ลงทุนมากี่ปี่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ลงทุนมากี่ปีครับ

โพลจบเมื่อ เสาร์ ม.ค. 26, 2008 8:03 pm

ไม่ถึงปี
25
17%
1-2 ปี
28
19%
2-3 ปี
20
14%
3-4 ปี
27
19%
4-5 ปี
15
10%
5-10 ปี
29
20%

โหวตทั้งหมด: 144

Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 1

ผมคิดว่า นักลงทุนส่วนใหญ่ มักจะเลิกเล่นไปมาก เพราะทนขาดทุนไม่ไหว

แต่ในเว็บนี้ น่าจะมีคนที่ลงทุนมานานมาก

หรือผมคิดผิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
numyak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

vote 3-4 ปีครับ
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมเพิ่งจะปีกว่าๆ เข้ามาครึ่งปีแรกเก็งกำไรดูกราฟล้วนๆ ไม่รุ่งด้วยประการทั้งปวง (อาจจะเพราะโดนรัฐประหาร หม่อมอุ๋ย ระเบิดปีใหม่) เจ๊งไม่เป็นท่าแต่ลงเงินน้อยครับ หลังจากเปลี่ยนแนวมาเป็น vi ชีวิตก็ดีขึ้น ความทุกข์น้อยลง คิดว่าทางนี้น่าจะเป็นทางของเราน่าจะถูกทางแล้ว  :D
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 4

จำได้ว่าเข้ามาตอนช่วงที่ทำงานไปได้ปีกว่าๆ
เข้ามาลงทุนในตลาดหลักทรัพย์แบบเปิด Port เล่นเอง
ประมาณปลายปี 2547 เห็นจะได้
ปีแรกที่ลงทุน แดงเถือก 2547-2548
พอมา 2548-2549 อันนี้ก็เริ่มดีขึ้นในช่วงแรกแต่ช่วงต่อมาเลวร้ายสุดๆๆ
แต่สุดท้ายแล้ว กลับมาได้เพราะ เริ่มจับจุดตัวเองออกว่า เหมาะกันแนว VI ที่ขุดลงที่ฐานราก
2549-2550 อันนี้บอกได้ว่า รับแรงกระแทกมาสามครั้ง แต่กลับมาได้อย่าง ฮิกคิ ในเรื่อง saint seiya เลย และกลับมาแข็งแรงมากกว่าเดิมทุกครั้งไปด้วย
เพราะประสบการณ์ในปี 2548-2549 ได้สอนไว้แล้ว เรานั้นเหมาะกับอะไร

ช่วงนี้เห็นได้ว่ามีแต่ Generation Y ที่เริ่มเข้ามาลงทุน
Generation X ได้เริ่มหายไป
(X คือพวกที่อยู่ในยุค 253x-2540ตอนต้น ส่วน Y คือหลังวิกฤติ2540)
:)
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

miracle เขียน:จำได้ว่าเข้ามาตอนช่วงที่ทำงานไปได้ปีกว่าๆ
เข้ามาลงทุนในตลาดหลักทรัพย์แบบเปิด Port เล่นเอง
ประมาณปลายปี 2547 เห็นจะได้
ปีแรกที่ลงทุน แดงเถือก 2547-2548
พอมา 2548-2549 อันนี้ก็เริ่มดีขึ้นในช่วงแรกแต่ช่วงต่อมาเลวร้ายสุดๆๆ
แต่สุดท้ายแล้ว กลับมาได้เพราะ เริ่มจับจุดตัวเองออกว่า เหมาะกันแนว VI ที่ขุดลงที่ฐานราก
2549-2550 อันนี้บอกได้ว่า รับแรงกระแทกมาสามครั้ง แต่กลับมาได้อย่าง ฮิกคิ ในเรื่อง saint seiya เลย และกลับมาแข็งแรงมากกว่าเดิมทุกครั้งไปด้วย
เพราะประสบการณ์ในปี 2548-2549 ได้สอนไว้แล้ว เรานั้นเหมาะกับอะไร

ช่วงนี้เห็นได้ว่ามีแต่ Generation Y ที่เริ่มเข้ามาลงทุน
Generation X ได้เริ่มหายไป
(X คือพวกที่อยู่ในยุค 253x-2540ตอนต้น ส่วน Y คือหลังวิกฤติ2540)
วันก่อนเห็นมี tween มาถามเรื่องการลงทุนอยู่นะครับ :D
juntuma

