มาต่อกันที่นี่ค่ะ Fin Analysis (วิเคราะห์งบการเงิน) รอบ 2

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jinny Wan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มาต่อกันที่นี่ค่ะ Fin Analysis (วิเคราะห์งบการเงิน) รอบ 2

โพสต์ที่ 1

กำหนดการออกมาแล้วค่ะ สำหรับ Financial
ภาพประจำตัวสมาชิก
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

นี่ไม่ใช่ Biz Model ใช่มั้ยครับ ? :?
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
poppo

โพสต์ที่ 3

biz model มีวันที่ 14/10/2007 ครับ เปิดให้จองแล้ว พี่ house
NightStalker

โพสต์ที่ 4

ลงชื่อด้วยครับ
ผมPM ไปแล้วนะครับ
Hatreds never cease by hatreds. By love alone they cease.
Jinny Wan

โพสต์ที่ 5

house เขียน:นี่ไม่ใช่ Biz Model ใช่มั้ยครับ ? :?
Biz Model รอบ 14 ตุลาคม เชิญที่นี่ค่ะ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=28352

:( ขออภัยจริงๆค่ะ ที่ทำให้ปวดหัว พรรณเองก็ปวด Head ไม่น้อยเลยค่ะ  :drink:
nuphap50

จองสัมมนาวิเคราะห์งบการเงิน

โพสต์ที่ 6

จองครับ
[email protected]
totoro

โพสต์ที่ 7

จองด้วย ไปได้แน่เพราะเป็นวันอาทิตย์
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

ลงชื่อจองไว้ก่อน
โอนสิ้นเดือนน่าครับ
:)
Jinny Wan

โพสต์ที่ 9

Confirmed รายชื่อผู้เข้าอบรมวิเคราะห์งบการเงิน รอบ 2
1 Jangster
2 Dararat
3 Aim
4 Preeyawit
5 Mo101
6 Hansome
7 WinStar
8 MindTrick
9 Kendo
10 Worawit
11 Panit
12 กุหลาบงามฯ
13 Surasak
14 โมโมทาโร่
15 Squadron
16 Hatta-Way
17 Totoro
18 Kit556
19 Kacha
20 KLOSE
21 b4solid 1
22 b4solid 2
23 WOW
24 Nutkool
25 Tenkafubu
26 Shiro
27 Pinyo
28 Alongot2507
29 Yield
30 Mserenade
31 Nutt_nu
32 Nightstalker
33 nutapong
34 Kurt
35 Mom of 3
36 Chomnad
37 Tibular
38 Methee
39 Ronnapum
40 Radio
41 จิงหรีดน้อย
42 Moonlight
43 Thaveesin
44 Virat
45 Chadatip*
46 Alfalfa*
47 Kyoza
48 Soontorn
49 ปริญ
50 Surawit*
51 Pek*
52 Terati20
53 Pitan
54 Nuknik
55 dweykung*
56 Anusorn*
57 Suratwadee*
58 Surapong*
59 Sourasit (OO)

ท่านที่โอนเงินแล้วสามารถดูรายชื่อได้ที่นี่ค่ะ
Jinny Wan

โพสต์ที่ 10

มาให้ข้อมูลเผื่ออยากรู้ค่ะ
วิเคราะห์งบการเงิน
หลักการ:
การวิเคราะห์งบการเงินนั้นไม่ได้เป็นเพียงการวิเคราะห์เพื่อหาจุดที่ต้องระวังของบริษัทเท่านั้น แต่การวิเคราะห์งบการเงินนั้นคือการวิเคราะห์ตัวเลขที่เกิดจากการดำเนินธุรกิจตามกลยุทธ์ที่บริษัทดำเนินการ
ในแต่ละบริษัทจะมีรูปแบบธุรกิจที่แตกต่างกันไปแม้จะอยู่ในอุตสาหกรรมเดียวกันก็ตาม ดังนั้นการเลือกใช้กลยุทธ์ที่เหมาะสมกับรูปแบบธุรกิจก็จะแตกต่างกันไปด้วย การวิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไรและความเสี่ยงของกิจการนั้นจึงจำเป็นอย่างมาก การวิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไรหรือความสามารถในการแข่งขันและความเสี่ยงนั้นจะบอกถึงความสามารถในการแข่งขันและความเสี่ยงในอดีตถึงปัจจุบันของบริษัท รวมถึงการประเมินแนวโน้มในอนาคตของธุรกิจ
การใช้ข่าวสาร ข้อมูลทางธุรกิจประกอบกับการการวิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไรและความเสี่ยงในการดำเนินธุรกิจสามารถช่วยให้เราประเมินความสำเร็จและผิดพลาดในอนาคตของบริษัทได้เป็นอย่างดี

