UEC & UMS หากถึงคราวจะต้องเลือก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

UEC & UMS หากถึงคราวจะต้องเลือก

โพสต์ที่ 1

ควรเลือกตัวไหนลงทุนดีครับ

ที่จริงผมมีธงคำตอบในใจแล้ว
แต่ด้วยว่าทั้งสองตัวเป็นหุ้นที่ดีใกล้เคียงกันมาก ยังรักพี่เสียดายน้อง
อยากฟังความเห็นท่านอื่นๆบ้างครับ ว่าหากจะต้องเลือกลงทุน 2 ตัวนี้ ควรพิจราณาด้านใดบ้าง.. :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ซื้อมันทั้งสองตัวเลยดีกว่าครับ ผมก็เคยคิดจะเลือกเหมือนกัน แต่สุดท้ายก็ตัดไม่ลง เอามันทั้งสองตัวแหละ ขริขริ
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
poppo

โพสต์ที่ 3

พี่ลูกอิสานหมายถึงราคานี้ด้วยหรือเปล่าครับ
BLACK-NINJA
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

รวบหัวรวบหาง

โพสต์ที่ 4

สวยทั้งคู่  รวบหัวรวบหางเลยพี่ๆๆๆ :rofl:
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ถามยากจังเลยแฮะท่านแม่ทัพ

UEC ถ้าหมดรอบการขยายโรงกลั่น ปิโตรเคมี อะไรพวกนี้แล้ว
รายได้ก็น่าจะลดลงทันที รวมถึง Margin ด้วย
แต่ท่าทางวัฎจักรรอบนี้น่าจะยาวกว่าปกตินะครับ
ความสามารถในการแข่งขันในประเทศก็แทบไม่มีคู่แข่งเลย เอ๋หรือไม่มีเลยกันแน่

UMS จัดจำหน่ายถ่านหินให้รายย่อยกับรายกลาง แต่ไม่มีเหมืองเป็นของตัวเอง
ตอนนี้ตลาดมันเพิ่งเริ่มบูม คู่แข่งเลยยังไม่เยอะมาก ประมาณว่าเข้ามาไม่ทัน
เมื่อก่อนเห็นคนส่วนมากคิดว่าน้ำมันจะขึ้นไปได้ไม่นาน แต่ตอนนี้กลับเห็นกันว่า
น้ำมันจะอยู่ตรงนี้ไปอีกนาน เป็นราคาที่เหมาะสมแล้ว
ถ้าเป็นอย่างนี้คิดว่าเดี๋ยวคงมีคู่แข่งเกิดขึ้นมากันเต็มไปหมดครับ Margin ก็จะลดอีก

สรุป เลือกไม่ได้ครับ  :lol:
_________
poppo

โพสต์ที่ 6

ถ้าวัดกันเรื่องการเติบโตในระยะยาว ผมว่า ums น่าจะดีกว่านะครับ เพราะแนวโน้มน้ำมันและก๊าซคงจะแพงและหายากขึ้นเรื่อยๆ โรงงานคงต้องใช้พลังงานทดแทนอื่นมากขึ้น

ดังนั้น market growth น่าจะดีกว่า ส่วนเรื่องการคง mkt share คงต้องดูฝีมือผู้บริหารแล้วละครับ เพราะสินค้ามันก็คือถ่าน ซึ่งหน้าตาเหมือนกัน มีโอกาสที่รายอื่นจะมาเล่นได้

ส่วน uec ผมว่า market growth คงไม่โตมากถ้าพ้นระยะการลงทุนของ ptt group และ SCC ไปแล้ว เพราะฉะนั้น mkt growth น่าจะน้อยกว่าในระยะยาว แต่น่าจะรักษา mkt share ได้ดีกว่า คือมี barrier of entry มากกว่า เพราะการจะมาทำ น่าจะต้องอาศัยความชำนสญเฉพาะด้านมากกว่า

ดังนั้น โดยรวม ผมว่า ums น่าจะดีกว่า แต่ผมม่ายมี มีแต่ uec  :wall:

ปล ขอถามท่านเจ้าของกระทู้เลยดีกว่าครับ ว่าราคานี้ตัวไหนดีกว่ากัน ตอนนี้กำลังไร้ไอเดียครับ :oops:
kok2029

โพสต์ที่ 7

มาโหวดให้  ums  ครับผมว่าการถ่านหินน่าจะขยายตัวได้มากกว่านะครับ long run  ก็น่าจะดีกว่าด้วยเหตุคล้ายคุณ poppo  (อาจ bias เพราะมีแต่ ums)

ต้องขอความเห้นของเจ้าของกระทู้เช่นกันครับ
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ชอบ UEC มากกว่า ตามใจคิดตัวเอง
ถ่านหินมีหลายเจ้า
ถังภาชนะมีน้อยราย แต่ทำงานส่งไม่ค่อยทัน
ที่สำคัญ เงินในมือยังไม่ค่อยขาด
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
...

