ค่า P/BV ดูยังไงอ่ะคับถึงจะรู้ว่าถูกหรือแพงคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
bestzaa01
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ค่า P/BV ดูยังไงอ่ะคับถึงจะรู้ว่าถูกหรือแพงคับ

โพสต์ที่ 1

ค่า P/BV ดูยังไงอ่ะคับถึงจะรู้ว่าถูกหรือแพงคับ ผมกำลังศึกษาอยู่อ่ะคับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
Artsuro

โพสต์ที่ 2

ออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้เก่งอะไรมากมายนัก แต่เห็นยังไม่มีใครเข้ามาตอบจึงขอแนะนำเบื้องต้นแล้วกันครับ

หุ้นมูลค่าตามหลัก วีไอ โดยปกตินั่นจะหมายถึงหุ้นที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงใช่ไหมครับ

แล้วก็จะมี ratio ที่เกี่ยวข้องเบื้องต้นอยู่ 2 ตัวคือ PE และ PBV นั่นเองซึ่งปกติสองตัวนี้ค่อนข้างจะสอดคล้องกัน

ผมแนะนำว่าเราควรดูทั้งสองตัวพร้อมๆกันนะครับ PE นั้นคืออัตราส่วนราคาต่อกำไร เอาง่ายๆคือระยะเวลาที่การหวังจะเท่าทุนหากลงทุนไป

เช่น P=10 EPS=2 หารกันออกมา ได้เท่ากับ PE=5  คือเราซื้อที่ราคา 10 บาท หุ้นทำกำไรได้ปีละ 2 บาท ดังนั้น 5 ปี จะเท่าทุน

ดังนั้นการมองหาหุ้นมูลค่า ก็จะต้องย้อนกลับไปคำนวณการทำกำไรหรือการเติบโตของธุรกิจนั้นในอนาคตด้วย ว่าPEเหมาะสมหรือไม่

PBV = Price per Book Value อัตราส่วน ราคาหุ้นต่อมูลค่าทางบัญชี อันนี้ก็คือ คิดจากมูลค่าหุ้นที่เจ้าของเดิมได้ไว้

โดยคิดง่ายๆประมาณนี้คือ หาก PB=1 นั่นคือเราซื้อ ณ ราคาเท่ากับเจ้าของเดิม

หาก PB สูงกว่า 1 นั่นคืออัตราส่วนที่เราซื้อแพงกว่าเจ้าของเดิมครับ

และหาก PB ต่ำกว่า 1 นั่นคือเราซื้อกิจการในราคาที่ถูกกว่าเจ้าของเดิม

เท่าที่ ดร.นิเวศน์ ว่าไว้หากผมจำไม่ผิด ท่านว่า สูงเกินกว่า1.5 ก็ถือว่าแพง ต่ำกว่า 0.8 นี่ถูกมากๆ

แต่ต้องดูเป็นอุตสาหกรรมไปนะครับ เช่น กลุ่มโรงพยาบาล และพวก Super Stock ทั้งสองอัตราก็มักจะสูงอยู่เสมอ เพราะการคาดหวังมักจะมีสูงเช่นกัน

อย่างไรก็ตามอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นนะครับ PE และ PB จะสอดคล้องกันคุณจะต้องรู้มูลค่าที่แท้จริงของกิจการในอนาคตก่อนด้วย

หาก PE สูงนั่นคือการคาดหวังในการทำกำไรในอนาคตก็สูงซึ่งมีผลทำให้ PB สูงตามไปด้วยครับ

พยายามดูราคา PE เป็นหลักดีกว่าครับ ต้องให้ราคา PE ให้ได้ซึ่งตรง PE นี่แหละที่ต่างคนต่างให้ต่างกัน

ส่วนPBหากมีอัตราที่ต่ำกว่าตัวอื่นๆที่อยู่ในกลุ่มอุตสาหกรรมเดียวกันอันนั้นก็นับว่าถูกไประดับหนึ่ง ยกเว้นเจอสภาพเศรษฐกิจก่อนฟองสบู่เท่านั้น

เน้นครับสำคัญที่การหามูลค่าที่แท้จริง .... หวังว่าคงเข้าใจมากขึ้นบ้างนะครับ  8)
ไม่ได้คิดว่ามันคือความล้มเหลว เพียงแต่เราค้นพบหนทางที่ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งอย่าง .. แก้ไขซะ!!
bestzaa01

โพสต์ที่ 3

อ่า...ขอบคุณมากครับพอเข้าใจและคับ ช่วยให้ผมศึกษาได้เข้าใจมากขึ้นเยอะเลยครับ :)
replace

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ คุณ Artsuro มากครับ  :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณด้วยคนครับ :D
santipipat

โพสต์ที่ 6

สำหรับคำถามตรงใจ และคำแนะนำดีๆครับ :D
toto2384

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากคับผม

สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้เข้าใจ ขึ้นเยอะมากเลยคับ
nw108

โพสต์ที่ 8

:D

ดู p/e เเละp/b ได้เเต่อย่ายึดติดกับตัวเลขที่ตำๆมากนะครับดูข้อมูลทางด้านอื่นๆด้วยเช่น

1. บริษัทนั้นๆ มีการเเต่ง บ/ช หรือไม่ มีการลงมูลค่าสินทรัพย์ เกินความจริง หรือมีค่าเสือมต่างๆ ที่ตัดไม่หมด ซ่อนอยู่ ภาระผูกพัน ต่างๆ

2. e ในอดีต ไม่ใช่ e  อนาคต จริงๆต้องหาe มาคิด (อันนี้คิดยากมาก ปัจจัยกระทบหลายตัว )

3. ของถูก หรือหุ้นที่มี p/e เเละ p/b ตำ มากๆ  ไม่เเน่ว่าจะถูกเสมอไป หาเหตุผลนั้นๆให้เจอเสียก่อนว่าทำไหม ราคามันถูกขนาดนั้น    ( หุ้นp/e เท่ากับ3 ราคาลงมาเหลือ p/e 1 กว่าก็มีเเล้ว ) ไม่งั้นลงทุนเเล้ว อาจต้องร้องว่า

" จ่ายเเพงกว่าทำไหม   :wall:   "

4. มีอย่างอืนอีกครับ เดี่ยวให้พี่ๆ น้อง ที่รู้เยอะกว่าผมมาช่วยกันตอบ  

:idea: NET-NET can save your ass.
มเหศวร

โพสต์ที่ 9

เยี่ยมเลยครับสำหรับมือใหม่ ผมก็มือใหม่ครับ
อยากจะแนะนำ หนังสือ  " ตีแตก " ของ ดร. หน้า 143
ภาพประจำตัวสมาชิก
gnomeller

โพสต์ที่ 10

อยากทราบด้วยครับ
ตอนนี้ผมกำลังดูอยู่ตัวนึงครับ
PE 17.2 และ P/BV 2.9 ซึ่งราคาปัจจุบันลดลงมาเกิน 50% ครับ ยังไงดีครับ เพราะหนี้สินหมุนเวียนเกือบเท่าๆกับทรัพสินหมุนเวียนเลย บางปีหนี้สินหมุนเวียนสูวกว่าอีกซะด้วยครับ
โพสต์โพสต์