การลงทุนคือการเริ่มต้นใหม่???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 1

มีให้คิดอีกแล้วครับ

เนื่องจากทุกคนนั้นมีความรู้ความสามารถในด้านต่างๆที่แตกต่างกัน
เช่น บ้างคนมีความรู้ทางการแพทย์ บ้างคนมีความรู้ทางด้านโยธาสร้างได้หมด เป็นต้น

แต่เมื่อมาเริ่มการลงทุนไม่ว่าเป็นกองทุน ลงทุนด้วยตัวเอง นั้นเสมือนพวกเขาต้องทำความรู้จักสิ่งใหม่สิ่งนี้ก่อน ต้องมีการซื้อหนังสือ หรือลงมือปฏิบัติใหม่อีกครั้งหนึ่ง เท่ากับทุกคนเริ่มต้นนับ 1 ใหม่เหมือนกัน ใช่ไหม

คำว่าเริ่มต้นในที่นี้คือ แบบว่าคนๆนั้นไม่มีความรู้อะไรมากก่อนเลย ถามการลงทุนคืออะไร เขาตอบได้เลยว่า ไม่รู้จัก มันหมายความว่าไง หรือไม่ก็ลงทุนไปแล้วได้ปีละเท่าไร กี่เปอร์เซ็นต์ต่อปีทำนองนี้
:)
Penguins
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

นับหนึ่งจากคำว่าการลงทุน...แต่ไม่ได้นับหนึ่งจากการเอาตัวรอด

แฮะๆ...ไม่เข้าใจสิ่งที่คุณอัศจรรย์กำลังจะสื่อให้เห็นจริงๆ ครับ

...ขอใหม่ได้ปะครับ
miracle

โพสต์ที่ 3

เขียนไว้ชัดเจนแล้ว

เปลี่ยนสนามรบจากเดิมที่อยู่ในความรู้ของพวกเราเอง
มาสู่สนามรบที่เรียกว่าการลงทุนนั้น คือสภาพแวดล้อมเปลี่ยนแปลงไปโดยสิ้นเชิงทั้งหมด ความรู้ที่มีมาหรือวิธีปฏิบัติ ต้องทำการศึกษาใหม่ บ่มเพาะใหม่ทั้งหมดไม่ใช่หรือ

เมื่อลงสนามรบคือ นับ 1 แต่การเอาตัวรอดนั้นไม่ใช่การนับหนึ่ง
นั้นคือ อาจจะอยู่ที่ 100 1000 หรือไม่มีการเอาตัวรอด คือ Game Over ไปเลย สำหรับบ้างท่าน

เมื่อปรับตัวได้นั้นคืออะไร (อาจจะเป็นคำถามต่อไปที่ให้คิดกันครับ)

ถ้าคิดได้แบบนี้แล้ว บ้างครั้งอาจจะทำให้อะไรหลายอย่างดีขึ้นน่าครับ
เพราะทุกคนเคยนับหนึ่งเหมือนกันมาหมดแล้ว ไม่ว่าผม พี่พอใจ คุณโยโย่ พี่นริศ พี่สุมาอี้ เป็นต้น แล้วคุณเมือนับหนึ่งแล้ว คุณหาทางอยู่รอดในสงครามนี้หรือเปล่า

คำถามดีๆมันมีค่ามากกว่าคำตอบหลายล้านคำตอบ
Penguins

โพสต์ที่ 4

เริ่ม Get ขึ้นมาอีกนิ๊ด
แต่ไม่แน่ใจว่าจะเข้าใจตรงกันหรือเปล่า (ไม่ซีเรียสสักเท่าไร)

อาจจะไม่จำเป็นต้องเรียนรู้ใหม่ เพราะทุกอย่างยังคงเดิม ยกเว้นกติกา
miracle

โพสต์ที่ 5

ไม่เหมือนเดิมน่าครับ
เช่น คุณหมอ เป็นต้น มีความรู้ในเรื่องการรักษาคนไข้
การรักษาอาการเจ็บปวดต่างๆ ชื่อโรคต่างๆ กล้ามเนื้อต่างๆ ลักษณะของโรคที่คนไข้เป็นไปได้