โพสต์ที่ 6

กดโหวตตรงไหนครับ  ลงทุนมาได้ปีกว่า  ขาดทุนกับหุ้นนำมันกับแบ๊งค์

กลับมาได้เพราะตลาดขาขึ้นเท่านั้นเอง  คาดหวังยี่สิบเปอร์ต่อปีทบต้น

เผื่อจะมีเงินร้อยล้าน  แบบกระทู้ลงทุนหมื่นสี่   :lol:  :lol:  :lol:
Jeng

โพสต์ที่ 7

กดตรง 1-2 ปี ครับ
juntuma

โพสต์ที่ 8

อ้อ  ปล่อยไก่  ต้องล็อคอินก่อน  พึ่งรู้นะเนี่ย  มิน่าเล่นหุ้นไม่รวย  :lol:
Khunchat

โพสต์ที่ 9

เพิ่งลงได้ไม่ถึง ปีนะครับ แต่ก่อนหน้านั้น อ่านหนังสือมาเป็นปีก็เล่นไม่เป็น  ต้องลองสนามจริงถึงจะดี
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 10

8) แหะ แหะ กดตรงไหนครับ ผมเกินกว่าสิบปีไปหลายๆปี :!:
Jeng

โพสต์ที่ 11

เปิดตัวมาแล้ว 1 สำหรับคนที่ลงทุนมาเกิน 10 ปี

ที่เหลือ น่าจะเป็น เฮียคลายเครียด เฮียปรัชญา ลุงขวด
touchup

โพสต์ที่ 12

ร่วมด้วยคน
ดูอดีต คิดปัจจุบัน ฝันอนาคต
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

ผมว่าตั้งแต่ปี 40 หลังลดค่าเงินบาท set เป็นขาขึ้นตลอด
แทบจะไม่มีวิกฤตการณ์แรงๆเลย เพราะฉนั้นอย่าชะล่าใจ
( ในช่วงปี 30-40 เจอทั้งสงครามอ่าวปี 32,ปฎิวัติปี 34,
พฤษภาทมิฬ ปี 35 มาจบตรงลดค่าเงินบาทปี 40 ซึ่งหนักมาก)
ทำให้คนในตลาดหุ้นถอดใจหมด ผมว่าอาจเหลือไม่ถึง 30%
ที่ยังอยู่ในตลาดจนกระทั่งบัดนี้
adi

โพสต์ที่ 14

voted
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
boy2t

โพสต์ที่ 15

เหอๆๆ 2 เดือนเต็ม แล้ว
artvr4

โพสต์ที่ 16

เริ่มเล่นหุ้น ตอนตลาก โตไป100% เมื่อหลายปีก่อน ก่อนหวัดนกมาเยือน

แต่เริ่มลงทุนในหุ้น แค่1-2 ปีเอง

เลือกไม่ถูกว่าควรจะลงช่องไหนอ่ะ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
InnoVI

โพสต์ที่ 17

ถ้าถามว่าลงทุนมากี่ปีคงต้องตอบว่ายังไม่ถึงปี
แต่เล่นหุ้นเล่นมาแล้วประมาณ 3-4 ปี เริ่มสนใจตอนบูมๆ อ่ะครับ
"ถ้าไม่เริ่มต้น ก็ไม่มีวันจะพบความสำเร็จ"
krisy

โพสต์ที่ 18

ก่อน vote เดาไว้ว่า คงบวมหัว-ท้าย แน่แน่

เพราะมือใหม่ย่อมอยากหาข้อมูล เลยเข้ามาดูบ่อยๆ
มือเก๋า น่าจะเข้ามา เพราะมีเพื่อนๆที่รู้จักกันมานาน

ตัวเองเป็นมือใหม่ค่ะ ได้ 2 เดือนพอดี
.....Give Everything but not Give Up.....
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 19

8 ปีเต็มแล้วครับ ทำงานไป ลงทุนไป
แต่ตอนนี้เริ่มคิดเรื่องลงทุนเต็มตัว :wink:
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
Belffet

