สามทหารเสือ เมื่อไหร่จะถึงขาลง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

สามทหารเสือ เมื่อไหร่จะถึงขาลง?

โพสต์ที่ 1

UEC UMS SNC

ราคากับพื้นฐานยังพอไปกันได้ไหม..

ปีนี้ตลาดค่อนข้างดี แต่คนที่ถือทั้ง 3 ตัว น่าจะทำผลตอบแทนได้ดีมาก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ums pe 10 - 20 ในปี 2550 นี่ราคาเท่าไร ถึงเท่าไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

8) ถ้งใส่ถ่านส่งไปตามท่อ...แฮะ..
    จริงๆจะว่า

ไม่มีใครรู้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
wattae
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมก็รออยู่เนี้ย เมื่อไหร่จะลง  :?:
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

มีกระเบื้องหลังคาตราเพชร ปกป้องแดดฝนอยู่ก็เลยไม่ยอมลงง่าย ๆ ครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Oatarm

โพสต์ที่ 6

2 ใน 4 ตัวที่กล่าว ผมเคยถือ ขายหมูเป็นบทเรียนการลงทุนไปแล้ว เจ้าลูกนิมิตร ขายไป 6.85 เจ้าตราเพชร ขายไป 5.9  อดทนไม่พอ   แต่ไม่ท้อ โอกาสยังคงเปิดกว้าง สำหรับผม และทุกๆคน
por_jai

โพสต์ที่ 7

[quote="Oatarm"]2 ใน 4 ตัวที่กล่าว ผมเคยถือ ขายหมูเป็นบทเรียนการลงทุนไปแล้ว เจ้าลูกนิมิตร ขายไป 6.85 เจ้าตราเพชร ขายไป 5.9
nearly_vi

โพสต์ที่ 8

ลงทุนนี่ยากจริง

พอเวลาลงมาจริง ก็กลัว ไม่กล้าซื้อ สงสัยว่ามันลงเพราะอะไร

ก็ไม่ได้ซื้ออีก  :shock:
ไม่ขอเป็นถึง "กูรู" ขอเป็นแค่ "กูรวย" ก็พอ...
akekarat

โพสต์ที่ 9

ผมไม่อยากจะสวนกระแสให้เสียอารมณ์กัน แต่ไม่ค่อยเข้าใจว่า "VI" ที่ซื้อ UMS, UEC ณ ราคาตอนนี้ คาดหวังอะไรอยู่ ???  ดูทั้งปัจจัยพื้นฐาน ความเสี่ยง มูลค่า หรือแม้แต่ growth ก็รู้สึกว่า Overvalue ไปมาก ๆ เหมือนกับคนที่ซื้อตอนนี้ คาดหวังว่าสิ่งที่คิดไว้ในอนาคตจะเกิดขึ้นแน่ ๆ แล้ว

ที่คิดนี่ ไม่ได้ต้องการคำตอบนะครับ พูดอย่างนี้ไม่รู้จะโดนข้อหาองุ่นเปรี้ยวหรือเปล่า  :wink:
Eyore

โพสต์ที่ 10

por_jai เขียน: 8) better late than never
แสดงว่าพี่พอใจ ฟันธง ว่าโอกาสยังคงเปิดกว้าง ใช่มั๊ยเนี่ย  :shock:  :lol:
por_jai

โพสต์ที่ 11

[quote="Eyore"][quote="por_jai"][quote="Oatarm"]2 ใน 4 ตัวที่กล่าว ผมเคยถือ ขายหมูเป็นบทเรียนการลงทุนไปแล้ว เจ้าลูกนิมิตร ขายไป 6.85 เจ้าตราเพชร ขายไป 5.9
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

[quote="por_jai"][quote="Eyore"][quote="por_jai"][quote="Oatarm"]2 ใน 4 ตัวที่กล่าว ผมเคยถือ ขายหมูเป็นบทเรียนการลงทุนไปแล้ว เจ้าลูกนิมิตร ขายไป 6.85 เจ้าตราเพชร ขายไป 5.9
:)
ฟังหมดแต่เชื่อตัวเอง

โพสต์ที่ 13

ไม่ฟังก็โง่ เชื่อมากก็โง่
tummeng

โพสต์ที่ 14

มึหุ้นอยู่ 2 ตัว ใน 3 ทหารเสือ
หวังว่าสิ้นปีนี้เป็นอย่างนี้ต่อไปนา  :lol:
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 15

ผมว่าที่ VI หลายคนยังถือ 3 ตัวนี้อยู่ เพราะเค้ามีเหตุผลในใจ

ผมเดาว่าเค้าหา บริษัทที่มองอนาคตได้ค่อนข้างชัดเจน ผู้บริหารไม่มีประวัติเอาเปรียบผู้ถือหุ้นและอยู่ในอุตสาหกรรมที่ดีและราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง ยังไม่เจอครับ

พูดง่ายๆ ขายไปไม่รู้จะซื้ออะไรดี 555  :lol:  :lol:  :lol:
หลักของความสมดุล
Skid
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

ปีที่แล้วกำไร 2 บาท
ปีนี้ โต 30% คิดง่ายๆ ก็คง กำไร 2.6  บาท ราคาตอนนี้ pe เกิน 10 แล้ว

q2 กำไรน่าจะออกมากระโดดเพราะ เอารายได้ ที่ค้างจาก q1 มาด้วย

2 วันนี้ ผมว่ามีการลากมาขายเพราะซื้อไว้เยอะเดี๋ยวจะออกของไม่หมดมากกว่า
miracle

โพสต์ที่ 17

เวลาเรากินกาแฟหรือชา ก็ต้องใส่น้ำร้อน
ก็ดื่มก็ต้องเป่าให้เย็นนิดหน่อยก็ทาน

ทุกอย่างต้องพึ่งระวังเรื่องความปลอดภัยเสมอ
Liu

โพสต์ที่ 18

เผอิญชอบกินกาแฟเย็น :?
ไม่ขาดทุนก็บุญโข
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 19