กับการลงทุน ซึ่งเป็นเกี่ยวกับเรื่องของ ธุรกิจ งบการเงิน การตรวจสอบ
การเปิดปิดของตลาดหุ้น โบรกเกอร์ กฏ-กติกาต่างๆ พวกนี้มันคงละอย่างกันเลย ซึ่งเหล่านี้เปิดตำราการลงทุนไม่ใช่วันสองวันในการศึกษาหมด แถมเมื่อศึกษาเสร็จ มีการปฏิบัติต่อด้วย การปฏิบัตินี้ต้องใช้ทุนทรัพย์ มากบ้างน้อยว่าแล้วแต่คนไป ตั้งแต่เริ่มศึกษานั้นคือการเริ่มนับ 1 ไปเรื่อยแล้ว เริ่มปฏิบัติบ้างที่อาจจะเตรียมตัวกันเป็นปีสองปี หรือยาวนานกว่านั้นหรือสั้นกว่านั้น อาจจะเริ่มจากการลงทุนจากกองทุนรวมมาก่อนก็ได้

ผมยังไม่ได้ผมถึงเรื่องการปรับตัวน่าครับ
เรื่องการปรับตัวนี้แล้วแต่คนน่าครับ
เพราะสภาพสิ่งแวดล้อมของแต่ละคนที่กระโดดเข้ามาในสนามรบของการลงทุนนี้แตกต่างกันไป แต่คนที่ปรับตัวเท่านั้นที่อยู่รอดได้

เห็นชัดหรือยังครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ไม่มั้งครับ :D ผมรู้สึกว่าการลงทุนเป็นเรื่องธรรมชาติ และการลงทุนก็เป็นเรื่องปกติด้วย เพียงแต่ว่าแต่ละคนเค้าลงทุนต่างๆ กันไปตามความชอบ :lol:
แต่ถ้าหมายถึง การลงทุนในตราสารทุน ก็เป็นเรื่องสนุกดีครับ ไม่มีใครเป็นมาตั้งแต่เกิดนี่นา :lol:
miracle

โพสต์ที่ 7

ไม่มีใครเป็นมาตั้งแต่เกิดนี้ล่ะครับ
ทุกอย่างถึงต้องมีการเรียนรู้
จาก 0 ขึ้นมาคือ 1 แล้วไปเรื่อย ...

MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ผมมองว่าเป็นการต่อยอดมากกว่าเป็นการเริ่มจาก 0 นะ  :lol:

เช่นคนที่พื้นฐานมาจากสายวิทยาศาสตร์
เช่นหมอ วิศวะ ก็จะถูกบ่มเพาะวิธีการคิดให้เป็นระบบ
เชื่ออะไรที่พิสูจน์ได้ มีเหตุมีผล
การลงทุนที่เหมาะสมกับคนกลุ่มนี้ก็อาจจะเป็นแนว VI

คนที่มีความเลื่อมใส ศรัทธาในศาสนา
ก็อาจจะเห็นว่าหนังสือธรรมะนี่แหละ เป็นหนังสือสอนการลงทุนชั้นดี

คนที่ผ่านโลกมามากก็อาจจะมองทะลุถึงขั้นที่ว่า
ชีวิตคือการลงทุน การลงทุนกับการใช้ชีวิตมันสอดประสานไปกันหมด

คนที่มีนิสัยกล้าได้ กล้าเสีย
ก็อาจจะเล่น Futures หรือซื้อหุ้นตามข่าว เข้าออกเร็ว

คนที่มีลักษณะ เชื่อง่าย ไม่ชอบค้นคว้า
ก็มักจะซื้อตามคนอื่น หรือซื้อตามนักวิเคราะห์

ผมเลยมองว่ามันเป็นการต่อยอดจากสิ่งที่เราเป็นอยู่
มากกว่าจะเป็นการเริ่มต้นใหม่  :D
"Winners never quit, and quitters never win."
Belffet

โพสต์ที่ 9

ไม่มีใครเป็นมาตั้งแต่เกิดนี้ล่ะครับ
ทุกอย่างถึงต้องมีการเรียนรู้
จาก 0 ขึ้นมาคือ 1 แล้วไปเรื่อย ...
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง
[/code]
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 10

8)  .....เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป.....
พยูน

โพสต์ที่ 11

เริ่มจาก 0 ครับ
เริ่มต้นจากเพื่อนชวนครับ ไม่รู้ไรเลยนอกจากข่าวเศรษฐกิจที่มาคั่นก่อนดูละคร (ไม่เห็นเกี่ยวกับเราตรงไหน)
ต่อมาเริ่มลงทุนตามเขา และก็ขาดทุนตามเขา เพราะไม่รู้วิธี
ต่อมาเจ็บตัวเลยต้องดูว่าคนที่เขากำไรเขาทำอย่างไรกัน
ต่อมาเลยพอเอาตัวรอดได้ครับ คนที่เริ่มพร้อมๆกับผมก็เลิกไปหลายคนแล้ว
ผมวัวหายแล้วล้อมคอกครับ (แต่ยังไม่เลิก) :lol:
น้องใหม่ครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ เริ่มวันนี้เพื่อวันหน้าครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 12

