หลังจากได้เชคปันผลของ SNC... VS port คณะบุคคล ..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Unexpected
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

หลังจากได้เชคปันผลของ SNC... VS port คณะบุคคล ..

โพสต์ที่ 1

เรียนถามเรื่อง port ที่เป็นชื่อคณะบุคคลครับ

ในกรณีที่ได้รับปันผลเป็นเชค ส่งจ่ายในนามคณะบุคคลเจ้าของ port แล้ว

และหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ได้ลงชื่อของคณะบุคคล เขียนต่อท้ายว่า โดย xxxx เช่น

คณะบุคคล ABCD โดย นาย Unexpected

ถ้าผมเอาเชคไปขึ้นเงินกับบัญชีที่ไม่ใช่เป็นชื่อของคณะบุคคล (เช่น บัญชีส่วนตัวของผมเอง)

จะมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับการ credit ภาษีมั้ยครับ? เงินที่นำเชคไปขึ้นในบัญชีอื่น จะถือว่าเป็นเงินได้พึงประเมินอยู่ใช่มั้ยครับ?

สรุป.. เพื่อรักษาสิทธิ์ในการ credit ภาษี มีความจำเป็นที่จำต้องนำเชคไปขึ้นเงินในบัญชีของคณะบุคคลหรือไม่ครับ?

ขอบคุณคร้าบบ  :)
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: หลังจากได้เชคปันผลของ SNC... VS port คณะบุคคล ..

โพสต์ที่ 2

ไม่มีผลครับ เพราะเงินได้พึงประเมินจะยึดจากหนังสือรับรองการหักภาษีว่าเป็นชื่อของใคร

แต่ทางธนาคารไม่น่าจะยอมให้ฝากนะครับเพราะชื่อบนเช็คไม่ตรงกันเป๊ะ นอกจากจะซี้กับแบงค์
"Price is what you pay. Value is what you get."
leksmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: หลังจากได้เชคปันผลของ SNC... VS port คณะบุคคล ..

โพสต์ที่ 3

Kao เขียน:ไม่มีผลครับ เพราะเงินได้พึงประเมินจะยึดจากหนังสือรับรองการหักภาษีว่าเป็นชื่อของใคร

แต่ทางธนาคารไม่น่าจะยอมให้ฝากนะครับเพราะชื่อบนเช็คไม่ตรงกันเป๊ะ นอกจากจะซี้กับแบงค์
ชื้อบัญชีต้องตรงกับในเช็คครับ ยืนยันตามคุณ Kao
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 4

และขอยืนยันคำพูดคุณ Kao ว่าถ้าซี้กับแบงค์ เขาน่าจะยอมครับ
รักในหลวงครับ
sarayuth007

โพสต์ที่ 5

เปิดบัญชีคณะบุคคลในหุ้นได้อย่างไรครับผมไปถาม มาร์ แล้วเขาไม่ยอมให้ผมเปิดเลยและบอกว่าทำไม่ได้ ที่ sicco คับ
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
Unexpected

โพสต์ที่ 6

ขอโทษที่ไม่ได้มาตอบครับ พอดีไม่เห็น

ผมเปิด port คณะบุคคลกับ kimeng ครับ ตอนที่เปิดเค้าบอกต้องให้ผู้บริหารพิจารณา แล้วเราต้องให้เหตุผล

เหตุผลของผมก็คือ.. ใน port ชื่อผมนั้น มีหุ้นที่คุณพ่อฝากซื้อเก็บไว้อยู่ด้วยประมาณครึ่งหนึ่ง และฐานภาษีของผมมัน 20% (รายได้ > 500,000)

ดังนั้นการที่จะให้การ credit ภาษีของหุ้นพ่อผมมาโดนเก็บภาษีที่ rate ผมมันก็ไม่ fair.. เค้าก็โอเคครับ (ได้ทำการโอนหุ้นจาก port ผมไป port คณะบุคคลทั้งหมด)
Belffet

โพสต์ที่ 7

ถามคุณ Unexpected โดยตรงเลยดีกว่า

ซื้อหุ้นในนามคณะบุคคล สามารถเครดิตภาษีปันผลได้ตามปกติของบุคคลธรรมดาเลยหรือเปล่าครับ
Unexpected