วัตถุประสงค์:
1. เพื่อวิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไรของบริษัท
2. เพื่อวิเคราะห์ความเสี่ยงในการดำเนินกิจการของบริษัท
3. เพื่อวิเคราะห์แนวโน้มในด้านการทำกำไร ความเสี่ยง และกระแสเงินสด
4. เพื่อเป็นการยืนยันความสามารถในการแข่งขันของธุรกิจ
5. เพื่อวิเคราะห์แนวโน้มในการดำเนินธุรกิจว่าเป็นไปตามเป้าหมายหรือไม่

เนื้อหาการสัมมนา:
1. ความหมายของอัตราส่วนต่างๆทางการเงิน
2. วิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไร ROA, Profit Margin, Assets turnover, ROE
3. วิเคราะห์ความเสี่ยง ความเสี่ยงด้านสภาพคล่องระยะสั้น ความเสี่ยงในระยะยาว
4.  วิเคราะห์งบหาอัตราการเปลี่ยนแปลงรายงวด(Vertical size) และการวิเคราะห์สัดส่วนภายในงวด(Common size)
5. กรณีศึกษาในเนื้อหาแต่ละส่วน
ตัวต่อ

โพสต์ที่ 11

จอง 1 ที่ โอนให้แล้วทั้ง 2 คอร์สค่ะคุณjinny :D
โมโมทาโร่

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับที่ confirm ให้ผมเเล้ว :roll:
"Go for a business that any idiot can run - because sooner or later, any idiot probably is going to run it."
"เลือกธุรกิจที่แม้แต่คนโง่ยังสามารถดำเนินงานได้ เพราะไม่ช้าก็เร็ว ไม่แน่ว่าจะมีไอ้โง่ที่ไหนมาดำเนินธุรกิจให้กับบริษัทนั้น"
limburanan

โพสต์ที่ 13

คุณ Jinny ผมขอจอง 1 ที่คับ
tenkafubu

โพสต์ที่ 14

จอง 1 ที่ด้วยครับ...วันที่ 21 ต.ค. 50
3M Only...
Market Cap.
natt_nu

ไปด้วยคนคับ ไม่รู้ทันป่าว

โพสต์ที่ 15

แต่อยากไปทั้ง fin ทั้ง  Bizเลย ยังไม่มีport เลย ไปแล้วจะพอรู้เรื่องมั้ยคับ
เด็กใหม่มากๆเล่นไม่เป็นและยังไม่เคยเล่นหุ้นเลย       ยังงัยถ้าไม่มีคนตอบผมโอนเงินพรุ่งนี้เย็นเลยน่ะคับ
Jangster

โพสต์ที่ 16

ถ้าผมเดาไม่ผิดนะครับ ผมว่าตัวนี้ถึงเราไม่เล่นหุ้นก็เป็นตัวที่น่าเรียนครับ... ผมว่างบการเงินเป็นอะไรที่เราสามารถมองได้แล้วอ่านบริษัทขาดครับ ว่าบริษัทเป็นอย่างไร..... ถึงไม่มีพอร์ต แต่ถ้าสนใจเรียน ผมว่าก็ไม่น่าพลาดโอกาสนะครับ.... ค่าวิชาไม่ถึงสองพัน แถมมีอาหารน้ำดื่มให้ ขนาดผมอ่านงบได้บ้าง ผมย้งไปเลยครับ...... ผมคิดว่า ถึงแม้ว่าผมไปนั่งฟังทั้งวันแล้วมีประโยคเดียวที่ผมไม่รู้มาก่อน หรือเป็นแง่คิดดีๆ ก็เป็นกำไรคุ้มค่าแล้วล่ะครับ

ความคิดนี้ดัดแปลงมาจาก คำนึงที่ครูสอน black and white photo ตอนอยู่อเมริกาบอกผมว่า.... "If  you don't shoot a lot of photos, how are you going to get any good pictures? You are going to get more bad ones than good ones, but if you have any good one..... then that's what counts" ครับ

ปล. ผมไม่ใช่หน้าม้า ไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย แต่ก็ลงทั้งสองตัวครับ  :lol:
MindTrick

