นอยู่กับสาวๆหว่า)
แล้วแบบนี้เหล้ามันจะเข้าปากเหรอครับ
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 21

ผมได้ 7 3ใบ กับ 6  ครบทุกดอกพอดี
เพื่อนคนที่จั่วก่อนหน้าได้ A 3หน้า อีกหน้าไม่มีไพ่สู้
แต่เขาก็ตี่แตก  สุดท้ายหมอไม่รับเย็บ
เจอ เลข3 หน้าที่ไม่มีในมือพอดี  ซวยมาก  :lol:
ถึงตาผมเลยตีแตกมั่ง  จั่วได้ 5   เลยได้เงินครับ   :P
bid please!!
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 22

8) ตัวอย่างของการ arbitrage ครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=29972
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

เคยกับ 7-11 เมื่อหลายปีก่อนตอนนี้ที่ราคาร่วงลงไปที่ 48 บาท (เท่ากับ 4.8 ในบัจจุบัน) จำได้ว่าใส่เงินสดทุกบาทที่มี บวก กับหุ้นที่ขายได้วันนั้นทั้งหมด อิ่ม สบาย ทำให้พอร์ตหลังจากนั้นสวยหรูทีเดียว

กับอีกตัว ratch เมื่อปีก่อนที่มีวันนึงมันร่วงลงมา 32 โดยไม่ทราบสาเหตุทางพื้นฐาน วันนั้นทุ่มหมดตัวเหมือนกัน  :D  เป็นคำสั่งซื้อทีเดียว ที่เยอะสุดตั้งแต่เล่นหุ้นมาจนบัจจุบัน
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 24

ตัวอย่างของการ arbitrage ครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=29972
แต่ผมยังไม่มองว่าอันนี้เป็น artibrage ครับ ยังรู้สึกว่ามีความเสี่ยงหลายอย่าง เช่น n-park ขายหุ้น 4 ตัวอื่นได้ แล้วเกิดไม่อยากขายตัวนี้ขึ้นมา หรือ การที่รีบ ๆ ขาย อาจได้ราคาตำ เพราะถ้าขายได้ต่ำกว่าราคาทุนสัก 10 เปอร์เซ็นต์ หารออกมา หักค่าใช้จ่ายก็แทบไม่กำไรเท่าไหร่แล้วครับ
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 25

zolomon เขียน: แต่ผมยังไม่มองว่าอันนี้เป็น artibrage ครับ ยังรู้สึกว่ามีความเสี่ยงหลายอย่าง เช่น n-park ขายหุ้น 4 ตัวอื่นได้ แล้วเกิดไม่อยากขายตัวนี้ขึ้นมา หรือ การที่รีบ ๆ ขาย อาจได้ราคาตำ เพราะถ้าขายได้ต่ำกว่าราคาทุนสัก 10 เปอร์เซ็นต์ หารออกมา หักค่าใช้จ่ายก็แทบไม่กำไรเท่าไหร่แล้วครับ
8) จริงๆด้วยครับ มันไม่certainเป๊ะๆ อย่างพี่คิงโซโลม่อนว่า

แต่ที่certainอีกอย่างคือarbitrage ไม่ใช่ อา-ที-บราจ แน่ๆ
    มาแซวนะครับ ได้ความรู้ดีครับ ขอบคุณ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 26

มีแต่ ประสบการณ์ ตี(ลูกแบตโดนหัวคนข้างหน้า)แตก

พอไหวมะครับ  :D
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 27

อีก 2 ปี เดี๋ยวมาเล่าให้ฟัง... :lol:  :lol:  :lol:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
nanchan

โพสต์ที่ 28

อีก2ปีครึ่งมาเหล้าให้ฟัง

ไม่เคยตีแตกเลยครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 29

nanchan เขียน:อีก2ปีครึ่งมาเหล้าให้ฟัง

ไม่เคยตีแตกเลยครับ
พี่นันมาเหล้ากันก่อนไหมละครับ...30-11-07... :lol:  :lol:  :lol:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
nanchan

โพสต์ที่ 30

ต้องขอโทษด้วยครับ
อากาศหนาวๆผมตากลมแล้วกลับมาจะไม่ค่อยสบายครับ
ช่วงนี้รู้สึกร้อนในด้วย ไว้คราวหน้านะครับ
ช่วยจัดในห้องที ขอร้อง  :P
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
โพสต์โพสต์