se-ed ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

se-ed ครับ

โพสต์ที่ 1

ใครมีตัวนี้บ้างครับ ผมเห็นเขาเปลี่ยนการปันผลมาเป็น 3 เดือนครั้ง ผมไม่แน่ใจว่าดีหรือเปล่า แต่เท่าที่ผมดูงบดุล งบกำไรขาดทุน ก็ดูดีนะครับ ยังตั้งใจว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน และเห็นว่าทาง se-ed เขาได้ลิขสิทธิ์เกมหนังสือ RICH DAD มาขายแล้วนะครับ ไม่ทราบว่ามีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ แต่ผมรอที่จะซื้อนะ ยังไม่ได้ซื้อ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่าผมมาเชียร์หุ้น
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

se-ed ครับ

โพสต์ที่ 2

ผมบังเอิญมี se-ed นี้ด้วย ได้รับปันผลมา 5, 4.5 และ 1 บาทแล้วครับ ซื้อแล้วรู้สึกสบายใจครับ เวลาจะซื้อหนังสือเดี๋ยวนี้ก็ไปอุดหนุนกิจการอย่างสม่ำเสมอ ถ้าต้องการรับปันผล รับรองไม่ผิดหวังครับ อ้อ ผมเข้าใจว่าเขาเงินปันผลระหว่างกาลเนื่องจากมีสภาพคล่องสูง ไม่คิดว่าเขาเปลี่ยนนโยบายมาเป็นจ่ายทุกไตรมาสนะครับ เช็คดูิอีกที สำหรับเรื่องราคาหุ้น เท่าที่จำได้ ต่ำสุดน่าจะเคยลงถึงแค่ 52-53 บาทเท่ีานั้นและครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

se-ed ครับ

โพสต์ที่ 3

ผมคาดว่าที่บริษัท SE-ED มีการจ่ายปันผลเป็นรายไตรมาสในอัตราที่สูง เพราะ ในปลายปีนี้ Warrant ของบริษัทจะเริ่มที่จะแปลงสภาพได้ และด้วยราคาในปัจจุบันเป็นไปได้ว่านักลงทุนอาจจะแปลงสภาพเป็นจำนวนมาก ผู้บริหารจึงได้มีการจ่ายเงินปันผลในอัตราที่สูง คือปันผลเกือบจะเท่ากับกำไรสุทธิมาตั้งแต่งวดสิ้นปี 2545 และถ้าจะรอจ่ายปันผลในงวดสิ้นปี 2546 ผู้ที่แปลงสภาพ Warrant จะได้รับเงินปันผลด้วย ดังนั้นผู้บริหารจึงจ่ายเป็นรายไตรมาส ซึ่งผมก็ว่ายุติธรรมต่อผู้ถือหุ้นนะครับ แต่คงไม่ดีต่อผู้ถือ Warrant การซื้อหุ้นบริษัทนี้ ผมว่า ณ.ระดับราคานี้ค่อนข้างแพงพอสมควร ถ้าบริษัทไม่มีการเติบโตของกำไร อีกทั้งยังมีจำนวนหุ้นที่จะเพิ่มขึ้นอีกมากจากการแปลงสภาพ Warrant
ล็อคหัวข้อ