คิดว่าไม่ใช่ครับ

ถ้าเด็กเกิดใหม่มาเริ่มหัดลงทุน ผมเห็นด้วยว่าเริ่มต้นจาก 1 จริงๆ

แต่ถ้าคนที่มีประสบการณ์ต่างๆ กันมาเริ่มลงทุน ผมว่าไม่ได้เริ่มจาก 0 ครับ เพราะแต่ละคนก็มีฐานความรู้แตกต่างกัน บางคนอาจจะมีฐานความรู้ทางด้านการเงิน ทางด้านเศรษฐศาสตร์ และธุรกิจดีอยู่แล้ว พอเค้าเริ่มลงทุนก็อาจจะเริ่มที่ 8 เลยก็ได้ (ก็แค่ปรับทัศนคติ การบริหารเงิน และเวลาเท่านั้น)

บางคนเป็นนักเรียน นักศึกษา พอมาเริ่มลงทุนก็อาจจะเริ่มที่ 2.5 ก็ได้

ดังนั้นผมจึงเห็นว่าแต่ละคนเริ่มต้นลงทุนไม่ได้ที่ 1 เหมือนกัน
007-s

โพสต์ที่ 13

[quote="HVI"]ผมมองว่าเป็นการต่อยอดมากกว่าเป็นการเริ่มจาก 0 นะ
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ผมไม่ได้เริ่มต้นจาก 0 นะ
พ่อเล่นหุ้นอยู่ก่อน
เคยเห็นเคยฟังมาบ้าง

พอมาจับเองโดยใช้วิธีการคำนวณ มันเห็นชัด
เพราะใช้การมอง fundamental เป็นหลัก
ว่าหุ้นคือการที่เรามีส่วนลงทุนในบริษัทมหาชน เราเป็นส่วนหนึ่ง
ถ้ามีสินค้าปัจจุบันราคา 10 บาทมาขายในราคาแบกับดินที่ 7 บาทเราควรซื้อแล้วขายในราคาที่แท้จริง
หรือถ้าเรามองไปในอนาคตที่น่าจะเป็นได้ เราอาจซื้อหุ้นที่ปีหน้า ราคา 12 บาท ในราคา 7บาทในปีนี้ก็ได้ครับ  :wink:

ผมว่าตัวเองมีอะไรงัดมาใช้ให้ได้เยอะที่สุด
แล้วก็อย่าหยุดพัฒนาตัวเองนะครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
nanakorn

โพสต์ที่ 15

[quote="HVI"]ผมมองว่าเป็นการต่อยอดมากกว่าเป็นการเริ่มจาก 0 นะ
Everything I do, I do it for you.
Vangogh

โพสต์ที่ 16

จริงๆก็มองให้ง่ายไว้สิครับ อย่าไปติดซับซ้อน ไม่ว่าจะเป็นใคร อาชีพอะไร ก็สามารถศึกษาและลงทุนได้ครับและไม่ยากอย่างที่คิด แต่ถ้าไม่คิดเลยก็จะเป็นเรื่องยากครับ
ichiroohm

โพสต์ที่ 17

แล้วมันจะต่างอะไรกันมากมาย ไม่ว่าจะนับศูนย์หรือ 1000  ถ้าปลายทั้งมันอยที่ 100000000000 อ่ะครับ

อิอิ

ผมว่ามันก้อแค่เป็นการเพิ่มทักษะให้กับตัวเราเรื่อยๆนะครับ  สะสมมากจน ทำให้เรามีอิรสภาพทางการเงินได้
ยังไงก้อขอคำแนะนำด้วยนะครับ  น้องใหม่อยู่เลย
ปุย

โพสต์ที่ 18

การลงทุน ไม่ใช่ การเริ่มต้น ใหม่หรอกครับ

การลงทุน เป็นการเรียนรู้ใหม่ มากกว่า

บางท่าน มีพื้นฐาน ทางธุรกิจ ทางบัญชี มา ก็เรียนรู้ ได้เร็วกว่า
อย่างผม เริ่มเรียน มานานแล้ว แต่ยังไม่ไปไหนสักที  :oops:
miracle

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณที่ตอบน่าครับ
ประเด็นนี้มีความคิดหลากหลายมากๆๆ
โพสต์โพสต์