โพสต์ที่ 9

UEC ครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ums ถ่านหินผมว่ามีวันหมดนะคับ  จะขายอะไรต่อละคับ
uec  งานรับเหมาระบุประเภท ผมว่า ความต้องการคงมีเรื่อยเรื่อย
เพียงแต่มากหรือน้อย ถึงเวลาไม่มี ก็เปลียนไปรับเหมางานที่เกี่ยวข้อง
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 11

เปรียบเทียบที่ราคาตลาดตอนนี้ครับ (uec-23บ. ums-17.5บ.)

ผมคิดว่าดีทั้งคู่ แต่อยากจะเลือกสักตัวครับ เพราะแม้จะเป็นธุรกิจที่ต่างกัน
แต่ก็ยังมีผู้ถือหุ้นใหญ่เป็นรายเดียวกัน เหมือนเคยถือ tr tcb พร้อมๆกันเยอะๆรู้สึกไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่ครับ

ส่วนตัวเห็นว่าโดยรวมดีพอๆกัน มีจุดเด่นในด้านต่างๆกัน เลยอยากฟังความเห็นในมุมมองของเพื่อนๆบ้างครับ เข้าใจว่า 2 ตัวนี้ถือกันค่อนข้างเยอะ

ถ้าดูในแง่ความถูกแพง หรืองบการเงิน

ผมเทใจให้ uec ครับเพราะตอนนี้ uec PE ประมาณ 10 เท่า ในขณะที่ ums PE ประมาณ 12 เท่า

ส่วนงบการเงิน แน่นอนว่า uec แข็งแกร่งกว่ามาก เพราะมีเงินสดสุทธิค่อนข้างมาก ไม่มีหนี้เงินกู้เลย ทำให้สามารถปันผลได้โดยไม่กระทบกระแสเงินสด
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
odacroniandevil

โพสต์ที่ 12

UEC  :cool:  :cool:
prasits
ผู้ติดตาม: 4

น่าจะ UEC

โพสต์ที่ 13

น่าจะ UEC ครับ  
ดูจาก P/B แล้ว UMS สูงเกินไปหน่อย  ในระยะยาวไม่น่าขึ้นมาก
แต่ระยะสั้นเช่นพวกราคาถ่านหินอาจทำให้ได้มันขึ้นหวือหวา
ตามความโลภระยะสั้นของคนได้ครับ

ถ้าเพื่อความสนุกสนานในชีวิตหน่อย
น่าจะถือ UMS สัก 10-20%  (เผื่อรอความโลภของคน  แล้วค่อยขายไปซื้อ UEC)
UEC 80-90%
(กรณีมีต้นทุนต่ำนะครับ...   ส่วนตัวไม่ได้มีตัวนี้)

:P
gonzalez

gonzalez

โพสต์ที่ 14

uec ครับ

ums ซื้อมาขายไป ไม่มีของส่งลูกค้าก็แย่เลย
pongo

โพสต์ที่ 15

เทคะแนนให้ UEC มากกว่า UMS ครับ
- barrier to entry ของ UEC น่าจะมากกว่า UMS ครับ เพราะต้องใช้ความชำนาญมากกว่า
- UEC ยังเติบโตสูงไปอีกต่ำๆ 2-3 ปี ตามวัฎจักรปิโตรเคมี น้ำมัน
- UEC มีความแข็งแกร่งทางการเงินมากว่า UMS
- UMS เป็น trading คิดว่า margin คงไม่สูงมากเท่ากับกลุ่มที่มีเหมืองเป็นของตัวเอง ในกรณีที่ราคาถ่านหินเพิ่มสูงขึ้น
- ถ่านหินก็เป็น commodity อย่างหนึ่ง ซึ่งมีความผันผวนของราคาในระดับหนึ่ง
- แต่ UMS ยังเป็นขาขึ้นในประเด็นของพลังงานทดแทน
- แต่ปีนี้คิดว่า UMS คงมี growth rate สูงกว่า UEC แต่ปีหน้าต้องรอดูโรงงานใหม่ของ UEC

