รายละเอียด Biz Model รอบ 2 - 14 ต.ค. 2550

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jinny Wan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รายละเอียด Biz Model รอบ 2 - 14 ต.ค. 2550

โพสต์ที่ 1

กำหนดการออกมาแล้วค่ะ สำหรับ Biz Model Analysis Course (วิเคราะห์ธุรกิจเพื่อการลงทุน) รอบ 2
NightStalker

โพสต์ที่ 2

มาปักหมุดจองครับ
ผม PMไปแล้วนะครับ
Hatreds never cease by hatreds. By love alone they cease.
ggike28

โพสต์ที่ 3

จอง1ที่เหมือนเดิมคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

โอเคครับ งั้นวันที่ 14 เจอกัน จองหนึ่งที่ครับ :D
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Blue planet

โพสต์ที่ 5

ไปด้วยครับ 1 ที่
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

จอง 1 ที่เหมือนเคยนะครับ
ส่ง mail ไปให้คุณพรรณแล้วนะครับ  :D /นุ่น
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Qคุง

โพสต์ที่ 7

สมัคร 2 ที่ ครับ mail ไปให้แล้วครับ
MO101

โพสต์ที่ 8

pm ไปแล้วครับ ไปทั้ง 2 งานเลย
ส่ง mail อาจะงง เพราะชื่อไม่ตรงกัน
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

จอง 1 ที่ครับ
บอกเบอร์บัญชีด้วยล่ะกัน
:)
:)
pitan

โพสต์ที่ 10

จอง 1 ที่ครับ
พิธาน
เริ่มต้นเพื่อสิ่งที่ดีกว่า
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

เมื่อวาน PM ไปบอกแล้วนะครับ

ได้ไม่ได้ ยังไง รบกวนแจ้งด้วครับผม

ขอบคุณครับ
poppo

โพสต์ที่ 12

ไปด้วยคนนะครับ :D
numyak

โพสต์ที่ 13

คุณ มน ครับอยากทราบว่าเนื้อหา Biz Model ที่พี่สอนคราวที่แล้วกับ Biz
Model Analysis คราวนี้เนื้อหาเหมือนกันหรือแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ?
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 14

numyak เขียน:คุณ มน ครับอยากทราบว่าเนื้อหา Biz Model ที่พี่สอนคราวที่แล้วกับ Biz
Model Analysis คราวนี้เนื้อหาเหมือนกันหรือแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ?
เรื่องเดียวกันครับ แต่ถ้าอยากทำworkshopก็รออีกหน่อยนะครับ คาดว่าปีหน้าถ้านึกสนุกจะจัดดูสักครั้งสองครั้ง
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
numyak

โพสต์ที่ 15

Mon money เขียน: เรื่องเดียวกันครับ แต่ถ้าอยากทำworkshopก็รออีกหน่อยนะครับ คาดว่าปีหน้าถ้านึกสนุกจะจัดดูสักครั้งสองครั้ง
ขอบคุณครับ ... คุณ มน
อยากให้ถึงวันนั้นเร็วๆจัง จะตั้งใจรอครับ
Jinny Wan

โพสต์ที่ 16

Confirmed รายชื่อผู้เข้าร่วมอบรม BIZ MODEL รอบ 14 ตุลาคม

1. Poppo
2. August
3. Dararat
4. Qคุง
5. Oaken
6. Niti
7. Art Vr.4
8. Yuto
9. Jung_Oh
10. Blueplanet
11. MindTrick
12. Worawit
13. Kendo
14. Greenleaf
15. noooon010
16. Punch
17. Kung_jang
18. Misterjai
19. deweykung
20. Sunny
21. Sungwan
22. Tuk venus
23. Aaron / Arron (ไม่แน่ใจอันใหนถูกค่ะ)
24. Squadron
25. SCI
26. โมโมทาโร่
27. Koon
28. ปลื้ม
29. oonngg51
30. Bummy
31. Pitan
32. Lixiang
33. Aui A_VI
34. ditsakul
35. WOW
36. MO101
37. KLOSE
38. Wang Yun fat
39. Sirichai
40. Nutakung
41. House
42. Jangster
43. Kosin
44. Yippy
45. Livertoxic
46. ตัวต่อ
47. alongkot2507
48. แม่แฝด 3
49. Nitipong
50. Pek
51. Nutkool
52. mserenade :arrow:
53. Methee
54. Beegirl
55. หนึ่ง
56. Nuknik
57. Natt_nu
58. Pathinya
59. alfalfa

ท่านที่ทำการชำระเงินและแจ้งรายการโอนเงินให้พรรณแล้ว รายชื่อจะแสดงไว้บนกระทู้ค่ะ
Jangster

