vi อยากทำธุรกิจกันบ้างปะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 1

คือก่อนหน้านี้ คลั้งการเล่นหุ้นมากๆ
อยากเป็นแบบ ด.ร.นิเวศน์ เป็นมนุษย์หุ้น
ลงทุนหุ้นอย่างยาวนาน แต่หลายๆครั้ง มันก็แบบว่า อยาก
เปลี่ยน feel บ้าง แบบว่า อ่านหนังสือตัน โออิชิ แล้วอยากไปนั่งคิด promotion นั่งทำการตลาด เออ น่าจะมันไปอีกแบบ ปรึกษาหลายคนที่ทำธุรกิจอยู่บอกว่า เหนื่อย ไม่ดีหรอก อยากมานั่งเล่นหุ้นมากกว่า

รู้สึกว่าลงทุนอย่างเดียวมันว่างงงงงงงงงงงงงงงง มากกกก
แต่มาคิดอีกที ดูคุณสมบัติตัวเอง ก็ไม่น่าจะทำธุรกิจรุ่งเท่าไหร่ บางคนก็บอกว่า เฮ้ย ถ้าเอ็งเอาเงินที่ได้หุ้นไปทำธุรกิจแล้วมันไม่รุ่ง ก็ต้องมานั่งทำ return กันใหม่ ถ้าเราทำสิ่งที่ไม่ชำนาญจะไปทำทำไม อยู่ในสนามที่เราแข็งดีกว่า

แต่ว่าบางคนก็บอกว่า อย่าไปเอาอย่าง ด.ร. แกเลย แกเริ่มลงทุนจริงจังอายุ 40 กว่า ก็เลยไม่มีทำธุรกิจแล้วล่ะ แต่แกยังเด็กอยู่ ทำไมไม่ลองทำ ลองหาประสบการณ์หลายๆแบบล่ะ

ก็เลยแบบว่า สับสนกับตัวเองมากๆอะ

ขอผู้มีประสบการณ์ ช่วยให้ความเห็นหน่อยเถอะครับ

thank you
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

อายุใกล้ๆกันไม่มีประสบการณ์แฮะ แต่รู้สึกไขว่คว้ามากๆมันก็เหนื่อยนะ ชอบอะไรก็ทำดีกว่า เอาความพอใจเป็นใหญ่
_________
trillionaire
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 3

...กระจายความเสี่ยงดีกว่าครับ... :roll:
...หากช่วงไหนหุ้นตกยาวเป็นปีๆ จะทนถือได้ป่าว ...
...จะมานั่งหาว เป็นคนไม่มีอาชีพ นั่งจ้องคอมทั้งวัน ซึมเศร้ากินกันพอดี...
...ถ้าจะเลียนแบบท่าน เราจะเก่งหรือคิดว่าจะเฮงได้ขนาดนั้นเชียวหรือ...
...ออกไปทำธุรกิจที่เราถนัด จะผิดพลาดยังงัย ก็ได้ฝึกสมอง เป็นประสบการณ์...
...เผลอๆกำไรจากธุรกิจ เอามาลงทุนต่อ ก็ช่วยให้รวยเร็วขึ้นด้วย...
kasidisw
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

คิดว่าน่าจะมีธุรกิจหรืองานหลักที่มีความมั่นคงและรายได้แน่นอนก่อนก็ดีนะครับ ทำธุรกิจที่ตัวเองมีความชำนาญน่าจะสร้างผลอบแทนได้ในระดับที่พอใจถ้ามีการวางแผนที่ดี
Belffet

โพสต์ที่ 5

"มองหุ้นกู้ให้เป็นธุรกิจ"

จากจดหมายของ Warren Buffett ให้แก่ผู้ถือหุ้น Berkshire Hathaway หุ้นสามัญตกก็ไม่มีปัญหา เพราะผลตแบแทนหุ้นกู้คงที่

"การลงทุนจะดีที่สุดเมื่อมันเหมือนการทำธุรกิจมากที่สุด" The Intelligent Investor; Benjamin Graham

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่หรอกครับ แต่พอมีคนพูดอะไรมานิดๆหน่อยๆแล้วมาปะติดปะต่อ ตอนนี้เริ่มๆจะจับทางได้บ้าง

