กิจการโรงแรมมีค่าใช้จ่ายหลักๆจากค่าอะไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Reminiscence of 3 Dogs
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กิจการโรงแรมมีค่าใช้จ่ายหลักๆจากค่าอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ทั้ง fixed cost และ variable cost
ท่านใดที่ได้คลุกคลีเกี่ยวข้องกับกิจการประเภทนี้
ช่วย list รายจ่ายต่างๆ หน่อยครับ
bid please!!
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

เล่นโรงแรมหรือเนี่
COST มีค่าคนเป็นหลัก และ ค่าService ของพนักงานต่างหาก (อันหลังนี้โรงแรมต้องเปิดอย่างน้อยปีหนึ่งพนักงานถึงจะได้รับค่านี้เพิ่มเติม)
COST เรื่องค่าดูแลรักษา ข้าวของ การทำความสะอาด
COST เรื่องค่าน้ำค่าไฟฟ้า (อันนี้คือค่าห้องนั้นเอง)
COST สิ่งอำนวยความสะดวก คือ WIFI ,Intenet พวกนี้
COST เรื่องค่าห้องอาหารการจัดเลี้ยงต่างๆ

เอ๋ทำไมถึงมาขุดกลุ่มโรงแรมล่ะเนี่ย
:)
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ค่าเสื่อมราคา...ด้วยครับ

หนักๆจริงก็ เงินเดือนพนักงาน ค่าไฟ ค่าเสื่อม
และถ้ากู้เงินมามาก ก็มีดอกเบี้ยจ่าย ด้วยครับ

และถ้าต้องทำการตลาด ก็มีค่าโฆษณา เช่น วิทยุ โทรทัศน์ directmail และก็พวกเซลส์
BKP

โพสต์ที่ 4

ถ้าเป็น โรงแรมมียี่ห้อ (คนอื่น) จะมีค่า management fee และ royalty fee ด้วย
miracle

โพสต์ที่ 5

วันเสาร์ช่วงเช้าไปวัดพระแก้วมา
ชาวต่างชาติ เข้ามาเยี่ยมชมมากเหมือนเดิม
แถมมากกว่าเดิมด้วยซ้ำอ่ะช่วงนี้

แปลกน่าเนี่ย
ถ้าใหญ่ไม่ค่อยดี แต่ภาพย่อยดี
งงล่ะเนี่ย
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ถ้าจะดูตั้งแต่เริ่มก่อสร้างเลยก็มี
ค่าก่อสร้าง (ค่าเสื่อมราคา)
ค่าอุปกรณ์ตกแต่ง (ค่าเสื่อมราคา)
ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับพนักงาน
ค่าโฆษณา
ค่าน้ำ ค่าไฟฟ้า ค่าโทรศัพท์
ค่าบริหาร
ค่าใช้จ่ายในด้านอาหาร (ต้นทุนอาหาร)
ค่าใช้จ่ายในด้านห้องพัก (ค่าทำความสะอาดห้องพัก ซักผ้าห่ม ผ้าปูที่นอน)
ค่าซ่อมแซมและตกแต่งเพิ่มเติม

คิดได้แค่นี้ครับ

ว่าแต่ มีค่าช่วยคิดไหมนี่  :lol:
สติมา ปัญญาเกิด
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 7

พอดีกำลังทำตัวเลขให้โปรเจคต์โรงแรมที่เชียงรายครับ ออกมาดังนี้ครับ

ส่วนห้องพัก
ค่าของใช้ในห้องพักลูกค้า -Vcost
ค่าพนักงาน (เยอะที่สุดครับ) แบ่งเป็นหลายแผนก - บางส่วน F บางส่วน V
ค่าสาธารณูปโภค (น้ำ ไฟ และอื่นๆ) ส่วนใหญ่ F นะครับ V ไม่เยอะเท่า เพราะถ้าไม่เปิดไฟ โรงแรมก็ไม่สวย
ค่าซ่อมแซม และซ่อมบำรุง อันนี้ใช้เยอะก็เสียเยอะ
ค่าทำสวน / ตกแต่งต้นไม้ในบริเวณทั้งสวนและในอาคาร ตัวนี้ Fครับ
ค่า laundry ตัวนี้ Fและ V นะครับ ที่เป็น F เพราะถ้าไม่มีคนอยู่ ก็ต้องเปลี่ยนผ้าครับ ไม่งั้นฝุ่นขึ้น ขายไม่ได้อีก

ส่วนอาหาร และจัดเลี้ยง
ต้นทุนอาหาร Vcost
ค่าจัดตกแต่งสถานที่ Fcost
ค่าพนักงานมหาศาลมาก ทั้ง F และ V

ส่วนการตลาดและฝ่ายขาย
พนักงานอีกแล้ว Fcost
ค่าPR/โฆษณา Fcost

การบริหาร
ค่าบริหาร Fcost (ถ้ามี deal แบ่งกำไรก็ไปตามนั้นด้วยครับ)
ค่าผู้บริหาร Fครับ เช่น MD ไล่ออกไม่ได้ หรือ ถ้าเป้น F ก็คือ โบนัส

ที่ผมทำอยู่มีสปาด้วยครับ ก็จะมี คน และผลิตภัณฑ์สปาด้วย

ส่วนมาก เป็น % ต่อยอกขายจะตกไปอยู่ที่ค่าเสื่อมครับยิ่ง 5 ดาว margin ยิ่งสูง แต่ค่าเสื่อมก็เยอะ

ถ้ามี brand เป้นของตัวเอง EBITDA / Sales นี่อาจจะสูงถึง 60% นะครับ
. . .
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 8

