เท่าไหร่ถึงจะเรียกว่าอิสรภาพ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Blue planet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เคยเห็น ดร.เขียนไว้ว่าต้องมีพอร์ตหุ้นอย่างน้อย 20 ล้านแต่ไม่รู้ที่มาของตัวเลขนี้มาได้ไง
ใครเคยเห็นหรือถอดออกมาเป็นสมการบ้างไหมครับอย่างเช่น
MFD(Money freedom)=บ้าน+รถ(ที่ไม่มีภาระผ่อนส่ง)+รายจ่ายต่อเดือนตอนสิ้นอายุขัย(คำณวนจากตอนนี้บวกเงินเฟ้ออีก x ปีข้างหน้า)
แฮ่! สูตรนี้ผมโมเมเองนะครับ
วิเคราะห์กันเชิงปริมาณอย่างเดียวนะครับส่วนเชิงคุณภาพเช่นความสุข ความอบอุ่นเนี่ยยังไม่เอามาคิดครับ
เผื่อคนที่ใหม่อยู่จะได้กำหนดเป้าหมายถูกคนเก่าๆก็จะได้ทบทวนเป้าหมายกันอีกที..
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 2

เมื่อเรา"พอใจ"ที่จะหยุด
เข้ามาป่วน :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ดร น่าจะเอา 5% คูณเป็นค่าใช้จ่ายพี่พอใช้สำหรับครอบครัวหนึ่งครอบครัว

:lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
...

โพสต์ที่ 4

ขึ้นอยู่กับพี่พอใจครับ

แฮ่ๆๆ  :mrgreen:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
007-s

โพสต์ที่ 5

ตอบไปก็เหมือนกวนอ่าค่ะ เพราะมันขึ้นอยู่กะความพอใจตัวเองจริงๆ
คำว่า เป็นอิสระ จากอะไรซักอย่าง คนอื่นตอบแทนไม่ได้หรอก

ตามสูตรต่างๆทางหลักการทางการเงิน ก็ทำนองเดียวกันหมด คือ ให้มันมีปัจจัยในการดำรงชีวิตให้เพียงพอกะที่ต้องใช้จ่าย ให้เงินที่ปล่อยให้มันทำงาน ให้มันหาเงินงอกมาเลี้ยงเราได้จนเราพอใจ ก็หลักๆก็แค่นั้นแหละ

ตอบยากว่าเชิงปริมาณของแต่ละคนก้ไม่เท่ากัน ยิ่งเชิงคุณภาพยิ่งไม่ต้องพูดถึง ลึกซึ้งไปแต่ละคนเข้าไปอีก

งั้นคงต้องรอพี่พอใจมาตอบค่ะ อิอิ มาป่วนอีกคน  :lol:
noom_sit

โพสต์ที่ 6

ต้องระวังถึงอัตราเงินเฟ้อด้วยนะครับ สำหรับผมจะถึงจุดนั้นคือ ต้องได้
(รายได้จากหุ้น + ดอกเบี้ยเงินฝาก)*0.6 >= รายจ่ายทั้งครอบครัวทั้งปี

ส่วนอีก 0.4 ที่เหลือจะต้องเอาไป ลงทุนต่อ เพื่อระวังความเสี่ยงของอัตราเงินเฟ้อ  8)

ถ้ารายได้จากหุ้น เราคร่าวๆ ว่าเท่ากับ 5% ของ port และรายจ่ายครอบครัว = 600,000 บาท ต่อปี
เทียบกับมาจะได้ เงินตั้งต้น = 20 ล้านบาทครับ  
[/img]
beammy

โพสต์ที่ 7

ของผม 8 หลักครับ  8)

ถึงจะพอใจ ...
sunrise

โพสต์ที่ 8

[quote="noom_sit"]ต้องระวังถึงอัตราเงินเฟ้อด้วยนะครับ สำหรับผมจะถึงจุดนั้นคือ ต้องได้
(รายได้จากหุ้น + ดอกเบี้ยเงินฝาก)*0.6 >= รายจ่ายทั้งครอบครัวทั้งปี

ส่วนอีก 0.4 ที่เหลือจะต้องเอาไป ลงทุนต่อ เพื่อระวังความเสี่ยงของอัตราเงินเฟ้อ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 9

ทางใจ ก็ได้ทุกเมื่อครับ

ทางกาย ก็คงดูที่มาตรฐานความเป็นอยู่ของเรากับครอบครัว ถ้าได้ปันผลเพียงพอเป็นประมาณ 2-3 เท่าของค่าใช้จ่ายทั้งหมด ก็คงเพียงพอ (เผื่อต้องมีลงทุนเงินให้ลูก) และต้องป้องกันความเสี่ยงเกี่ยวกับเรื่องค่าใช้จ่ายเจ็บป่วยไว้ทั้งหมดแล้ว
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