"หุ้นกู้ก็เป็นธุรกิจได้นะครับ"

ผมว่าเหมือนการซื้อหรือลงทุนทำอพาร์ทเมนท์ให้เช่าน่ะแหละ
tanutt

โพสต์ที่ 6

แบ่งเงินซักก้อนมาซื้อที่ดินที่ต่างจังหวัด(ที่ดินถูก) สร้างหอพักสัก30ห้อง รับรองกินยาวเลยครับ มันไม่ผันผวนเหมือนธุรกิจอื่นๆ
ยกตัวอย่างนะครับ บ้านผมขายวัสดุก่อสร้างช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ค้าขายไม่ค่อยดีแต่ดียังมีหอพักมาช่วย นานๆก็ปรับปรุงทีนึง  ถ้าเดือนนึงเงินเหลือก็สามารถเอากลับไปลงในหุ้นได้อีก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

คนละอารมณ์กันเลยครับ ระหว่างลงทุน กับทำธุรกิจ

ก็เลือกให้ดีว่าชอบแบบไหนกันแน่

ทั้งสองทางคงไม่แตกต่างกันในแง่ ของ อิสรภาพทางการเงินและเวลา

หากทำสำเร็จ ก็ จะได้ ทั้งอิสรภาพทางการเงินและเวลา

การทำกิจการ
ต้องเกี่ยวข้องกับผู้คนรอบด้าน ค่อนข้างมาก เช่น พนักงาน ลูกค้า เพื่อนฝูงในวงการ คู่แข่ง ซัพฟลายเออร์
เกียวข้องกับกลยุธมากมาย เช่นการตลาด การส่งเสริมการขาย การกำหนดราคาเพื่อเร่งการตัดสินใจ
เกียวข้องกับการควบคุมดูแล เช่นนโยบายบริษัท นโยบายในการพัฒนาคน
เกียวข้องกับการจัดสรรงบประมาณในช่วงนั้น เช่น การขยายงาน หรือไม่ขยายงาน
สรุปว่า ต้องผสมทุกอย่างให้ลงตัว ให้ไปได้ ให้เติบโตอย่างมั่นคง

การลงทุนในหุ้น ต้องเกียวข้องกับโอกาส เงื่อนไขต่างๆ ในอดีต ปัจจุบัน และในอนาคต การตัดสินใจ การควบคุมตนเอง ความมั่นใจ ความเชื่อ หลักการ เหตุผล ทุกอย่างล้วนเกียวข้องกับตัวเอง ซะส่วนใหญ่ แต่ก็สามารถเรียนรู้จากกูรูท่านอื่นได้
javoel

โพสต์ที่ 8

ผมว่า ในตอนเเรก การลงทุนในหุ้นเป็นการบริหารเงินออม
เเต่ถ้ามีเงินออมมากๆเเล้ว (อยู่ได้แบบสบาย) โดยไม่จำเป็นต้องทำงานก็ได้
ก็สามารถทำอาชีพนักเล่นหุ้นอย่างเดียวได้นะครับ
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 9

ขึ้นอยู่กับว่า น้องฮงอยากได้อะไร

ถ้าอยากมีตังค์

เล่นหุ้นอย่างเดียวดีกว่ากันเยอะครับ  มีโอกาสไม่มากนักที่จะได้กำไรมากๆจากการทำธุรกิจเพราะยากมากๆครับที่จะอยู่รอดยาวนาน  ตัวเลขทางสถิตินั้น  ที่อยู่รอดเกินห้าปีมีเพียง 5 %เท่านั้นเอง

และ 5 % ที่อยู่รอดนี้ก็จะเหลืออีกเพียง 5%ของทั้งหมด เมื่อผ่านไปอีกห้าปี  

ถ้าอยากมีประสบการณ์

ทำธุรกิจดีกว่า เพราะมีสิ่งให้เรียนรู้เยอะมาก  เล่นหุ้นอย่างเดียวนั้นจะแคบมาก แทบไม่ค่อยรู้เรื่องอื่นๆที่มนุษย์สมควรรู้  เช่น สังคม ลูกค้า ลูกน้อง ธุรกิจ ฯลฯ

