ช่วงนั้นวีไอจะทำอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 1

ถ้าให้มองย้อนกลับไปปี 2537-2539 พีอีตลาด 31 เท่า ชาววีไอจะทำตัวอย่างไรในช่วง 3 ปีนั้นครับ

ก. ไม่ซื้อไม่ขายอะไรเลยตลอด 3 ปี (ทนไหวเหรอ)
ข. ล้างพอร์ตถือเงินสดไว้เฉยๆ 3 ปี (ทนไหวเหรอ)
ค. หันมาเล่นแบบสั้นๆ แทนเอากำไรทีละนิดแล้วรีบขายทิ้ง ทำหลายๆ หนแต่ไม่ถืออะไรไว้นานๆ

:?:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

น่าจะทยอยขาย ออกมามั้งครับสำหรับหุ้นที่เกิน value

แต่หาตัวถูกคงไม่ได้

รอพี่ที่เคยผ่านตรงนั้นมา มาเล่าให้ฟังด้วยคนครับ
farmer

โพสต์ที่ 3

ผมคงต้องดูว่าตัวไหน เกินเป้าหมาย
ก็ทยอยขายออก เก็บทุนไว้รอรับเผื่อตลาดเกิดเหตุ
ไม่คาดฝันเกิดขึ้น
ไม่มีป่า ไม่มีน้ำ
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

ผมโชคดี

โพสต์ที่ 4

ช่วงนั้นเพิ่งเรียนจบครับท่านแม่ทัพ ได้รับรู้ข่าวเรื่องใครๆก็รวยจากหุ้นได้ สนใจมาก แต่ยังไม่มีตังค์และไม่มีความรู้ครับ เริ่มหาหนังสือมาอ่านกะว่า เก็บเงินได้สักก้อนจะเข้าตลาด ที่ไหนได้หล่นตุ๊บลงมาเสียก่อน เลยถือว่าเป็นโชคครับยังไม่เจ็บตัว ได้เข้าตลาดจริงๆจังๆหลังจากฟองสบู่แตก หากร้อนวิชาเข้าตลาดช่วงนั้นคงเข็ดไปนานนนนนน :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
cryptonian_man

โพสต์ที่ 5

ตอนนั้นยังเรียนม.ปลายอยู่เลยครับ วันๆ สนแต่เรื่องไม่ค่อยมีสาระ

ตอนนี้ก็ยังรู้สึกเสียดายที่รู้จักการลงทุนช้าไป
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
อกาลิโก

โพสต์ที่ 6

ช่วงนั้นกับช่วงนี้คล้ายกันมั้ยค่ะ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 7

อกาลิโก เขียน:ช่วงนั้นกับช่วงนี้คล้ายกันมั้ยค่ะ
ไม่คล้ายเลยครับ ไม่เหมือนกันแน่นอน  :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
อกาลิโก

โพสต์ที่ 8

ใช่ค่ะ ปิ2537-2539 pe31เท่า ปีนี้ประมาณ12-13 เท่า

ดาวโจนตกเริ่มทำให้อารมณ์ความรู้สึกเริ่มน่าจะคล้ายๆกัน

ส่งออกดี ค่าเงินแข็ง มองไม่ออกจริงๆค่ะว่าจะเกิดอะไรกับ

เศรษฐกิจของประเทศเรา
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 9

ผมไม่ได้เริ่มลงทุนในช่วงนั้นครับ

แต่ถ้าเป็นผม ผมคงมองดูหุ้นแต่ละตัวว่าเป็นอย่างไร PER 31 เป็นค่าเฉลี่ยตลาด แต่คงมีบางตัวสูง บางตัวต่ำ หุ้นที่พื้นฐานไม่เหมาะสมกับ PER ก็ไม่ควรเลือก ผมจะดูที่ PER/growth ถ้าสูงกว่า 1.2-1.5 ก็ไม่เอาแล้วครับ

ถ้าไม่มีจริง ๆ ก็ไม่ซื้อ หรือถ้าซื้อไปแล้วตลาดมัน crash (เหมือนที่เกิดขึ้นจริง) ก็ประเมินฐานะทางธุรกิจขณะนั้นครับว่า growth มันยังไปได้หรือเปล่า เมื่อเทียบกับราคาขณะนั้น ถ้ายังไปไหว (growth อาจจะลดลงหรือเปล่าไม่รู้ แต่ PER ลดลงแน่ ๆ เพราะตลาดมันกำลัง free fall) แล้วมีเงินก็คงซื้อเพิ่ม ถ้าไปไม่ไหว ก็ขายทิ้งแล้วรอรับเมื่อ PER/growth เหมาะสมครับ

ตลาดแบบนั้น คงต้องประเมินเป็นระยะจริง ๆ (ดัชนีลดลงเจ็ดแปดเท่า)
artvr4

โพสต์ที่ 10

ช่วงนั้น เรียนม ปลาย และกำลัง  เตรียมสอบเอ็น สะ ท้าน

ช่วงนู้น สอบ เทียบจบ ตั้งแต่ ม ต้น   ม ปลาย เลยโดดเรียนเยอะ

แอบไป ห้องค้า ดู อากู๋ เพื่อนเล่นหุ้นประจำ เลย ชอบด้านนี้

แต่ จำได้ว่า พอ ปี 40 อากู๋เพื่อน รอบถึง อาเสี่ย อาแปะ แถวเยาวราช เจ๊งกัน เป็น ร้อยล้าน     นับแต่นั้งตั้งใจว่า ไม่สนเก็งกำไร  เพราะเห็นคน ที่เจ๊ง กับตลาดแบบว่า หมดตัว  จากที่เคยได้ยิน แต่ว่า

วันนี้ ได้ค่า โต๊ะจีน ไม่เยอะ ได้มาแค่ หมื่นสองหมื่นเอง
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

ช่วงนั้นผมยังไม่เล่นแบบ VI ยังเล่นสั้นตามข่าว
พอถึงปี 36 รู้สึกเบื่อมากเพราะไม่ประสบความสำเร็จ
ก็เลยขายหมด PORT เอาเงินไปซื้อบ้านเดี่ยว  แล้วยุ่ง
กับการควบคุมการสร้างบ้าน,ผ่อนบ้านอยู่ 4 ปี จึงกลับมา
ลงทุนใหม่ในปี 41  ระหว่างปี 37-39 ก็ได้แต่มองตลาดหุ้น
แต่ไม่ได้ลงทุนแม้แต่บาทเดียว ซึ่งนับว่าโชคดีมาก ที่ผมไม่
โลภมากในช่วงกระทิงปี 37-39 เอาเงินที่จะจ่ายค่าบ้านไปเล่นหุ้น
ซึ่งคงขาดทุนยับเยินเมื่อลดค่าเงินบาท
โพสต์โพสต์