โพสต์ที่ 17

พี่ๆครับ.........อยากทราบเนื้อหา Agenda คร่าวๆว่าสัมนาตัวนี้ครอบคลุมอะไรบ้างน่ะครับ มี table of content หรือ agenda ให้ดูใหมครับ.... อยากรู้ว่าตัวนี้จะเป็นอย่างไรน่ะครับ   อาจจะสนใจลงเหมือนกันครับ
Yippy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 18

จอง ด้วย  1 ที่
Jinny Wan

โพสต์ที่ 19

รายละอียดของคอร์ส Biz Model ค่ะ
ความเป็นมา : เนื่องจากการลงทุนนั้นจำเป็นจะต้องมีการวิเคราะห์ธุรกิจ และในการวิเคราะห์นั้นแบ่งออกเป็นสองส่วนคือ การวิเคราะห์เชิงคุณภาพ และการวิเคราะห์เชิงปริมาณ
การวิเคราะห์เชิงปริมาณคือการวิเคราะห์สถานะทางการเงิน ซึ่งสามารถตรวจสอบจากงบการเงินโดยอาศัยความรู้ทางการบัญชี ซึ่งน้ำหนักที่ได้จากการวิเคราะห์สถานะทางการเงินของกิจการนั้นมีเพียง 30-40%
สำหรับการวิเคราะห์เชิงคุณภาพนั้นคือการวิเคราะห์ธุรกิจซึ่งนักลงทุนจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องวิเคราะห์ให้ลึกซึ้งหากต้องการจะลงทุนในธุรกิจใดธุรกิจหนึ่งในระยะยาว ซึ่งน้ำหนักของการวิเคราะห์ในส่วนนี้มีสูงถึง 60-70%เลยที่เดียว

วัตถุประสงค์ : ในการลงทุนนั้นการเลือกธุรกิจที่จะลงทุนมีความสำคัญมาก โดยสังเกตจากนักลงทุนระดับโลกอย่าง Warren Buffett มักจะคัดเลือกบริษัทที่มีรูปแบบธุรกิจ (Business Model ที่โดดเด่น และมั่นคงในระยะยาว ดังนั้นการวิเคราะห์ธุรกิจนั้นจึงมีความจำเป็นอย่างมากสำหรับนักลงทุนหากต้องการลงทุนให้ประสบความสำเร็จในระยะยาว
ในการสัมมนาครั้งนี้มีวัตถุประสงค์ที่จะนำเสนอการวิเคราะห์รูปแบบธุรกิจเพื่อประกอบการลงทุน มิได้มุ่งไปในทางการเรียนรู้เพื่อนำไปประกอบธุรกิจ ดังนั้นเนื้อหาต่างๆจะเน้นไปที่การวิเคราะห์ข้อมูลของบริษัทที่มีอยู่แล้ว ทั้งในตลาดหลักทรัพย์และนอกตลาดเพื่อเป็นกรณีศึกษาประกอบการสัมมนา ทั้งนี้เพื่อเป็นการจัดระบบความคิดของผู้เข้าร่วมสัมมนาเพื่อนำไปสู่การวิเคราะห์ธุรกิจได้เอง

รูปแบบการสัมมนา : การบรรยายเนื้อหาประกอบกับยกตัวอย่างกรณีในแต่ละเรื่องเพื่อความเข้าใจ  และเป็นการตอบคำถาม
การมีส่วนร่วมในการเสนอความคิดเห็นของผู้เข้าร่วมสัมมนาจะเป็นประโยชน์ต่อการสัมมนาอย่างมาก

เนื้อหาการสัมมนา :
1. ความหมายของรูปแบบธุรกิจ
2. มูลค่าต่อลูกค้า และตำแหน่งของธุรกิจ
3. การตั้งราคาของแต่ละธุรกิจ
4. แหล่งที่มาของรายได้และตลาดเป้าหมาย
5. ทรัพยากรและความสามารถในการใช้ทรัพยากร
6. วิเคราะห์ต้นทุนของธุรกิจ
7. วิเคราะห์ความสามารถในการทำกำไร และความสามารถในการแข่งขัน
8. การวิเคราะห์มูลค่าของธุรกิจ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 20

8) บิซโมเดลนี้ พอดีผมได้สัมผัสตอนไปทำเคสที่หัวหิน
    นั่งโม่กันอยู่ค่อนวัน ได้อะไรเยอะมาก
    ว่ากันด้วยมุมมองที่มีต่อ ธุรกิจในเชิงปริมาณที่จับต้องได้
    คือบางทีเรามองหรือวิเคราะห์ ธุรกิจใดธุรกิจหนึ่ง
    ส่วนมากเรามองเชิงอารมณ์ เชิงความรู้สึก เชิงความคุ้นเคย
    แต่การมาเรียน อย่าเรียกว่าเรียนเลย มาเข้าคอร์สนี้นั้น
    เชิงอารมณ์ เชิงความรู้สึก เชิงความคุ้นเคย เชิงข่าว
    ก็ไม่ได้หวงห้ามแต่อย่างใด
    เพียงแต่เสริมเรื่องที่เราควรใช้วัดในเชิงปริมาณ
    ที่เราคิดว่าดี นะ พอวัดด้วยปริมาณแล้วดีจริงไหม
    ยิ่งถ้าได้เปรียบเทียบกันด้วยกับอีกธุรกิจที่แข่งกันอยู่
    ยิ่งดีใหญ่
    จะได้เห็นเลยว่า ไผสิเป็นไผ
     ใช้ศัพท์คุณนริศ กับพี่ปรัชญาซะเลย

