แงๆๆ ขายแล้วขึ้นอีกแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เมื่อวาน เข้าไปตอนใกล้ๆปิดตลาด
จะไปขาย spali ที่ 4.36
แต่เห็นมีเสนอซื้อที่ 4.38
เลยขายซะเกลี้ยง หลังจากสะสมมานาน
ต้นทุนแค่ 3.30 (ซื้อครั้งสุดท้าย 3.50)

ขายเสร็จ เอาไปโม้ได้แค่ ค่ำเดียว กับตอนเช้า
พอเปิดราคาดูวันนี้ เศร้า ขายแล้วขึ้นอีกแล้ว

:roll:

ได้แต่มองชำเลือง ตามไปดู ด้วยความเสียดาย :cry:
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
eskimo

โพสต์ที่ 2

ทำใจครับ สามวันก่อน ผมขาย psl ไปที่ประมาณ 30 แล้วดูตอนนี้ดิ  :(
Janit

โพสต์ที่ 3

ทำใจเหมือนกันคะ ขายฺBLS ที่ 19 บาท กว่าๆ ซื้อมา15 บาท กว่า วันนี้ 22.8 บาทแล้ว เสียดาย แต่ดีที่ยังเก็บ spali ไว้คะ
MANEKI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถือว่าได้บุญ เพราะคนที่ซื้อต่อไปได้กำไรมากกว่า
ส่งต่อกันไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เจอดอยเองแหละ
เมื่อวานก็รับของต่อมาตอนท้ายตลาด ซื้อวันเดียวกำไรเลย

ผลัดกันขึ้นดอย สุดท้ายต้องมีผู้โชคดีที่จะได้อยู่ดอยตัวจริง
suthee

โพสต์ที่ 5

ขายแล้วได้ซื้อตัวใหม่เข้าพอร์ตหรือเปล่าครับ

ถ้าขายแล้วไม่มีตัวที่ดีกว่าและถูกกว่าผมเองจะไม่ขาย

ถ้าราคาที่จะขายไม่ถึงราคาที่ควรจะขาย ก็น่าจะปล่อยเฉยๆดีกว่าไหมครับ ไม่เครียด

ส่วนขายไปแล้วราคาขึ้นก็ไม่ควรจะเสียใจนะครับ เพราะถ้าขายแล้วได้กำไร
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ยังดีกว่าผมครับ ส่งคำสั่งผิดตัว ไล่ซื้อคืนแทบไม่ทัน ขาย 3.72 ซื้อคืน 4.40 จำจนตาย
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
yakole

โพสต์ที่ 7

เหมือนกันเลยขาย SCC ที่ 232 บาท  :cry:
bankniti

โพสต์ที่ 8

Little Boy เขียน:ยังดีกว่าผมครับ ส่งคำสั่งผิดตัว ไล่ซื้อคืนแทบไม่ทัน ขาย 3.72 ซื้อคืน 4.40 จำจนตาย
เคาะขาย MCS เฮ้ย! ไม่ใช่นั้น MSC นี้หว่า (ยิ้มไว้ครับ ไม่เป็นไร :D )

ผมก็มี Spali ต้นทุนก็ 3.31 จะขายตั้งแต่ 3.98 แล้ว ดีที่ความกิเลสความโลภยังเอาชนะได้ก็เลยยังเก็บไว้อยู่ :twisted:
AiBook

โพสต์ที่ 9

ขาย 7-11 ที่ 5.95 บาท .........
beammy

โพสต์ที่ 10

ขาย STPI ที่ 2.88  :vm:

8)  ...
007-s

โพสต์ที่ 11

เอาน่า ขายแล้วขึ้น ดีกว่าซื้อแล้วลงมั้ง ชั่วโมงนี้

:lol:

คิดดีๆเข้าไว้ใจเป็นสุข

อิอิ
Ent'

โพสต์ที่ 12

ขายหมู ถือว่า ทำบุญนะครับ  :D   จริงๆ แล้วระหว่าง ขายหมู กับ ไม่ยอมขาย ตอนราคาแพง มาขาย ตอนร่วงมาเยอะแล้ว อย่างหลัง ช้ำใจกว่ากันเยอะ
mongkol
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ด้วยครับ Prin ขายไป 3.38 ตอนนี้ 3.64   :evil:  ไม่เข้าใจทำไมอยู่ดีๆ ก็ขึ้นแรง งงจัง
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
MO101

โพสต์ที่ 14

คิดซะว่าแบ่งๆ กำไรให้เืพือนๆที่เล่นหุ้นละกันจะได้ไม่เครียด
Vassili Zaitsev

โพสต์ที่ 15

อ้าว เห็นพี่ถาม ๆ ว่า set จะไปหมื่นจุดไม่ใช่เหรอ แล้วทำใมรีบขายล่ะครับ  :roll:  :roll:  :roll:
teetotal เขียน:ถ้าดัชนี เพิ่มเฉลี่ย 5.25% ต่อปี
เป็นเวลา 50 ปี คงได้เห็น
เริ่มจาก 800
ไป 10332 จุด
ปล. แซวเล่นนะพี่  :lol:  :lol:  :lol:
ในที่สุด ราคาจะวิ่งเข้าหา มูลค่าที่แท้จริง
KB