อ่า....ต่อครับ

season ก็รู้อยู่แล้วครับ Q4,Q1 high Q2/Q3 low

แต่สมุยเริ่ม high ปลายQ2 แล้วก็ peak Q3/4/1 ครับ เพราะฝั่งอันดามันเที่ยวไม่ได้ ฝนตก อันนี้รู้มาจากคนใน bangkok airways

และก็เป็นเกร็ดครับ ปีที่ผ่านมานี่ คนโรงแรมในภูเก็ตบอกมาว่า ไม่มี low season นะครับ มีแต่ high กะ โคตะระ high ..... ก็ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน

ฉนั้นดูโรงแรม ต้องดูที่การกระจายความเสี่ยงด้วยครับ ......
นึกอะไรได้จะมาบอกต่อครับ......
. . .
miracle

โพสต์ที่ 9

ปีนี้ต้องเสม็ดอย่างเดียว
ทุกประตูไปเสม็ดหมดเลย
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่มาช่วยกันแชร์ความรู้
bid please!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 11

คนเรือ VI เขียน:พอดีกำลังทำตัวเลขให้โปรเจคต์โรงแรมที่เชียงรายครับ
คนเรือจะเปิดโรงแรมแล้วเหรอ เสร็จแล้วบอกนะ จะไปอุดหนุน
ภาพประจำตัวสมาชิก
nano

โพสต์ที่ 12

คนเรือ VI เขียน:อ่า....ต่อครับ

season ก็รู้อยู่แล้วครับ Q4,Q1 high Q2/Q3 low

แต่สมุยเริ่ม high ปลายQ2 แล้วก็ peak Q3/4/1 ครับ เพราะฝั่งอันดามันเที่ยวไม่ได้ ฝนตก อันนี้รู้มาจากคนใน bangkok airways

และก็เป็นเกร็ดครับ ปีที่ผ่านมานี่ คนโรงแรมในภูเก็ตบอกมาว่า ไม่มี low season นะครับ มีแต่ high กะ โคตะระ high ..... ก็ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน

ฉนั้นดูโรงแรม ต้องดูที่การกระจายความเสี่ยงด้วยครับ ......
นึกอะไรได้จะมาบอกต่อครับ......
แล้วที่เชียงใหม่   high  lowseason เป็นอย่างไรครับ
Basic

โพสต์ที่ 13

ค่าใช้จ่ายพนักงานที่ว่าเยอะนี่ส่วนใหญ่อยู่ในรูป service charge หรือเปล่าครับ
ส่วนที่เป็นเงินเดือนนั้นตามที่ได้ยินจากเพื่อนที่ทำงานนั้นน้อยจริงๆ
จบปริญญาตรีต้องทดลองงานก่อน3 เดือนโดยไม่มีเิิงินได้แต่อย่างใด
ถ้าผ่านจะได้ประมาณ 6000-7000 บาทต่อเดือน ผมว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับ
อุตสาหกรมมอื่นๆและงานก็หนักกว่ามาก เพื่อนผมแทบไม่เคยออกจากโรงแรมก่อน 2 ทุ่มเลย เอางานกลับมาทำอีกต่างหาก ผมคิดว่าโรงแรมนี่แหละที่ใช้พนักงานได้คุ้มค่าที่สุดแล้ว เพื่อนๆคิดว่าไงบ้างครับ
BHT

โพสต์ที่ 14

Basic เขียน:ค่าใช้จ่ายพนักงานที่ว่าเยอะนี่ส่วนใหญ่อยู่ในรูป service charge หรือเปล่าครับ
ส่วนที่เป็นเงินเดือนนั้นตามที่ได้ยินจากเพื่อนที่ทำงานนั้นน้อยจริงๆ
จบปริญญาตรีต้องทดลองงานก่อน3 เดือนโดยไม่มีเิิงินได้แต่อย่างใด
ถ้าผ่านจะได้ประมาณ 6000-7000 บาทต่อเดือน ผมว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับ
อุตสาหกรมมอื่นๆและงานก็หนักกว่ามาก เพื่อนผมแทบไม่เคยออกจากโรงแรมก่อน 2 ทุ่มเลย เอางานกลับมาทำอีกต่างหาก ผมคิดว่าโรงแรมนี่แหละที่ใช้พนักงานได้คุ้มค่าที่สุดแล้ว เพื่อนๆคิดว่าไงบ้างครับ
เพื่อนผมทำอยู่ที่ภูเก็ต บอกเงินเดือนจริงๆไม่กี่พัน อยู่ได้ด้วยทิป บอกรวมแล้วตกๆเดือนละหมื่นกว่าบาท
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 15

ม้าเฉียว เขียน:คนเรือ VI wrote:
พอดีกำลังทำตัวเลขให้โปรเจคต์โรงแรมที่เชียงรายครับ  

คนเรือจะเปิดโรงแรมแล้วเหรอ เสร็จแล้วบอกนะ จะไปอุดหนุน
ไม่ได้เปิดครับ เป็นที่ปรึกษาทำ pro forma PNL ครับ ดูว่าการลงทุนจะคุ้มมั้ยเลยได้เข้าไปคลุกกับค่าใช้จ่ายในโรงแรมครับ

service charge ถ้าเป็นในภัตตาคารเค้าก็หักที่เก็บกับลูกค้ามาจ่ายให้ลูกน้องครับ ส่วนพนักงานส่วนอื่นๆนี่ ไม่รู้ว่าหักยังไง แต่รวมๆแล้วคือเค้าก็ benchmark กันว่าตำแหน่งนี้ๆ รายได้รวมๆน่าจะอยู่เท่านี้ๆ
. . .
โพสต์โพสต์