Re: ไปด้วยคนคับ ไม่รู้ทันป่าว

โพสต์ที่ 17

natt_nu เขียน:แต่อยากไปทั้ง fin ทั้ง  Bizเลย ยังไม่มีport เลย ไปแล้วจะพอรู้เรื่องมั้ยคับ
เด็กใหม่มากๆเล่นไม่เป็นและยังไม่เคยเล่นหุ้นเลย       ยังงัยถ้าไม่มีคนตอบผมโอนเงินพรุ่งนี้เย็นเลยน่ะคับ
ผมแนะนให้เรียนไปเลยคับ แล้วตั้งใจ ฟัง และจดในส่วนสำคัญๆไว้ให้ทวนได้
ราคาแค่นี้ถือว่าถูกมาก เมื่อเทียบกับการที่คุณเล่นหุ้นแบบเดาๆแล้วเจ๊ง

คอร์สพวกนี้ ไม่ได้มีบ่อยครับ ปีนึงอาจะมีไม่ก่ครั้ง แล้วมีอีกทีปีสองหี้นา หรือไม่มีก็ได้ แล้วแต่ผู้สอนว่ามีเวลาว่างจะสอนหรือไม่ :D

ผมลงทุกคอร์สคับ :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โมโมทาโร่

โพสต์ที่ 18

registerเรียบร้อยเเล้วครับฮิๆ  8)
"Go for a business that any idiot can run - because sooner or later, any idiot probably is going to run it."
"เลือกธุรกิจที่แม้แต่คนโง่ยังสามารถดำเนินงานได้ เพราะไม่ช้าก็เร็ว ไม่แน่ว่าจะมีไอ้โง่ที่ไหนมาดำเนินธุรกิจให้กับบริษัทนั้น"
pekk

โพสต์ที่ 19

จองสองที่คับ
จิงหรีดน้อย

วิเคาระห์งบการเงินรอบสอง เรียนคับ

โพสต์ที่ 20

จริงๆคับ 1ที่  [email protected]
ขอรายละเอียดด้วยคับ :idea:
kurt

โพสต์ที่ 21

ก่อนไปอบรมควรเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์หน่อยคับ ผมยังอ่อนหัด อยากไปอบรมแล้วได้ประโยชน์เต็มที่
ขอคุณครับ :oops:
Jangster

โพสต์ที่ 22

ส่วนตัวแล้วจากที่ไปวันนี้มา ผมว่าข้อมูลจะเหมือนกับที่เราเรียนๆกันมาน่ะล่ะครับ.... แต่ถ้าไปแล้วเปิดกว้าง ฟังคนรอบข้าง คุยกับคนโน้นคนนี้ เราได้มุมมองต่างๆเค้าเพิ่มครับ.....

ถ้าไปแล้วมีคำถาม มุมมองอยู่ในหัวไปแล้วน่าจะได้ประโยชน์สูงสุดครับ ถ้าวิชาการแน่นมาก่อนแล้ว.... คนแต่ละคนมองสิ่งเดียวกันจะมองได้เป็นคนละอย่างครับ
alfalfa

โพสต์ที่ 23

จอง 1 ที่ค่ะ
Jinny Wan

โพสต์ที่ 24

ขอความร่วมมือค่ะ
kyoza

โพสต์ที่ 25

จองวันนี้ยังทันมั้ยครับ เด๋วโอนเงินให้พรุ่งนี้
จิงหรีดน้อย

โพสต์ที่ 26

พี่ Jinny Wan คนสวยช่วยโพสรายชื่อด้วยคับ
alfalfa

โพสต์ที่ 27

เออ คุณพรรณ พอจะทราบมั๊ยคะว่า พี่มนจะเอา งบของบริษัทไหนมาเป็นตัวอย่างในการวิเคราะห์งบอะคะ เผื่อจะได้ลองวิเคราะห์ด้วยตัวเองไปก่อนรอบนึง จะได้ตามทันน่ะค่ะ

ขอบคุณนะคะ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 28

โอนเงิน ( 1800 บาท )ไปให้แล้วครับ สดๆร้อนๆ วันนี้ 12.15 น
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 29

alfalfa เขียน:เออ คุณพรรณ พอจะทราบมั๊ยคะว่า พี่มนจะเอา งบของบริษัทไหนมาเป็นตัวอย่างในการวิเคราะห์งบอะคะ เผื่อจะได้ลองวิเคราะห์ด้วยตัวเองไปก่อนรอบนึง จะได้ตามทันน่ะค่ะ

ขอบคุณนะคะ
คราวนี้เอาสดๆเลย จะได้มันส์ ทำตรงนั้นให้เห็นๆ :kq:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 30

ขอไปเรียนซ้ำเนี่ย จ่ายเท่าไหร่คร๊าบพ๊มม..(อยากไปดูวิเคราะห์สด ๆ)
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
โพสต์โพสต์