ประเทศไทยได้เปรียบอุตสาหกรรมไหนในระยะยาว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
banchachit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ประเทศไทยได้เปรียบอุตสาหกรรมไหนในระยะยาว

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าประเทศไทยได้เปรียบในการแข่งขันในเวทีโลกในอุตสาหกรรมใดบ้าง และในระยะยาวเราจะยังคงรักษาคุณสมบัตินี้ไว้ได้ไหม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เมื่อเทียบกับ จีน อินเดีย และก็ประเทศเพี่อนบ้านเรา
surat2536

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่า อุตสาหกรรมบริการในตอนนี้ ต่อไปไม่แน่อาจจะมีเพื่อนบ้านแซง
ส่วนอุตสาหกรรมอาหารผมคิดว่ายังมองไม่ชัดเท่าไร ยานยนต์ก็เป็นของต่างชาติซะส่วนใหญ่
qingwen

โพสต์ที่ 3

อุตสาหกรรมบริการครับ เพราะวัฒนธรรม ค่านิยม ประวัติศาสตร์ทำให้คนไทย มีทัศนคติที่ดีต่อต่างชาติ แต่อนาคตไม่แน่ เพราะรู้สึกนิสัยคนไทยเริ่มเปลี่ยนไป
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
adi

โพสต์ที่ 4

ผมว่าไม่มีครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ในอุตสาหกรรมมาตรฐาน เรื่องจะเป็นเบอร์ 1 คงยาก
แค่ติด top ten ในภูมิภาคเอเซียก็พออยู่ได้แล้ว
การแพทย์ การท่องเที่ยว การเกษตร

ส่วนถ้าจะเป็นเบอร์หนึ่ง ต้องยกให้เรื่องเครื่องรางของขลังครับ
ของเราเบอร์ 1
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
ภาพประจำตัวสมาชิก
DeepTVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

Accidental Hero เขียน:ในอุตสาหกรรมมาตรฐาน เรื่องจะเป็นเบอร์ 1 คงยาก
แค่ติด top ten ในภูมิภาคเอเซียก็พออยู่ได้แล้ว
การแพทย์ การท่องเที่ยว การเกษตร

ส่วนถ้าจะเป็นเบอร์หนึ่ง ต้องยกให้เรื่องเครื่องรางของขลังครับ
ของเราเบอร์ 1
เราสามารถส่งออกได้ด้วยนะครับ
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 7

เครื่องรางของขลัง
อย่างฮา  8)
รู้สึกดีๆ
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

อ้าว... ทำเป็นเล่นไป

ขนาดธิเบตเขายังมีหินขายเลย ทำไมเราจะมีองค์จตุคาม go inter ไม่ได้ล่ะ

ลองนึกดูสิ แต่ละรุ่นชื่อก็กินขาดแล้ว รวย ๆ ทั้งนั้น  :ep:
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 9

ท่องเที่ยว ลองสเตย์ ผมว่าไปได้อยู่ และน่าจะได้อีกหลายปี ดูจาก list โรงแรม ที่มาเปิดในเมืองไทยก็ชัดเลย

อาหาร รอคนมาทำแบบเน้น ๆ และ forward integrate ไปถึงผู้บริโภค ตอนนี้ยังหัวแตก

แต่ทั้งสองอย่าง อย่าพูดว่าเวทีโลกหรือเทียบกับยักษ์ใหญ่เลยครับ แค่พอไปวัดไปวาได้
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

forward integrate
ยังไงครับ ??

และก็........ผมว่าไม่มีครับ
การเกษตร ......ผลผลิตต่อไร่ยังต่ำอยู่ (เอาพื้นที่เยอะเข้าสู้ ยังไงก็ไม่ไหว)
ท่องเที่ยว.......ถ้ายังไม่รักษาสภาพแวดล้อมปล่อยให้หาดเหมือนพัทยา และเสม็ด ต่อไปคนคงหนีหมด .... และก็ถ้ายังปล้นจี้ข่มขืนนักท่องเที่ยวอยู่ ใครมันจะมา
. . .
Suysak

โพสต์ที่ 11

นวดไทย ครับ ไม่มีประเทศไหนสู้ได้ ทั้ง ฝรั่ง ญี่ปุ่น หรือ จีน ถ้ามาเมืองไทย ต้องแวะไปนวดครับ
Linzhi

โพสต์ที่ 12

คนเรือ VI เขียน: ยังไงครับ ??