ตราบใดที่ธุรกิจมันยังโตต่อไปในระดับสูง ... ผมว่าคงยากครับที่จะเป็นขาลง .. แต่เมื่อไหร่ละที่ 3 ทหารเสือจะหยุดโต .. ผมยังนึกไม่ออกจริงๆครับ ผมว่าหุ้น 3 ตัวนี้ถ้าได้คลุกคลีนานๆ ได้ติดตามธุรกิจอย่างใกล้ชิดและได้พูดคุยกับผู้บริหารอยู่เรื่อยๆจะเข้าใจดีครับว่าทำไมถึงไม่กล้าขายกัน .. ผมก็คนนึงละ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sci

โพสต์ที่ 20

มี ums หวังว่า
คงมีแนวโน้มต่อไปอีก...
por_jai

โพสต์ที่ 21

sci เขียน:มี ums หวังว่า
คงมีแนวโน้มต่อไปอีก...
8) ศึกษาติดตามดีๆ ดีกว่าครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 22

ถ้าวิ่งกันไม่หยุด ล่ะก็เด๋วมีลงแน่ครับ แบบว่าราคาสูงเกินงาม
หรือ...
ถ้างบออกมาไม่ดีแบบที่คาดไว้ ผมว่าคนที่ถือหลายๆคน คงคาดกันไว้ไม่ธรรมดาเหมือนกันแต่ถ้าออกมาแบบโตธรรมดาๆ ก็คงขัดใจกันจนต้องคายออกเพราะอมต่อไม่อร่อยแล้ว  :lol:  :lol:

หลายๆคนชอบหุ้นโตมากกว่าหุ้นธรรมดาๆราคาถูก แต่ก็ต้องรับความเสี่ยงของความคาดหวัง PE สูงปี๊ด ได้เหมือนกัน

ถ้ามันไปได้ เรื่อยๆแบบ ptt ล่ะก็ เก่งมากๆครับ จากราคา ipo 10เด้ง ในระยะเวลาไม่เกิน4ปี :lol:
touchup

โพสต์ที่ 23

หรือว่ามีเจ้าเข้า?
ดูอดีต คิดปัจจุบัน ฝันอนาคต
Torres

โพสต์ที่ 24

เพื่อน ๆ มองกันอย่างไรครับ หุ้นโตอย่างน้อยปีละ 20 % ขึ้น อย่างสามตัวนี้
แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่หยุดโต พีอี 12 เท่า ราคาเหมาะสมดี หรือ ว่าสูงไปครับ
odacroniandevil

โพสต์ที่ 25

ผมไมได้ศึกษา 3 ตัวนี้อย่างดีเท่าไรครับ
แต่มี 1 ใน 3 ตัวที่ซื้อไว้บ้าง เพราะมีรุ่นพี่ที่ไว้ใจแนะนำมา (คุณ 3 จุด [ไม่รู้ทำไมต้องตั้งชื่อให้เรียกยากด้วยหว่า])

แต่ที่น่าเศร้าคือ ตัวที่ผมศึกษามาอย่างเอาจริงเอาจังกับไม่ค่อยไปไหนเลย T-T
กลายเป็นตัวนี้แหละที่โตที่สุดใน port เลย
สงสัยฝีมือยังไม่ถึงขั้นจริงๆครับ คงต้องพยายามกันต่อไป
miracle

โพสต์ที่ 26

odacroniandevil เขียน:ผมไมได้ศึกษา 3 ตัวนี้อย่างดีเท่าไรครับ
แต่มี 1 ใน 3 ตัวที่ซื้อไว้บ้าง เพราะมีรุ่นพี่ที่ไว้ใจแนะนำมา (คุณ 3 จุด [ไม่รู้ทำไมต้องตั้งชื่อให้เรียกยากด้วยหว่า])

แต่ที่น่าเศร้าคือ ตัวที่ผมศึกษามาอย่างเอาจริงเอาจังกับไม่ค่อยไปไหนเลย T-T
กลายเป็นตัวนี้แหละที่โตที่สุดใน port เลย
สงสัยฝีมือยังไม่ถึงขั้นจริงๆครับ คงต้องพยายามกันต่อไป
ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
และรวมความอดทนเข้าไว้เดี๋ยวมันสำเร็จเองล่ะ

nearly_vi

โพสต์ที่ 27

Jeng เขียน:ums pe 10 - 20 ในปี 2550 นี่ราคาเท่าไร ถึงเท่าไรครับ

เฮียเจ๋งนี่ ชอบ post แกล้งถามนะเนี่ย

ชอบแฝงไรไว้เรื่อย  :!:
ไม่ขอเป็นถึง "กูรู" ขอเป็นแค่ "กูรวย" ก็พอ...
Luty97

โพสต์ที่ 28

สามทหารเสือ คืนชีพ !!!!  :cool:  :cool:  :cool:
Luty97

โพสต์ที่ 29

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า   หุ้นดีๆควรถือนานๆๆๆๆ  :wink:

แต่ผมก็แอบขายหมูไปหน่อยเหมือนกันแหะๆ :oops:
Basketman

โพสต์ที่ 30

สามทหารเสือนี่เค้าจะรีบไปไหนกัน ....... ช้าๆก็ได้ผมไม่ได้รีบขนาดนั้น 8)
โพสต์โพสต์