ซื้อLTFกองไหนดีคับ คืออยากได้ที่เค้าซื้อหุ้นดีๆ เข้าportคับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
lipton
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อLTFกองไหนดีคับ คืออยากได้ที่เค้าซื้อหุ้นดีๆ เข้าportคับ

โพสต์ที่ 1

แล้วกองทุนเปิดกรุงไทยหุ้นระยะยาว (The Krung Thai Long-Term Equity Fund) นี้ดีหรือเป่าคับ

ขอบคุณคับ  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
pocoyo

กองทุน LTF กองนี้ซิดี

โพสต์ที่ 2

เลือก Jumbo 25 LTF/RMF ของ บลจ.ทหารไทยซิครับ เนื่องจากเหตุผลดังนี้
1. เป็นกองทุนประเภท Index Fund ไม่อิงกับผู้บริการกองทุน
2. คิดค่าธรรมเนียมการบริหารกองทุนต่ำ
3. กอง LTF มีการปันผลออกมา ทำให้ลดความเสี่ยงได้บ้าง
4. ระบบ Trading ทาง Internet สะดวกทีสุด (ทดลองใช้ดูแล้วจะไม่ไปใช้ บริการ บลจ.อื่นอีก)

มีอีก 1 บลจ. ที่มีการจัดการที่ผมคิดว่าดี คือ Aberdeen แต่เป็นกองทุนที่ใช้ ผู้จัดการกองทุนบริหาร คิดค่าธรรมเนียมแพงกว่าประมาณเท่าตัว
VI Apprentice
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

เห้นด้วยกับ คุณ t.kamol  ทุกประการ
เสริมอีกนิดครับ เวลาซื้ออย่าไปหวังของแถมเล็กๆ น้อยๆ
ซื้อทีหนึ่งหลายหมื่นอยู่ มัวแต่พิจารณาของแถมแล้วจะเสียใจ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

เคยได้ยินว่ามีกองทุน SMART ของ One-Asset ที่ทำ Equity SWAP ทำให้ถึงแม้นจะลงทุนในหุ้น 100% แต่ได้ผลตอบแทนเหมือนกับ หุ้นผสมตราสารหนี้

จริงๆก็ทำให้ผลตอบแทนคาดหวังต่ำลงพร้อมๆกับความเสี่ยงที่ต่ำลง อันนี้แล้วแต่ Risk Appertise ของแต่ละคนนะครับ ส่วนตัวผมว่าถ้าเป็นกองทุน LTF เอาไว้หักภาษีเป็นหลัก เน้นความเสี่ยงต่ำน่าจะดี หุ้นเลือกเองเอา 8)
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 5

ลองดู หุ้นระยะยาวอยุธยาปันผล  สิครับ ผมกำลังศึกษาอยู่ เหมือนเป็นกองทุนหุ้นคุณค่าเลย performance ดีมาก แต่ราคาค่าบริหารสูงไปนิด

ปล ผมมีของ scb นะครับ ยังไม่ได้ซื้อของ bay เลย
mongkol
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

พอจะมี ของ กสิืกร แนะนำบ้างไหมคับ
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
shin_jung49

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยกับคุณ piggyman เลือกกองทุน อยุธยาปันผล LTF สิ ผลงาน 3 เดือนย้อนหลังล่าสุด เป็นที่ 1 เลย ได้ยินผู้บริหารกองทุนบอกว่าเน้นผลงานดีตอนหุ้นลงน่ะ ตอนหุ้นขึ้นอย่างเมื่อปีที่แล้วก็เลยไม่โดดเด่นเท่าไหร่ ผลงานกลาง ๆ น่ะ ถ้าเชื่อว่าปีนี้หุ้นไม่ไปไหน อยุธยาปันผลน่าจะผลงานดี แต่ก็อีกนั่นแหละ LTF ต้องถือ 5 ปี ไปดูผลงานย้อนหลังยาว ยาว ดีกว่า

คุณ mongkol สำหรับกสิกรไทย เข้าใจว่าเป็นกองทุนขนาดใหญ่ จึงมีความลำบากเวลากองทุนจะปรับพอร์ตการลงทุนน่ะ ผลงานเลยกลาง ๆ มาตลอด งัยก็ลองค่อย ค่อย เลือกแล้วกันนะ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

TISCO LTF ครับ ผลงานโดยรวมพอใช้ได้ แล้วกองที่นี่
ขึ้นชื่อเรื่องคุณภาพของคน ที่จะเป็นผู้จัดการกองทุน
แถมบทวิเคราะห์ ของเค้า  กองทุนโหวตให้ยอดเยี่ยมอันดับ 1 อีก
ข้อมูลแน่นสุดๆ

แต่ถ้าเป็น INDEX Fund ผมเลือก AYF กับ JUMBO 25 LTF ของ TMB ครับ
ค่าธรรมเนียมไม่สูงมาก
โพสต์โพสต์