ปล. ส่วนตัวมีทั้งคู่ครับ แหะๆ ก็มันน่าเก็บทั้งคู่นี่น่า
fqmm1974

โพสต์ที่ 16

ไม่ซื้อทั้ง 2 ตัวครับ

UEC ถึงแม้จะดูแข็งแกร่ง ในช่วงปี 2 ปีนี้คงไม่มีปัญหาอะไรมาก แต่หลังจากนั้น? สำหรับผม ราคา UEC ขึ้นไปมากแล้ว growth potential หลังจากนี้ไปคงไม่มีอะไรหวือหวาครับ มีตอนต้นทุน 7.xx บาท ทยอยขายไปหมดแล้วครับ ตอนช่วงราคา 20.xx บาท :lol:

UMS ไม่มีเหมืองเป็นของตัวเอง ผมมองว่าในระยะยาวมีความเสี่ยงครับ :? ตัวนี้ผมคอยจับตาดูอยู่เสมอ แต่ไม่เคยได้ซื้อสักทีครับ

ทั้งหมดเป็นมุมมองส่วนตัวครับ
Dimsum

โพสต์ที่ 17

ผมเลือก uec ครับ ถึงแม้ว่าราคาจะขึ้นมามาก ถ้าปีหน้าโตต่ำ ๆ สัก 20 % ราคาหุ้นขึ้น 15-20 % ก็พอใจแล้วครับ (พอเพียง)  :)
พอดีมีญาติขายพวกสแตนเลสและขายให้ UEC ด้วย บอกว่าสั่งของ (พวกหน้าแปลน) เยอะ เงินจ่ายตรง ถ้าท่าทางเงินจะดี
และเค้าก็บอกอีกว่า บริษัทที่รับซ่อมถังแก๊สตอนนี้ประมูลงานไม่ค่อยได้ เพราะเขาตั้งงบไว้ต่ำกว่าราคาประมูล เศรษฐกิจซบเซาจริง ลดงบซ่อม ยืดอายุเวลาก่อนที่จะซ่อม ซึ่งผมคิดว่าคงไม่มีผลต่อ UEC นะเพราะเป็นงานสร้าง

เคยมีตัวนี้ UEC ที่ 10.xx ขายไปแถว 14.xx-15 ตอนนี้ก็ต้องตามมาซื้อกลับครับ  :wall:
โดยส่วนตัวคิดว่าราคาถูกกว่า UMS และก็แข็งแกร่งกว่า ตามที่พี่ ๆ วิเคราะห์กันครับ
แต่ผมชอบเปรียบ uec กับ snc มากกว่านะครับ ชอบบริษัทที่สร้าง ๆ มากกว่าบริษัทที่ซื้อขายสินค้าโภคภัณฑ์ครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 18

ความยากง่ายที่จะมีคู่แข่งเพิ่ม

uec เป็นไปได้น้อยที่คู่แข่งรายใหม่จะเข้ามาแข่งขัน โดยเฉพาะสินค้าที่เน้นทางด้านความปลอดภัย เช่นถังความดัน ลูกค้าน่าจะพิจารณาความปลอดภัยโดยดูจากผลงานในอดีต มากกว่าที่จะมาต่อรองเรื่องราคา เพราะหากเกิดความเสียหายจะไม่คุ้มกัน การแข่งขันน่าจะเกิดขึ้นจากคู่แข่งเดิมๆที่ขยายกำลังการผลิตมากกว่า

ums เป็นธุรกิจที่ซื้อมาขายไป เรื่องเงินทุนและลูกค้าสำคัญที่สุด อย่างน้อยๆการสั่งซื้อถ่านหินให้เต็มลำเรือเดินสมุทร ก็ต้องใช้เงินไม่น้อย และที่สำคัญขนส่งมาแล้วต้องมีลูกค้ารองรับ ไม่อย่างนั้นก็ต้องนำมากอง และขายตัดราคาเจ้าอื่น ดังนั้นการเข้ามาแข่งขันของคู่แข่งรายใหม่ ไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่ายเช่นกัน
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 19

ความสมเหตุสมผลของอัตรากำไร

กำไรสุทธิย้อนหลัง 1 ปีของ uec ทำได้ประมาณ 22% ของยอดขาย
กำไรสุทธิย้อนหลัง 1 ปีของ ums ทำได้ประมาณ 12% ของยอดขาย