คงคิดคำนวณจากค่าใช้จ่ายของครอบครัวชนชั้นกลาง
ที่ใช้จ่ายเดีอนละ 50,000-80,000 บาท  ซึ่งตกปีละ
600,000-1,000,000 บาท  ถ้าได้ปันผลจากเงิน 20 ล้าน 5%
จะเป็นเงิน 1 ล้านบาทซึ่งไม่ต้องทำงานประจำก็อยู่ได้สบาย
( ผมก็มีเกือบครบ 20 ล้านแล้วขาดอีกนิดหน่อยแค่ 18-19 ล้านก็ครบ )
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

[quote="007-s"]ตอบไปก็เหมือนกวนอ่าค่ะ เพราะมันขึ้นอยู่กะความพอใจตัวเองจริงๆ
คำว่า เป็นอิสระ จากอะไรซักอย่าง คนอื่นตอบแทนไม่ได้หรอก

ตามสูตรต่างๆทางหลักการทางการเงิน ก็ทำนองเดียวกันหมด คือ ให้มันมีปัจจัยในการดำรงชีวิตให้เพียงพอกะที่ต้องใช้จ่าย ให้เงินที่ปล่อยให้มันทำงาน ให้มันหาเงินงอกมาเลี้ยงเราได้จนเราพอใจ ก็หลักๆก็แค่นั้นแหละ

ตอบยากว่าเชิงปริมาณของแต่ละคนก้ไม่เท่ากัน ยิ่งเชิงคุณภาพยิ่งไม่ต้องพูดถึง ลึกซึ้งไปแต่ละคนเข้าไปอีก

งั้นคงต้องรอพี่พอใจมาตอบค่ะ อิอิ มาป่วนอีกคน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
jung_oh

โพสต์ที่ 12

ผมก้ตั้งเป้าไว้ 20 ล้านนะครับ ภายใน อายุ 40
ตอนนี้ 27 ขาดอีก 19 ล้านนิดๆ

ไม่รู้จะไปถึงได้ยังไง แต่มั่นใจลึกๆว่าต้องทำได้

ตีไว้ กำไรสัก 5% ต่อปี รายได้เฉลี่ยต่อเดือน ก็ 8 หมื่นกว่า

ให้ที่บ้าน ของผม กับ ของแฟนผม ก็ประมาณ 3 หมื่น
เอามาเลี้ยงลูก สัก 2 หมื่น (เก็บไว้ค่าเทอมด้วย)
เผื่อคนอื่น (อาจจะ ทำบุญ บริจาค) สัก 5,000
ที่เหลือ เก็บไว้ใช้เอง

น่าจะพอนา วันๆนึงจะกินอะไรมากมาย

เหลือๆ ก็เก็บเป็นค่าหยูก ค่ายา

ตอนนี้ ก็ทำตัวให้สุขไปเรื่อยๆ ไม่อยากให้ถึง 40 แล้วค่อยหาความสุขอ่ะคับ
jung_oh

โพสต์ที่ 13

อ่อ ลึมแซว

ตั้งแต่มีคนตั้ง กระทู้นี้ พี่ por_jai คงจาม ไปหลายดอก

มันอยู่ที่ พี่พอใจ เอ้ย ความพอใจ จริงๆ

555 :D
artvr4

โพสต์ที่ 14

คิดว่า คงสัก 20 ล้าน นิด ครับ ถึงจะอยู่รอด โดยเก็บกินจากดอกผลสัก5%ต่อปี เคยคิดว่าอายุไม่เกิน 45 คงถึงเป้าหมายได้

แต่ตอนนี้ ต้องผมต้องนับหนึ่งใหม่ซะแล้ว

ต้องขายหมด เอากำไรที่ได้ ทั้งหมดในระยะปีกว่า (สี่แสนกว่า) ไปใช้รักษาพ่อซึ่งป่วยอยู่  เป็นมะเร็งเผอิญเพิ่งเจอ    

อย่างว่า ยังไง พ่อแม่ต้องสำคัญกว่า เงิน  เดี๋ยวค่อยนับหนึ่งจากทุนก้อนเดิม

ใกล้วันแม่แล้วอย่างลืมพา พ่อแม่ ไปกินข้าวกันนะครับ
Nok-Yuck

โพสต์ที่ 15

เป็นกำลังใจให้คุณ artvr4 ด้วยนะคะ

ขอให้คุณพ่อสุขภาพแข็งแรงขึ้นค่ะ
เพราะการลงทุนมีความเสี่ยง เลยตัดสินใจมาสมัครเป็นสมาชิก TVI
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

เป็นกำลังใจให้

โพสต์ที่ 16

เป็นกำลังใจให้คุณartvr4 ครับ ขอให้คุณพ่อหายป่วยเร็วๆครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 17

[quote="artvr4"]คิดว่า คงสัก 20 ล้าน นิด ครับ ถึงจะอยู่รอด โดยเก็บกินจากดอกผลสัก5%ต่อปี เคยคิดว่าอายุไม่เกิน 45 คงถึงเป้าหมายได้

แต่ตอนนี้ ต้องผมต้องนับหนึ่งใหม่ซะแล้ว

ต้องขายหมด เอากำไรที่ได้ ทั้งหมดในระยะปีกว่า (สี่แสนกว่า) ไปใช้รักษาพ่อซึ่งป่วยอยู่
boybbcom