และก็........ผมว่าไม่มีครับ
การเกษตร ......ผลผลิตต่อไร่ยังต่ำอยู่ (เอาพื้นที่เยอะเข้าสู้ ยังไงก็ไม่ไหว)
ท่องเที่ยว.......ถ้ายังไม่รักษาสภาพแวดล้อมปล่อยให้หาดเหมือนพัทยา และเสม็ด ต่อไปคนคงหนีหมด .... และก็ถ้ายังปล้นจี้ข่มขืนนักท่องเที่ยวอยู่ ใครมันจะมา
อืม เป็นการแชร์แล้วกันนะครับ ผิดถูกชี้แนะได้ครับ

forward ไปแปรรูปเป็นอาหาร ร้านอาหาร หรืออาหารสำเร็จรูปครับ อย่างเช่น Mc Donald อะไรประมาณนี้น่ะครับ อาหารไทย เป็นสิ่งที่ขายได้ มี demand มีชื่อเสียง แต่ตอนนี้มันขาดตอน ขาดการตลาด ขาดการพัฒนาที่ชัดเจน และหัวแตก

การเกษตรที่เป็นต้นน้ำ ผมว่าเราพอมี know how ครับ ลงทุนตปท. และประเทศใกล้เคียงได้ ที่อากาศใกล้เคียงเรา จีนตอนใต้ ไหหลำ เวียดนาม อินโด เราไปได้หมด ถ้าเป็นสิ่งที่ไม่มีเงือนไขอากาศ เราก็ไปได้ทุกที่เลย (แต่จะแข่งกับพวกบราซิลได้รึเปล่าอีกเรื่องนะครับ  :lol: , ยังไงผมขอเทียบแค่ใกล้ ๆ ก่อนแล้วกัน)

ท่องเที่ยว พัทยาตอนนี้กำลังจะกลายเป็น Gold Coast 2 ครับ โครงการใหญ่ ๆ เยอะ โครงสร้างพื้นฐานรองรับได้ แต่เห็นด้วยว่าการพัฒนายังลุ่ม ๆ ดอน ๆ ผมชอบไปเที่ยวตปท. มองกลับมาแล้ว เมืองไทยน่ารัก น่าอยู่ สะดวก สบาย อันตรายรึเปล่า ผมก็ว่าไม่มาก ทำดี ๆ ก็มีโอกาสเป็นศูนย์กลางท่องเที่ยว SE Asia ได้

เทียบกับหุ้นที่ผมรู้จัก
อาหาร ผมเสียดาย MINT ที่ดันไปทำพิซซ่า เสียดาย S&P ที่ conservative เกินไป CPF ก็ทำแบบแค่แหย่ ๆ ขา

ท่องเที่ยว ผมเสียดาย THAI กับ AOT ถ้าทำดี ๆ เหมือนอดีต ผมว่าจะดีกว่านี้เยอะเลย ด้านโรงแรม ผมว่าเราต้องพยายามกว่านี้ ไม่ใช่เอาแต่ซื้อแบรนด์ แต่ยังไงเมืองไทย ก็ถือว่าดีกว่าประเทศอื่น ๆ (แถบนี้) ที่แทบไม่มีแบรนด์ตัวเองเลย
August

โพสต์ที่ 13

เห็นด้วยกับคุณ Linzhi  
หากประเทศไทยนำทรัพยากรที่มีอยู่  
บวกกับจิตใจที่รักการบริการ  ที่ส่วนใหญ่เป็นคนมีน้ำใจ
นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด  สร้างมูลค่าเพิ่มในสินค้าและบริการ  
เพื่อการพัฒนาอย่างยั่งยืน   น่าจะไปได้ไกลกว่านี้  
และที่มุ่งเน้นต้องเป็นตัวตนอยู่บนขาของตัวเอง
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