น้องฮงอายุยังน้อย  ผมเดาว่าน้องฮงอยากมีประสบการณ์มากกว่านะครับ  

เรื่องรวยนั้นไม่ต้องห่วงหรอกครับ  แนวคิดแบบน้องฮงเล่นหุ้นกำไรแน่ๆ  ไม่กี่ปีเดี๋ยวก็มีเป็นร้อยๆล้านเอง  แต่ประสบการณ์นี่สิครับ เราย้อนเวลาไปหาวัยหนุ่มๆไม่ได้นะครับแม้จะมีเงินมากแค่ไหน
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 10

ผมก็กำลังหาอะไรทำเสริมอยู่เหมือนกันคับ เดี๋ยวเจอแล้วจะบอก :)
It's earnings that count
cryptonian_man

โพสต์ที่ 11

แต่ผมเองไม่เคยอยากไปเป็นเจ้าของธุรกิจสักเท่าไหร่ครับ ขี้เกียจไปเสี่ยง ลงทุนในหุ้นเนี่ยว่าเสี่ยงแล้ว แต่ลงทุนตั้งกิจการเองยิ่งเสี่ยงมากกว่า ลงทุนในหุ้นเราดูตัวเลขในบัญชีได้ ดูรูปแบบธุรกิจได้ ไม่ชอบบ. นี้ ก้อเลือกบ.อื่นเสีย ง่ายกว่ามาก

แต่อย่างว่าครับ ตอนเรายังมีเงินไม่มากเราก้ออยากมีกิจการเพราะดูแล้วน่าจะทำให้เราได้ผลตอบแทนสูงๆ มากๆได้ แตสุดท้ายตัวผมก้อกะว่าลงทุนในหุ้น+ออมเงินสะสม+ปันผล+capital gain แล้วได้เงินก้อนใหญ่ๆ ก้อคงไปลงในอสังหาริมทรัพย์พวกหอพักไว้กินนานๆ

แต่กว่าจะถึงตอนนั้น ดูแล้วคงอีกยาวเย
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Basketman

โพสต์ที่ 12

ผมว่าน่าจะมองที่ความถนัด ความสามารถ กับความชอบของตัวเองเป็นหลักก่อนนะครับ
ตัวผมเองเริ่มจากทำงานส่วนตัวก่อนหลายปีกว่าจะมาลงทุนในหุ้น
ทุกวันนี้ลงทุนในหุ้นแล้วคิดว่าพอไปได้ก็คิดอยากเลิกทำกิจการที่ทำอยู่(ทั้งๆที่กิจการไปได้ดีครับ)
คงเพราะงานที่ทำอยู่ต้องรับผิดชอบเยอะครับ มีปัญหาให้คิดให้ปวดหัวทุกวัน เหนื่อยครับ.....  8)
เอาง่ายๆแค่ฤดูทำนา ลูกน้องหายไปทำนาทั้งโรงงานก็แย่แล้วครับ...
คงเหมือนที่ว่า "คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า" มั้งครับ  :lol:
"สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องไปปั่นเอาเอง"
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

ดร. จริงๆแล้วก็เป็นผู้บริหารแบงค์มาก่อน และก็ลงทุนในหุ้นเป็นการบริหารเงินตัวเอง (เงินออม) คือ ดร. ก็ไม่ได้เป็นผู้ประกอบการมาก่อน (เท่าที่รู้)

ต้องถามว่ารายได้หลักมายังไงก่อนครับ คนปกติไม่ทำงานคงจะมีเงินมาลงทุนเป็นอาชีพคงจะลำบาก

ทำงาน ---> มีตังค์ ----> ลงทุน ----> รวยแล้ว ---> เลิกทำงาน ---->ลงทุนเป็นอาชีพอย่างเดียว

มีตังค์อยู่แล้ว ---> ลงทุนในหุ้นอย่างเดียวเป็นอาชีพ

ถ้าเป็นกรณีหลังล่ะก็ เจียดมานิดหน่อยคงไม่เจ็บหรอกครับ เสียแบบที่ยอมเสียได้น่ะ เสี่ยง และ เหนื่อย และเครียดกว่าอยู่แล้วครับ แบบ 24/7 ทีเดียว เหมือน ลงทุนในอีกพอร์ตนึงอ่ะครับแต่ต้องทำเอง ... ไม่มีใครมารีพอร์ตทุกสิ้นไตรมาส