โพสต์ที่ 18

ผมว่านะครับ
ขั้นแรก ต้องมี บ้านหรือที่อยู่อาศัยอื่น(เช่น คอนโด)ที่ปลอดหนี้สิน ต้องมีค่าอาหาร ยารักษาโรค เครื่องนุ่งห่ม ก่อน เพราะอย่างน้อยถึงลงทุนผิดพลาดไปก็จะไม่เป็นไรเพราะยังมีบ้านให้อยู่ แต่ถ้าบ้านหรือที่อยู่เราต้องเป็นหนี้สถาบันการเงินอยู่ก็ต้องระวัง หน่อยเพราะการลงทุนนั้น ไม่แน่นอน

ขั้นต่อไป เอาค่าใช้จ่ายต่อเดือนที่เราคิดว่าเราต้องใช้ คูณ ด้วย 12 แล้วคูณ 20 ครับ
เช่น ต้องการใช้เดือนละ 100,000 บาท ก็ คูณ 12 ได้ ล้านสอง คูณ 20 เป็น 24 ล้าน ครับ ก้ปัดเผื่อๆ เป็นสัก 25-30 ล้านก็ได้ครับ
san

โพสต์ที่ 19

มีกิจกรรมทำระหว่างวัน  ไม่เบื่อ  กิจกรรมที่ว่านี้  ทำได้แบบสบายๆ  ไม่ทำให้เครียด
มีเงินกินข้าว  เที่ยวบ้าง  เที่ยวได้แบบไม่เครียด  อยากเที่ยวก็เที่ยว
มีเงินเข้า  รพ  เวลาป่วย  แบบว่า  เห็นบิลแล้ว  สบายๆ  หรือว่า  แบบว่าปลงได้เรื่องเจ็บป่วย
มีเงินแจกอั่งเปาบ้าง  ลูกๆ หลานๆ เวลาตรุษจีน  ปีใหม่

มีเงินซื้อที่เก็บกระดูกตัวเองล่วงหน้า  เวลาที่เขาเอาออกจากเมรุ

พอแล้วครับ

ตอนไปตรวจ เอดส์ นักจิตวิทยา ถามว่า เกิดเป็นเอดส์แล้วจะทำไง
บอกไปว่า   อยู่มาตั้ง สี่สิบกว่าปีแล้ว  พอแล้ว  ที่เหลือมันกำไรชีวิต  ไม่มีขาดทุนแล้ว
ยกเว้น  set  ลงเหลือ  100 จุด  

อิอิอิ
หุ้นลงแบบนี้  เที่ยวให้สบายใจดีกว่าครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
...

โพสต์ที่ 20

สู้เค้าครับพี่ artvr4

วันนี้ใช้ไป ยังไงวันหน้าก็หาใหม่ได้

เป็นกำลังใจให้ครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
nakron

โพสต์ที่ 21

ส่วนผม พอใจแค่
ทำงานแล้วไม่คิดว่าทำงานเพื่อเงิน  ได้แค่นี้ก็พอแล้ว
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 22

คุณ artvr4 ทำถูกต้องแล้วล่ะครับ ขอให้คุณพ่อหายป่วยไวๆ นะครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
pinklady

โพสต์ที่ 23

เป็นกำลังใจให้คุณ artvr4 นะคะ
rean

โพสต์ที่ 24

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ artvr4 ครับ
และขอส่งใจไปให้คุณพ่อหายด้วยครับ
Can do
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 25

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ artvr4 ด้วยครับ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 26

นี่ไงครับ จริงๆผมว่ามันต้องมีเผื่อเอาไว้ด้วยเลย

คราวที่แล้วแม่ผมเข้า รพ ก็ 5 แสนแล้ว ครั้งเดียว 5 แสน โรคหัวใจ

จริงๆต้องมี เกิน 20 ล้านแน่นอนครับ ถึงจะเข้าเขตอิสรภาพ .....
. . .
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 27

[quote="artvr4"]คิดว่า คงสัก 20 ล้าน นิด ครับ ถึงจะอยู่รอด โดยเก็บกินจากดอกผลสัก5%ต่อปี เคยคิดว่าอายุไม่เกิน 45 คงถึงเป้าหมายได้

ต้องขายหมด เอากำไรที่ได้ ทั้งหมดในระยะปีกว่า (สี่แสนกว่า) ไปใช้รักษาพ่อซึ่งป่วยอยู่
รู้สึกดีๆ
Blue planet

โพสต์ที่ 28

เป็นกำลังใจให้กับคุณ artvr4 ด้วยนะครับ
AiBook

โพสต์ที่ 29

บุญรักษาครับ สิ่งที่คุณ artvr4 ได้ทำในวันนี้จะเป็นผลบุญที่จะเกิดขึ้นในอนาคตครับ ขอให้ได้รับผลบุญนั้นกลับมาโดยเร็ว แล้วก็ขอให้คุณพ่อหายจากเจ็บปวดนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
py106

โพสต์ที่ 30

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ คุณ artvr4
โพสต์โพสต์