จริงๆปัญหาเราอยู่ที่ระบบครับ ระบบการจัดการ และระบบการจัดการทรัพยากรมนุษย์ครับ

ที่ต้องซื้อแบรนดเค้าเพราะเราไม่มีที่กล่าวมาครับ ทั้งท่องเที่ยวและอาหาร

อย่าง mint ก็เริ่มจากซื้อระบบมาก่อน แล้วเอาระบบมาใช้
หลายๆคนคงทำแบบเดียวกัน เป็นวิธีเดียวที่จะลัดขั้นตอนได้

ตอนนี้ mint ก็เริ่มทำแบรนด์รับจ้างบริหารโรงแรมเองแล้วครับ ถ้าจะพูดกันจริงๆ mint น่าจะไปไกลที่สุดแล้ว ตอนนี้
. . .
Linzhi

โพสต์ที่ 15

ต่อเติมจากฝันนี้เฉพาะเรื่องแบรนด์
ผมอยากให้อาหารในเมืองไทย มีแบรนด์ทั่วโลก อันนี้ยากกว่าเพราะอาหารมันถูกปากคนไม่เหมือนกัน อาหารญี่ปุ่นแท้ ๆ ก็มาตีเมืองไทยไม่ได้ ยกเว้นแต่แมคโดนัลท์ สตาร์บัค ที่เค้าสร้างเป็นวัฒนธรรมไปแล้ว (เก่งมากกก)

อยากให้มีโรงแรมแบบกลุ่ม Starwood, Hilton, Hyatt ผมเชียร์ทั้ง Centel และ Mint ให้เค้าตั้งหลักดี ๆ ในเมืองไทย แล้วออกไปใหม่ (ชื่อดันคล้าย ๆ กันอีก Anantara Centara ไม่รู้นัดกันรึเปล่า  :lol: )

ฝีมือคนไทยเก่ง ละเอียด ผลิตกระเป๋า เสื้อผ้า ฝรั่งเศส อิตาลีมาแล้ว โรงแรมเชนในเมืองไทยก็ติดอันดับสุดยอดโรงแรมโลกแล้ว สายการบินก็(เคย)ติดอันดับสุดยอดของโลกมาแล้ว กรุงเทพฯ ก็เป็นเมืองสุดยอดของโลกมา(บ่อย)ครั้งแล้ว

ผมอยากให้มีนักการตลาด ผู้บริหาร มีทุน มารองรับ ไม่ว่าจะก่อร่างสร้างด้วยระบบอะไรก็ตาม

สุดท้าย ฝันเยอะไป ขอให้พอร์ตตัวเองปีนี้ ชนะตลาดด้วยเถิด (ผมดู PTT ในพอร์ตตัวเอง(ที่มีแค่ติดปลายนวม)กำไรพุ่งขึ้นเป็นเด้งๆแล้ว ชนะหลายตัวในพอร์ต งงชะมัด)
tanate

โพสต์ที่ 16

เครื่องรางของขลังเบอร์ 1
ส่วนเบอร์ 2 ต้องเป็นท่องเที่ยวครับ
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
Oatarm

โพสต์ที่ 17

ศูนย์กลางการบินในภูมิภาคครับ  ได้เปรียบทำเลดี
gnomeller

โพสต์ที่ 18

การบิน
อาหาร
บริการ
Software
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

น่าคิดนะครับ ดูอย่างมหาเศรษฐีสามอันดับแรกของบ้านเรา ก็มาจากธุรกิจ อาหาร/เครื่องดื่มทั้งนั้นเลย :roll:
terati20

โพสต์ที่ 20

พูดตรงๆนะคับ ไม่อายปากเลย ...
อุตสาหกรรมที่เราป็น เบอร์1 ของโลก ไม่มีใครสู้เราได้คือ

อาบ อบ นวด สุดยอดการบริการ ไม่มีประเทศไหนสู้เราได้ เเมนจะเชิดหน้าชูตารึเปล่าไม่รู้

:lol:
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
ซากทัพ

โพสต์ที่ 21

terati20 เขียน:พูดตรงๆนะคับ ไม่อายปากเลย ...
อุตสาหกรรมที่เราป็น เบอร์1 ของโลก ไม่มีใครสู้เราได้คือ

อาบ อบ นวด สุดยอดการบริการ ไม่มีประเทศไหนสู้เราได้ เเมนจะเชิดหน้าชูตารึเปล่าไม่รู้

:lol:
:cheers:  :cool:  :bow:
โพสต์โพสต์