สุดท้ายจริงๆก็ ถ้าทำแล้วมีความสุข ทำเลยครับ.
. . .
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ถ้ามองเรื่องผลตอบแทน สำหรับเงินลงทุนไม่สูงมาก
ผมว่าทำธุรกิจน่าจะได้ผลตอบแทนสูงกว่ามาก ถ้าประสบความสำเร็จ
ผมว่าธุรกิจยังมีช่องทางให้ทำอีกเยอะ ถ้ารู้จริงเข้าใจจริงทำจริง
โอกาสประสบความสำเร็จสูง

ตามที่เค้าเอ่ยอ้างมา เล่นหุ้น พวกที่ประสบความสำเร็จจริงๆแค่10%
ทำธุรกิจสำเร็จแค่5% ผมว่าก็ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่
ผมว่าน่าจะมาลองหาธุรกิจที่น่าสนใจทำดูนะครับ

ลองคิดง่ายๆก่อน ธุรกิจที่มีตลาดแน่นอน แต่ยังไม่มีคนทำหรือทำน้อยอยู่
โอกาสสำเร็จสูง
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
vivitawin

โพสต์ที่ 15

ถ้ามีธุรกิจไหนที่ผลตอบแทนดีกว่าหุ้นความเสี่ยงน้อยกว่า กินเวลาน้อยกว่า ฝึกสมองมากกว่า ผมจะทำ

บางคนอยากมีธุรกิจตัวเอง เพราะเวลาไปบอกใครมันก็ดูเข้าท่ากว่าหุ้น

ในสายตาของคนอื่นมองว่ามีตึกแถว หรือ โรงแรม อพาทเม้นท์ เอง ดูดีกว่า มีพอร์ตหุ้น

ผมว่าถ้าว่างมากๆ ศึกษาธรรมะ และ ออกกำลังกาย ดูแลสุขภาพ ดีกว่ามาเครียดกับลูกน้องนะครับ ด้วยความปรารถนาดี  :D
yoyosun

โพสต์ที่ 16

แล้วแต่โอกาสครับ แต่ขอให้วิเคราะห์ให้ละเอียดก่อนจะทำก็พอ มองให้รอบด้านครับ
lychee

โพสต์ที่ 17

การจะทำธุรกิจนั้น มีโอกาสสำเร็จ และ ล้มเหลว ทั้งสองด้าน

แต่อยากให้น้อง ๆ ค่อย ๆ สร้างและเสริมประสบการณ์ โดยการทำงานในสิ่งที่ตนเองชอบ และ ถือเป็นอาชีพ  จนกว่าประสบการณ์จะแก่กล้า หรือ เขี้ยวยาวขึ้นแล้ว ค่อยลงมาทำธุรกิจในแนวเดียวกัน หรือใกล้เคียงกัน  โอกาสจะสำเร็จมีสูงกว่า

แต่หากไม่เคยทำงานเลย ก็อย่าลงธุรกิจส่วนตัวเลย โอกาสล้มเหลวสูงครับ  อันนี้ไม่รวมห้องเช่า หอพัก อพาร์ทเม้นท์นะ แต่แม้แต่ด้านนี้ ก็ยังต้องมีประสบการณ์การก่อสร้าง และ บริหารห้องพักบ้าง แต่ด้านนี้ เงินต้องเย็นมากนะครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 18

โค้ด: เลือกทั้งหมด

การจะทำธุรกิจนั้น มีโอกาสสำเร็จ และ ล้มเหลว ทั้งสองด้าน 

แต่อยากให้น้อง ๆ ค่อย ๆ สร้างและเสริมประสบการณ์ โดยการทำงานในสิ่งที่ตนเองชอบ และ ถือเป็นอาชีพ  จนกว่าประสบการณ์จะแก่กล้า หรือ เขี้ยวยาวขึ้นแล้ว ค่อยลงมาทำธุรกิจในแนวเดียวกัน หรือใกล้เคียงกัน  โอกาสจะสำเร็จมีสูงกว่า 