ผมมองว่าเป็นอัตราที่เหมาะสมทั้งสองบริษัท สำหรับ uec ควรมีกำไรที่ดีกว่าปกติเพราะผลิตสินค้าเฉพาะแบบที่กำลังขาดแคลน

ในระยะยาวหน่อยกำไรสุทธิของ uec น่าจะทำได้ประมาณ 15%
ส่วนของ ums น่าจะประมาณ 7-8% ของยอดขาย
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 20

อัตราการเจริญเติบโตของยอดขาย

uec การเติบโตผันผวนขึ้นอยู่กับอุตสาหกรรมปิโตรเคมีและพลังงาน ซึ่งอยู่ในช่วงขาขึ้น สินค้าของ uec มีอายุการใช้งานที่ยาวนาน ไม่ใช่ใช้แล้วหมดไป ดังนั้นการคาดการณ์ยอดขายจะไม่แน่นอน

ums ขายสินค้าที่ใช้แล้วหมดไป ลูกค้าต้องใช้ซ้ำๆ นอกจากนั้นตลาดสินค้าถ่านหินสำหรับโรงงานอุตสาหกรรมขยายตัวมาก มากแบบ exploded สังเกตุได้จากตัวเลขลูกค้าที่เพิ่มขึ้นจากการให้ข่าวของผู้บริหาร

เหตุผลที่จำนวนลูกค้าขยายตัวมาก น่าจะอธิบายได้คือโรงงานอุตสาหกรรมที่ใช้พลังงานมากๆ มักใช้น้ำมันเตาในการให้พลังงาน ซึ่งตอนนี้ราคาขยับขึ้นตามราคาน้ำมัน การใช้ถ่านหินสามารถประหยัดพลังงานได้มากกว่าครึ่ง เมื่อมีผู้ประกอบการลองใช้และลดต้นทุนได้ เป็นการบังคับทางอ้อมให้ผู้ประกอบการรายที่เหลือก็ต้องหันมาใช้ตาม ไม่อย่างนั้นก็สู้ไม่ได้
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 21

การถือหุ้นของผู้ถือหุ้นใหญ่

เป็นปัจจัยทางจิตวิทยานะครับ

การซื้อขายหุ้นของผู้บริหาร ums
ชัยวัฒน์  เครือชะเอม ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 02/10/2549 29/09/2549 15,000 12.80 ซื้อ  
ชัยวัฒน์  เครือชะเอม ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 02/10/2549 29/09/2549
9,100 12.90 ซื้อ  
ชัยวัฒน์  เครือชะเอม ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 02/10/2549 29/09/2549 95,900 13.00 ซื้อ    
บุญยง  เธียรชีวะ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 24/05/2550 22/05/2550 4,000 14.10 ขาย  
พงศเฉลิม  เฉลิมทรัพยากร ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 04/06/2550 01/06/2550 30,000 14.00 ซื้อ    
สุชาติ  ธรรมาพิทักษ์กุล ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 03/07/2550 03/07/2550 50,000 17.40 ซื้อ

การซื้อขายหุ้นของผู้ถือหุ้น uec
ไพบูลย์  เฉลิมทรัพยากร ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 22/03/2549 21/03/2549 135,700 7.60 ซื้อ  
ไพบูลย์  เฉลิมทรัพยากร ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 29/06/2549 27/06/2549 114,000 8.00 ซื้อ  
ไพบูลย์  เฉลิมทรัพยากร ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 09/08/2549 07/08/2549 46,000 8.05 ซื้อ  
ไพบูลย์  เฉลิมทรัพยากร ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 11/09/2549 07/09/2549 65,100 8.05 ซื้อ  
ไพบูลย์  เฉลิมทรัพยากร ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 20/12/2549 18/12/2549 62,000 14.47 ขาย  
ไพบูลย์  เฉลิมทรัพยากร ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 11/01/2550 09/01/2550 27,500 12.06 ซื้อ  
ไพบูลย์  เฉลิมทรัพยากร ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 15/01/2550 11/01/2550 30,000 12.60 ขาย  
ไพบูลย์  เฉลิมทรัพยากร ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 21/05/2550 17/05/2550 190,000 19.02 ขาย  
ไพบูลย์  เฉลิมทรัพยากร ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 21/05/2550 18/05/2550 209,500 19.30 ขาย