โพสต์ที่ 20

ค่อยๆลงทุนในหุ้นพื้นฐานดีมา 1-2 ปี

ไม่ไปไหนเลย ผลตอบแทนทบต้นถ้าไม่นับเงินปันผลไม่ถึง 2%

ผมว่าผมลงทุนได "้ห่วยแตก" มากเลยครับ

ขออภัยหากหยาบคาย แต่ผมนึกเช่นนี้จริงๆ

UMS UEC SNC ไม่เคยได้ร่วมกะเขาเลย

Port คลานเป็นเรือเกลือตลอด 2 ปี ขอบคุณครับ
Eyore

โพสต์ที่ 21

ยังไม่ครบ 3 ปีดีเลย

ผลตอบแทนดีพอสมควร

โชคดีที่เริ่มต้นจาก TVI มาตั้งแต่แรก

ขอบคุณครับ
ปุย

โพสต์ที่ 22

ยังไม่คิดว่า ตัวเองเป็น นักลงทุน เลยครับ
คิดว่า ตัวเองเป็น นักเรียน ที่โข่งมากๆ

จาก คนไม่เอาถ่าน  :oops:
Jeng

โพสต์ที่ 23

ดูจากตัวเลข ฐานประสบการณ์ ของแต่ละคน กระจายตัว เกือบจะเท่าๆกัน

ทำให้ได้แง่คิดว่า คนที่ลงทุนมาไม่นาน แต่มาลงทุนในกระดานหุ้น กระดานเดียวกัน

ควรจะเชื่อมั่นตัวเองให้น้อยๆ และลงทุนน้อยๆ จนกระทั่งท่านมีฐานประสบการณ์ มากๆ

เปรียบเสมือนการเล่นหมากรุก หรือโกะ กระดานเดียวกัน

แต่คนนึ่งเล่นมาไม่ถึงปี อีกคนเล่นมา 10 ปี

โอกาสชนะ หรือโอกาสแพ้น้อย น่าจะอยู่ฝ่าย เล่นมา 10 ปี นะครับ
sunrise

โพสต์ที่ 24

ผมว่ามันขาดเกินสิบปี

เลยทำให้มันกระจายตัวผิดหรือเปล่า :?:
ถ้ามีเกินสิบ สงสัยจะเบี้ยวมาทางเกินสิบซะเยอะแน่นอน  :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
cryptonian_man

โพสต์ที่ 25

เพิ่งเริ่มปีนี้เองครับ ยังไม่ถึง 6 เดือนเลย

รู้สึกเสียดายเวลามากที่ไม่หัดลงทุนตั้งแต่แรก

แต่ยังดีรู้จักเวบนี้เลยไม่เจ็บตัว
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Jeng

โพสต์ที่ 26

โค้ด: เลือกทั้งหมด

อ้าวอยู่ อยุธยาด้วย เพิ่งไปมาไม่นานนี้ ไปวัดมเยคณ์ ตรงเจดีย์ เลี้ยวขวา

อิอิ เมืองน่าอยู่มากนะครับ อยุธยา
cryptonian_man

โพสต์ที่ 27

Jeng เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

อ้าวอยู่ อยุธยาด้วย เพิ่งไปมาไม่นานนี้ ไปวัดมเยคณ์ ตรงเจดีย์ เลี้ยวขวา

อิอิ เมืองน่าอยู่มากนะครับ อยุธยา

พี่เจ๋งมาเที่ยวอยุธยาเหรอครับ ผมอยู่ไม่ไกลจาก TMT ครับ วิ่งสายไปสระบุรี

น่าอยู่เหมือนกันครับอยุธยานะ แต่ตลกถนนสายหลักอ่ะครับ ที่วิ่งไปเจดีย์ใหญ่ เพราะรถติดตลอด
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
noooon010

โพสต์ที่ 28

vote ได้ใกล้เคียงกันมากๆนะครับ

โชคดีในการลงทุนทุกคนนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 29

ลงทุนได้ประมาณ 3 ปีครับ

ตัวแรกที่ลงทุนก็คือ PTT ซ์้อครั้งแรกที่ 167 บาท ขายไปประมาณ 190 กว่าๆ ดีใจสุดๆแต่สามปีผ่านไป ตอนนี้ 400 กว่าบาทแล้วครับ ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดี

ตอนนี้หันมาศึกษา VI แทนครับ
mEtOO

โพสต์ที่ 30

6 ปีครับ
เริ่มเมื่อกลางปี 44
โพสต์โพสต์