แต่หากไม่เคยทำงานเลย ก็อย่าลงธุรกิจส่วนตัวเลย โอกาสล้มเหลวสูงครับ  อันนี้ไม่รวมห้องเช่า หอพัก อพาร์ทเม้นท์นะ แต่แม้แต่ด้านนี้ ก็ยังต้องมีประสบการณ์การก่อสร้าง และ บริหารห้องพักบ้าง แต่ด้านนี้ เงินต้องเย็นมากนะครับ
ขอเสริมว่า หากจะต้องล้มเหลวแล้วละ ก็ให้ ตั้งงบประมาณแห่งการล้มเหลว ไว้สองรอบ

คืออยากทำธุรกิจอะไร ให้ตัดสินใจ ทำ 3 รอบ

และควรเริ่มแต่เด็กๆ อย่ารอประสบการณ์ เพราะประสบการณ์นั้นๆ ไม่ใช่ประสบการณ์ในการเป็นเจ้าของกิจการ แต่เป็นประสบการณ์ในฐานะลูกจ้างต่างหาก

เคล็ดลับคือ เจ๊งรอบที่ 1 ก็ หยุด อย่าทุ่มเงินเข้าไปทันที แล้วมานั่งคิด ว่าเจ๊งเพราะอะไร ปรับปรุงเปลี่ยนแปลง แล้วทำใหม่อีกรอบ อาจจะเปลี่ยนทำเล เปลี่ยนหุ้นส่วน เปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่ แต่ห้ามเปลี่ยนธุรกิจ

เช่นเปิดร้านอาหาร แล้วเจ๊ง ก็ให้ไปเปิดร้านอาหารอีกรอบ

แล้วเจ๊งอีก ก็มานั่งคิด แล้วปรับเปลี่ยนอีก แล้วก็ไปเปิดรอบที่สาม

หากเลือกธุรกิจที่ใจรักแต่แรกแล้ว  ก็ไม่ต้องเปลี่ยนธุรกิจ ทำสามรอบ แล้วถ้ายังเจ๊งหมด ก็เลิกคิดว่าจะเป็นเจ้าของกิจการ

รูปแบบการเจ๊งส่วนใหญ่

1. เห็นว่าธุรกิจนั้นๆดี กระโดดเข้าไปทำ แต่ขาดประสบการณ์ทุกด้าน โดยเฉพาะประสบการณ์ในการเป็นเจ้าของกิจการ สรุปว่าเจ๊ง

2. ขยายงานมากเกินไป ก็เจ๊ง เพราะขาดเงินสดหมุนเวียน เจ๊งเพราะขายมากไป เก็บเงินลูกหนี้การค้าไม่ได้ หรือเจ๊งเพราะ ค่าใช้จ่ายกินหมด

3. เปลี่ยนธุรกิจไปเรื่อยๆ แรกๆมองอะไรดี ก็เข้าไปทำ ทำแล้ว ไม่ดีอย่างที่คิด ก็เปลี่ยนไปหาตัวอื่นที่คิดว่าดี แล้วก็เข้าไปทำ ทำแล้วไม่เป็นอย่างที่คิด ก็เปลี่ยนอีก สุดท้าย ขาดความรู้พิเศษในงานนั้นๆ ก็ทำให้ ไม่สามารถอยู่รอดได้ในธุรกิจ
sunrise

โพสต์ที่ 19

อยากทำ

แต่คิดว่าหาทางทำ freelance ดีกว่า
โดยหาสิ่งที่ชอบ กับ สิ่งที่เราทำได้ หรือเก่งในเรื่องนั้นๆ
ทำธุรกิจรวยกว่า แต่ เราจะมีภาระอันหนักอึ้งที่เราไม่อาจทิ้งมันไปง่ายๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเห็นลูกน้องตาดำๆ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
beammy

โพสต์ที่ 20

ทำธุรกิจอยู่เหมือนกันครับ แต่ก้อลงทุนควบคู่ไปด้วย

แต่ชอบการลงทุน มากกว่าการทำธุรกิจเองครับ  :P

เพราะ การทำธุรกิจ แม้จะได้เงินเป็นกอบเป็นกำจากการลงแรงของตัวเอง แต่สุดท้ายก้อไม่ค่อยมีเวลาใช้เงิน เพราะต้องทำงานทุกวัน วันไหนไม่ได้ทำ เงินก้อไม่มี  :x

