วิเคราะห์บริษัทขายอสังหาฯ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1

ต้องดูอะไรบ้างครับ?

ผมว่าบริษัทอสังหา เหมือน ร้านอาหาร มากเลย คือซื้อวัตถุดิบเป็นที่ดินมา จ้างพ่อครัวมาก่อสร้าง ตัวเองก็คอยดูแลร้าน คอยขายอาหาร เก็บเงิน ดูแลเด็กเสริฟ

ที่ผมไม่ค่อยแน่ใจคือ การบันทึกค่าใช้จ่าย และ รายได้ในงบการเงิน

ส่วนค่าใช้จ่าย อะไรอยู่ใน COSG และ อะไรอยู่ใน SG&A มั่งครับ?

ส่วนรายได้ การรับรู้รายได้เข้าใจว่า ไม่ทันทีที่ มีการวางเงินจอง แต่ทะยอยรับรู้ยังไงผมไม่เข้าใจอ่ะครับ  :oops:

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
cryptonian_man
ผู้ติดตาม: 0

Re: วิเคราะห์บริษัทขายอสังหาฯ

โพสต์ที่ 2

[quote="Alastor"]ส่วนรายได้ การรับรู้รายได้เข้าใจว่า ไม่ทันทีที่ มีการวางเงินจอง แต่ทะยอยรับรู้ยังไงผมไม่เข้าใจอ่ะครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 3

ตั้งเป้าหมายก่อนว่าจะเล่นหุ้นกลุ่มนี้ในแนวทางไหน

ถ้าเล่นแบบเก็งข่าวดี เล็งซื้อก่อนข่าวดีออก พอข่าวดีออกก็รีบขายทิ้งเอากำไร แบบนี้ก็ต้องเข้าใจเรื่องการรับรู้รายได้ให้ดีๆ จะได้เดาออกว่า ไตรมาสต่อไปงบจะออกมาเป็นยังไง

แต่ถ้าไม่อยากปวดหัวเรื่องวิธีรับรู้รายได้ ก็ลงทุนแบบยาวนิดนึงหนึ่งปีขึ้นไป มองสินค้าของเขาเป็นหลักว่าโดนใจกลุ่มเป้าหมายมากแค่ไหน แล้วก็ไม่ต้องสนใจว่าจะรับรู้รายได้เมื่อไรยังไง เพราะถ้าสินค้าโดนจริงๆ แม้งบรายไตรมาสจะเหวี่ยงไปเหวี่ยงมาตามวิธีการรับรู้รายได้ แต่งบรวมรายปีจะต้องดูดีแน่นอน
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
poppo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

คร่าวๆนะครับ

1 เจ้าของถือหุ้นเองเยอะ ยิ่งมากยิ่งดี เพราะถ้าหุ้นบริษัทไม่ใช่wealth หลักของเจ้าของจะมีปัญหาเจ้าของไปซื้อที่มาถูกๆ แล้วขายให้บริษัทแพงๆ
2 พีอีต่ำ
3 inventory turnover สูง คือบ้านไม่ค้างนาน ขายได้เร็ว ต้นทุนไม่จม
4 หนี้น้อย เพราะอุตสาหกรรมนี้ต้องใช้เงินทุนสูงและมีความเป็นวัฏจักรเหมือนกัน ถ้ามีหนี้มาก จะมีโอกาสเสี่ยงที่จะล้มได้

จริงๆคุณ IH ได้เคยโพสต์ไว้นานแล้วเหมือนกัน อาจลองหาได้ใน greenbull.net หรืออาจลอง pm ถามพี่ muffin ดูก็ได้นะครับ เพราะน่าจะเชี่ยวชาญพอสมควร พี่นริศยังยอมรับเลย
Linsu_th
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ลองไปอ่าน"รวยหุ้นอย่างพอเพียง"...เต่าภาคสาม ของ ดร.นิเวศน์ฯ
มีคำแนะนำด้วยครับ...ผมอ่านผ่านๆ...เพราะไม่ได้ลงทุนในกลุ่มนี้
:)
โพสต์โพสต์