โพสต์ที่ 16

ขาย oishi 19 เอง แต่ดีที่ไม่ขายหมด
teetotal

โพสต์ที่ 17

[quote="Vassili Zaitsev"]อ้าว เห็นพี่ถาม ๆ ว่า set จะไปหมื่นจุดไม่ใช่เหรอ แล้วทำใมรีบขายล่ะครับ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
August

โพสต์ที่ 18

ไม่มีใครไม่เคยพลาด  
ผมว่ายากมากนะครับที่จะขาย ณ จุดสูงสุด  
เมื่อตัดสินใจแล้ว  ถือว่าเป็นจุดที่เราพอใจก็แล้วกัน

:) ยิ้มสู้
MANEKI

โพสต์ที่ 19

ยังดีกว่าไปซื้อแพง ขายถูก
หรือมีกำไรแล้วไม่ขาย กลายเป็นขาดทุน
(เซ็งมาก เพราะเคยเป็นมาแล้ว LET PROFIT RUN)
ยิ่ง ถ้า LET PROFIT RUN มาเจอวันอุ๋ยนี่ ขาดทุนช้วร์เลย :lol:
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 20

ขาย minor-w1 ที่แถว 12 บาท
ขาย pha แถว 140 บาท
ขาย ptt 208 บาท
นี่แหละความเสียใจ ความเสียใจมันเป็นอย่างนี้ จำซะใหม่ :'O
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
noooon010

โพสต์ที่ 21

ผมก็เหมือนกันครับ

ขาย loxley ไป 2.00 แล้วตอนหลังนี่ขึ้นมาเยอะเหมือนกัน

แต่จริงๆแล้วมันสบายใจกว่านะครับ ...

แรกๆลองดู ... เล่นแบบเก็งกำไร แต่มันทุกข์น่าดูนะครับ

ตอนนี้กำลังศึกษาการลงทุนแบบ VI อยู่ครับ

ผมว่ามันสบายใจกว่านะ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Eyore

โพสต์ที่ 22

ขายหมูนี่เรื่องปกตินะ

ปีนี้ผมขาย
MINT-W3 5.00
TASCO 25.75

ผมว่าไม่ขายขาดทุนก็ดีแล้วครับ

มีคนบอกว่า

ขายหมูไม่เป็นไร อย่าซื้อควายกลับมากก็พอครับ  :wink:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 23

ใจเย็นๆครับ

กรณีแบบนี้ ต้องคิดว่า
ขายไปได้กำไรมานอนกอดก็ดีแล้ว
ไม่ต้องไปคิดว่ามันไป ต้องได้เท่านั้นเท่านี้
เดี๋ยวจะเจอว่า ราคาลงแล้วมานั่งทุกข์อีกรอบ

ให้คิดว่ากำไรก็ดีแล้ว แค่นี้ก็พอครับ

เพราะเดี๋ยวโลภมาก ลาภมักจะหายน่าครับ โบราณว่าไว้

อีกอย่างถ้าคิดแบบนั้น เดี๋ยวเจอ อานาคิส ของ Starwar เข้าครอบงำจิตใจ แล้วมันแย่เอาน่าครับ

:)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 24

อีกอย่างคิดไว้ว่า
ขายหมูดีกว่าติดดอย
อกาลิโก

โพสต์ที่ 25

คุณ 007-s

คุณมีวิธีคิดที่สูงสุดคืนสู่สามัญ จริงๆ

ตรงไปตรงมาเหมือนเดิม
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

คิดในแง่ดี
ขาย :pig: ได้บ่อยๆ เป็นอาชีพก็รวยเหมือนกันนะครับ  :wink:
aor_vi

โพสต์ที่ 27

007-s เขียน: เอาน่า ขายแล้วขึ้น ดีกว่าซื้อแล้วลงมั้ง ชั่วโมงนี้

คิดดีๆเข้าไว้ใจเป็นสุข

คิดอย่างนี้จะได้สบายใจ :lol:
shinnozuke

โพสต์ที่ 28

หัวอกเดียวกัน        :oops:
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 29

ไม่ได้ขายมาปีกว่าแล้วครับ ก่อนหน้านี้กำไรประมาณ 30%ครับ
ตอนนี้ 50%แล้วครับ
ไม่ขายครับ ยังไงก็ไม่ขาย  ตกถึงเหวก็ซื้อเพิ่มครับ อิ อิ :lol:  :lol:  :lol:  รออยู่ครับ แต่ไม่ยอมตกชักที แต่ที่ผ่านมาตลาดตกยังไงก็ยังได้ 30%ครับพอร์ตผมค่อนข้างนิ่งครับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
smart_investor

โพสต์ที่ 30

ผมคิดว่าสื่งที่คุณทำเป็นการ take profit มากกว่าครับ
เพราะถ้าเป็นผมเวลาผมขายหุ้นก็เพราะผมมองว่ามัน over value ไปแล้ว
ณ ราคาที่เกินกว่านี้มันอาจจะเสี่ยงเกินที่เราจะรับได้ เราก็ขายออกไป

ส่วนการที่ขายไปแล้วมันขึ้นต่อไปอีก ก็คิดซะว่ามันเกินขอบข่ายความรู้ของเรา  เมื่อเราไม่รู้ก็อย่าไปเสี่ยงดีกว่าครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่เชื่อว่าขายหมูย่อมดีกว่าติดดอยครับ
ไม่มีใครไม่เคยขาดทุน
แต่เราต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดในอดีต
เพื่อพัฒนาตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป
โพสต์โพสต์