แต่ก้อพยายามอดทนไว้ เพราะหากไม่ทำธุรกิจ ก้อไม่รู้ว่าจะนำเงินที่ไหนมาลงทุนเพิ่มในบริษัทดีๆ ที่เราเป็นเจ้าของอยู่แล้ว

สรุปว่า ตอนนี้ทำธุรกิจไปเองก่อน จนกระทั่งศึกษาหาความรู้ในการลงทุนได้มากพอสมควร บวกกับมีเงินก้อนเย็นๆ จากการทำธุรกิจมากพอ จึงสวิชท์ไปที่การลงทุนแบบค่อยเป็นค่อยไป / การลงทุนนี่มีข้อดีหลายอย่างครับ แต่สำหรับผม คือ ธุรกิจที่เราลงทุนนั้นๆ มีคนทำให้หมดแล้ว เรานั่งดูเฉยๆ ในฐานะผู้ถือหุ้น ปล่อยให้กิจการเติบโตไปเองในตลาดที่มีคู่แข่งน้อยราย โดยทีมผู้บริหารมืออาชีพที่มีธรรมาภิบาล โดยที่เราไม่ต้องทำอะไรมากเลย  8)  ..

เข้ามาแสดงความเห็นจ๊ะ  :B
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 21

ทำธุรกิจตัวเอง

ลงทุนเป็นรายได้ หรือรายจ่ายเสริมครับ

เอิ๊กๆๆๆ
hagrid

โพสต์ที่ 22

ผมเคยทำธุรกิจมา 1 ธุรกิจ ทำประมาณ 8 ปี
ก็ถือว่าประสบความสำเร็จทางด้านรายได้พอควร
แต่ถือว่าประสบความล้มเหลวทางด้านครอบครัว
(มีเวลาให้ลูกน้อยมากต้องทำงานตั้งแต่ตื่นจนกลับบ้านลูกก็หลับแล้ว)
และล้มเหลวทางด้านความพึงพอใจส่วนตัว
(เลือกธุรกิจที่ไม่ค่อยชอบ ทำให้ทำแล้วไม่ค่อยมีความสุขเท่าที่ควร)

พอดีภรรยาผมตั้งครรภ์ลูกคนที่ 2. ผมเลยตัดสินใจยุติธุรกิจลง

แต่ยังไงผมก็อยากแนะนำให้ทุกคนที่จะเป็นนักลงทุน
ได้ลองผ่านการทำธุรกิจมาบ้าง เพราะจะมีมุมมองที่ได้
เปรียบนักลงทุนที่ไม่ผ่านการทำธุรกิจมา
เช่น ความลึกซึ่งในงบดุล(ได้ลองผิดลองถูกมาด้วยตัวเอง)
      การเข้าถึงความคิดของลูกค้า(สินค้าเคยขายไม่ออก ลูกค้าบ่น)
      ความได้เปรียบในการแข่งขัน(ได้เจอคู่แข่งจริงที่มีความแข็งแกร่งกว่า)
      การไม่ตกใจเมื่อตลาดผันผวน(เพราะเจอเหตุการไม่คาดฝันเสมอ)
      วงรอบของธุรกิจ(ผ่านการขึ้นลงมาด้วยตัวเอง)
   อีกทั้งผมว่าเป็นแหล่งรายได้ที่สำคัญในการไปต่อยอดในการลงทุนเลยทีเดียว
hongvalue

โพสต์ที่ 23

[quote="แผ่วเบา"]ขึ้นอยู่กับว่า น้องฮงอยากได้อะไร

ถ้าอยากมีตังค์

ถ้าอยากมีประสบการณ์

น้องฮงอายุยังน้อย
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 24

Jeng เขียน: การทำกิจการ
ต้องเกี่ยวข้องกับผู้คนรอบด้าน ค่อนข้างมาก เช่น พนักงาน ลูกค้า เพื่อนฝูงในวงการ คู่แข่ง ซัพฟลายเออร์
เกียวข้องกับกลยุธมากมาย เช่นการตลาด การส่งเสริมการขาย การกำหนดราคาเพื่อเร่งการตัดสินใจ
เกียวข้องกับการควบคุมดูแล เช่นนโยบายบริษัท นโยบายในการพัฒนาคน
เกียวข้องกับการจัดสรรงบประมาณในช่วงนั้น เช่น การขยายงาน หรือไม่ขยายงาน
สรุปว่า ต้องผสมทุกอย่างให้ลงตัว ให้ไปได้ ให้เติบโตอย่างมั่นคง