ผมว่านาทีนี้คนสอนระดับอ.มน ที่ใจดี ใจกว้าง
     มีทั้งวิชาการทั้งลูกเล่นลูกฮาครบกระบวนท่า
     หายากครับ
     ตอนนั่งคุยกันที่หัวหิน
     ก็ยุตลอดว่าให้มาสอนน้องๆเถิด
     อ.มนแกติดสบายครับ พวกเดียวกับพี่เบิร์ด สบาย สบาย
     ผมว่าขยันๆหน่อย
     เหมือนคืนให้กับสังคมด้วย
     เป็นรุ่นพี่เขาทั้งที

มาเข้าคอร์สกันเยอะๆครับ
     ความรู้ติดตัว เวลาเจอหุ้นที่คิดว่าดี จะได้หาเกณท์วิเคราะห์ได้จริง
     มีประโยชน์มั่กๆครับ
     เอาหัวไอ้เรืองเป็นประกัน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
poppo

โพสต์ที่ 21

ฟังอาเฮียพอใจแล้ว น้ำลายไหลเลยแฮะ อยากให้ถึงเร็วๆจัง

สงสัยต้องรีบอ่านหนังสือหาความรู้แล้ว จะได้มีอะไรไปแลกเปลี่ยนบ้าง
จงทนอด และอดทน
nuttachk23

โพสต์ที่ 22

จอง 1 ที่ครับ ไม่ทราบว่าต้องโอนเิงินไปที่ไหนครับ
ดั่งสายน้ำ

โพสต์ที่ 23

เป็นน้องใหม่ค่ะ  อยากทราบว่าถ้าไม่ได้ไปในครั้งที่ 1 ถ้าอยากจะไปครั้งนี้
จะได้ไหมค่ะ  เพราะกลัวว่าจะฟังไม่รู้เรื่องแล้วไม่เข้าใจ   และมีเอกสารอะไร
ให้อ่านบ้างไหมคะ  เผื่อว่าตาม อ.มน ไม่ทันก็ยังสามารถอ่านในเอกสารที่
แจกให้ได้  รบกวนตอบด้วยคะ ขอบคุณมากคะ
Jinny Wan

โพสต์ที่ 24

[quote="chadatip"]เป็นน้องใหม่ค่ะ
noooon010

โพสต์ที่ 25

โอนเงินแล้วนะครับผม

ส่งรายละเอียดไปทาง mail ของคุณพรรณแล้วนะครับ  :D

ขอบคุณนะครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ตัวต่อ

สมัครเรียน

โพสต์ที่ 26

เรียนด้วยค่ะจะตั้งใจเป็นเด็กดี :oops:  :oops:
[email protected]
โมโมทาโร่

โพสต์ที่ 27

ขอไปเรียนกับเพื่อนๆ พี่ๆ ด้วยนะครับ

จอง 3 ที่ ช่วยดูPMด้วยครับ

จะได้รีบโอนไปให้

:lol:
"Go for a business that any idiot can run - because sooner or later, any idiot probably is going to run it."
"เลือกธุรกิจที่แม้แต่คนโง่ยังสามารถดำเนินงานได้ เพราะไม่ช้าก็เร็ว ไม่แน่ว่าจะมีไอ้โง่ที่ไหนมาดำเนินธุรกิจให้กับบริษัทนั้น"
mserenade

น้องใหม่ครับ

โพสต์ที่ 28

สวัสดีครับทุกคน ผมเพิ่งจะเข้ามาที่นี่ไม่นาน อยากจะให้ทุกคนช่วยแนะนำเยอะๆ หน่อยนะครับ  :P

ปล. ผมจอง 1 ที่นะครับ [email protected]
wow

โพสต์ที่ 29

ขอเรียนด้วยคนค่ะ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 30

เห็นน้องพรรณบอกเมื่อบ่ายวันศุกร์ว่าจองกันมาเกือบ60คนแต่โอนเงินมาแค่ไม่ถึง20คน ตกลงจะเอายังไงกัน ฉนั้นผมไม่สนใจแล้วนะใครโอนเงินก่อนมีสิทธิก่อน จองไม่จองไม่สน เพราะต้องยืนยันกับทางโรงแรมแล้ว ไม่งั้นจัดไม่ได้โอนเงินคืนโลด
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
โพสต์โพสต์