โพสต์ที่ 8

ผมพึ่งเปลี่ยนเป็น port คณะบุคคลได้ไม่ถึง 3-4 เดือนครับ จึงยังไม่เคย credit ภาษี

แต่จากกระทู้นี้
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 8%A4%A4%C5

ตรงล่างๆ คุณ picatos สามารถ credit ภาษีได้ จึงคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 9

sarayuth007 เขียน:เปิดบัญชีคณะบุคคลในหุ้นได้อย่างไรครับผมไปถาม มาร์ แล้วเขาไม่ยอมให้ผมเปิดเลยและบอกว่าทำไม่ได้ ที่ sicco คับ
บางโบรกยอมให้เปิด บางโบรกไม่ยอมครับ ต้องติดต่อ โบรกที่ยอมครับ
In the long run, We are all dead.
anakinnet

โพสต์ที่ 10

Unexpected เขียน:(ได้ทำการโอนหุ้นจาก port ผมไป port คณะบุคคลทั้งหมด)
การโอนหุ้นจาก port บุคคลธรรมดา ไปยัง port คณะบุคคลของเราเองต้องเสียภาษีไหมครับ ? จะเชื่อสรรพากร หรือ เชื่อ คตส. ดีครับ? ผมงงแระ
In the long run, We are all dead.
anakinnet

โพสต์ที่ 11

Belffet เขียน:ถามคุณ Unexpected โดยตรงเลยดีกว่า

ซื้อหุ้นในนามคณะบุคคล สามารถเครดิตภาษีปันผลได้ตามปกติของบุคคลธรรมดาเลยหรือเปล่าครับ
ไม่ใช่คุณ Unexpected แต่ขอตอบนะครับ

คณะบุคคล ถือเป็น บุคคลธรรมดาอีกคนหนึ่ง ดังนั้นจะเครดิตภาษีปันผลได้ปกติเหมือนบุคคลธรรมดาครับ แต่ฐานภาษีจะต่ำกว่าเพราะว่าไม่ต้องรวมเงินเดือนเหมือนบุคคลธรรมดา (ถ้ามี)
Belffet

โพสต์ที่ 12

เป็นใครไม่สำคัญ หากมีความรู้มาแบ่งปันก็ต้องกล่าว

โจ่ยเสี่ยๆนะครับคุณ anakinnet
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544

คือมีปัญหานิดครับ

โพสต์ที่ 13

รายได้ที่เกิดจากคณะบุคคล เมื่อนำมาปันผลคืนให้กับบุคคล ที้อยู่ในคณะบุคคล บุคคลนั้นจะต้องเสียภาษีเงินได้อีกหรือไม่ครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
sarayuth007

โพสต์ที่ 14

ผมก็บอก มาร์แล้วว่าผมมีฐานภาษี 20% เหมือนกันแล้วบอกเหตุผลแบบนี้ไปแล้ว มาร์ ก็บอกว่าไม่ได้ อย่างงี้ผมขอเปลี่ยน broker เลยดีไหมเพราะว่าหุ้นผม 1 ปีก็ได้ปันผลเป็นแสนเสียภาษีกันบานเลย ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  :bow:
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
sarayuth007

โพสต์ที่ 15

หรือว่าสมัยนี้ broker เขาไม่แคร์ลูกค้ากันแล้ว พอแนะนำได้ป่าวว่า broker ไหน ดูแลลูกค้าดีครับ
รูปภาพ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

Raphin Phraiwal เขียน:และขอยืนยันคำพูดคุณ Kao ว่าถ้าซี้กับแบงค์ เขาน่าจะยอมครับ
ยืนยันคำพูดพี่รพินทร์ครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
f.escape

โพสต์ที่ 17

เคยเอาเช็คคณะบุคคลเข้าบัญชีของบุคคลธรรมดา  ทางธนาคารก็ยอมค่ะ
แต่เป็นแบบคณะบุคคล abcd โดยนาย abcd
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

sarayuth007 เขียน:หุ้นผม 1 ปีก็ได้ปันผลเป็นแสนเสียภาษีกันบานเลย
ได้ปันผลเยอะจัง

แซวเล่นนะครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: คือมีปัญหานิดครับ

โพสต์ที่ 19

path2544 เขียน:รายได้ที่เกิดจากคณะบุคคล เมื่อนำมาปันผลคืนให้กับบุคคล ที้อยู่ในคณะบุคคล บุคคลนั้นจะต้องเสียภาษีเงินได้อีกหรือไม่ครับ
ไม่ต้องเสียครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
โพสต์โพสต์