นั้นสิครับ ผมว่าเงื่อนไขการทำธุรกิจเนี้ย รู้สึกว่ายากกว่าลงทุนอีกนะ ใครลูกล่อลูกชนเยอะ กว่าเร็วหน่อย แต่ผมว่าใครทำธุรกิจอยู่รอดเนี้ย ต้องเก๋าจริงๆ ใต้โต๊ะ บนโต๊ะ หุ้นส่วนหักหลัง โดนเบี้ยวหนี้ ลูกน้องโกง

โอ๊ย เงี่อนไขสูงเนอะ

แต่ผมว่าอีกประเด็นก็คือ คนทำธุรกิจถ้าจะมาลงทุน คงเร็วกว่าคนทั่งไปเยอะ เพราะเห็นอะไรมาเยอะ เข้าใจอุตสาหกรรมดี สุดท้ายแล้วผมอาจจะอยากทำธุรกิจ เพื่อให้มุมมองการลงทุนเหนือชั้นขึ้นก็ได้ สงสัยเป็นประเด็นนี้ เฮ้อ สับสนน้อยลงหน่อยล่ะ
my book
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 25

แต่ผมว่าอีกประเด็นก็คือ คนทำธุรกิจถ้าจะมาลงทุน คงเร็วกว่าคนทั่งไปเยอะ เพราะเห็นอะไรมาเยอะ เข้าใจอุตสาหกรรมดี สุดท้ายแล้วผมอาจจะอยากทำธุรกิจ เพื่อให้มุมมองการลงทุนเหนือชั้นขึ้นก็ได้ สงสัยเป็นประเด็นนี้ เฮ้อ สับสนน้อยลงหน่อยล่ะ
ผมมาลงทุนในหุ้น โดยเน้นการลงทุนแบบ VI เพื่อจะได้เรียนรู้การทำธุรกิจหลายๆแนว แล้วจะได้นำมาปรับใช้กับธุรกิจตัวเองครับ

อีกด้านนึงเลย
sunrise

โพสต์ที่ 26

ผมว่าธุรกิจยากกว่าเยอะ
เห็นเจ้าของต้องมีหลายๆอย่างมากกว่าแค่ใช้ logic คิด การคำนวณ, มองภาพใหญ่
โดยเฉพาะความเขี้ยวที่เป็นลักษณะเฉพาะคน...  :lol:
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
house

โพสต์ที่ 27

-_-"

ผมชอบอ่าน ชอบคิด ชอบค้น แต่ไม่ชอบเรื่องจุกจิก กับเรื่องเหนื่อยๆ อะครับ

คงเล่นหุ้นอย่างเดียวแหละ คุณสุมาอี้ยังบอกเลยว่าเป็นอาชีพที่ดีสำหรับคนขี้เกียจ
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

ธุรกิจมันเหมือนแต่งงานนะครับ

ตอนนี้ผมยังไม่มีแฟนเลย งั้นผมขอหาแฟน(=เล่นหุ้น)ไปก่อนล่ะกันนะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Khunchat

โพสต์ที่ 29

เคยทำมาแล้ว 2 ธุรกิจ ยังไม่ประสบผลสำเร็จ จึงมานั่งสะสมทรัพย์แบบVI แล้วค่อยว่ากันใหม่ว่าตัวเราชอบ ถนัด อะไร
sunrise

โพสต์ที่ 30

house เขียน:-_-"

คงเล่นหุ้นอย่างเดียวแหละ คุณสุมาอี้ยังบอกเลยว่าเป็นอาชีพที่ดีสำหรับคนขี้เกียจ
ตรงใจ ผมจัง  :mrgreen:
โพสต์โพสต์