มงคล  บุญเต็ม ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 06/07/2549 05/07/2549 3,500 8.25 ขาย  
มงคล  บุญเต็ม ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 06/07/2549 05/07/2549 21,000 8.20 ขาย  
มงคล  บุญเต็ม ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 13/07/2549 12/07/2549 29,500 8.10 ขาย  
มงคล  บุญเต็ม ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 13/09/2549 12/09/2549 21,000 8.05 ขาย  
(การซื้อขายไม่รวมรายการของคุณสมบูรณ์ums และคุณหลูชุนยังuec เพราะมีเหตุผลส่วนตัว)

เปิดพอร์ตเศรษฐีหุ้นmaiครึ่งปีแรก เฉลิมทรัพยากรเก็บเฉียดพันล.
Source - ทันหุ้น
Monday, 25 June 2007 10:08
นายไพบูลย์ เฉลิมทรัพยากร ประธานกรรมการ บริษัท UEC กล่าวว่าการเข้าถือหุ้นใน UMS เป็นการถือหุ้นตั้งแต่ UMS ยื่นไฟลิ่งโดยมีบริษัทแห่งหนึ่งขายต่อให้ในสัดส่วน 37.76% ซึ่งตั้งแต่นั้นก็ไม่ได้มีการเพิ่มหรือลดสัดส่วนแต่อย่างใด สาเหตุที่เข้าถือหุ้นใน UMS เนื่องจากมองว่าเป็นธุรกิจที่มีอนาคตไกลและยังเติบโตได้ดีตามอุตสาหกรรมพลังงาน ขณะที่ปัจจุบันถ่านหินยังมีต้นทุนที่ถูกสุด โดยมีตัวเลขการใช้เพียง 17% ของการใช้พลังงานทั้งหมดซึ่งถือว่าเป็นตัวเลขที่น้อยมาก

ตระกูลเฉลิมทรัพยากร ถือหุ้น uec ประมาณ 18% แต่มีการขายหุ้นออก
ในขณะที่ถือหุ้น ums ถึง 38% แต่ยังมีการซื้อหุ้นเพิ่ม  น่าจะสะท้อนมุมมองของผู้ถือหุ้นใหญ่บางส่วนครับ.. :?
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 22

ประเด็นอื่นๆ..

น้ำมันแพง-บาทแข็ง

uec จะได้รับผลเสียเล็กน้อยจากเงินบาทที่แข็ง เพราะมีการส่งออกบางส่วน ในขณะที่น้ำมันแพง ไม่แน่ใจว่าจะได้รับผลดีหรือเสีย ส่วน ums น่าจะเป็นหุ้นที่เหมาะกับยุคน้ำมันแพงและเงิบบาทแข็ง เพราะถ้าน้ำมันเตาแพง ถ่านหินก็จะได้รับความนิยมมากขึ้น เป็นสินค้าทีทดแทนกันได้ ส่วนถ่านหินเป็นการนำเข้า เงินบาทแข็งจะทำให้ต้นทุนสินค้าต่ำลง

สัดส่วนการถือหุ้นของผู้บริหาร

uec ผู้บริหารหลักมีการถือหุ้นน้อยมากไม่ถึง 1% แต่ไม่แน่ใจว่ามีการถือหุ้นทางอ้อมหรือเปล่า ในขณะที่ ums คุณชัยวัฒน์ผู้บริหารหลักถือหุ้นถึง 16% ซึ่งมากพอที่จะมีแรงจูงใจในการบริหารมากกว่า
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 23

แต่ถ้าคิดจากเม็ดเงินที่ถืออยู่
คุณไพบูลย์ถืออยู่UEC 26.78ล้านหุ้น ยอดเงินประมาณ 618ล้านบาท
คุณไพบูลย์ถืออยู่UMS 26.43ล้านหุ้น ยอดเงินประมาณ 460ล้านบาท
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับพี่นริศ :D
นี่อาจจะเป็นอีกเหตุผลนึงที่ผู้ถือหุ้นขายตัวนี้และซื้ออีกตัวก็ได้ครับ

อีกประเด็น ums จะมีการออกวอร์แรนต์ ผมเคยเขียนในบทความ tvi meeting ว่าการเพิ่มทุน(เช่นการออกวอร์)จะไม่สร้างความเสียหายให้กับผู้ถือหุ้นหากสามารถนำเงินนั้นไปทำกำไรเพื่อชดเชยจากผล dilution effect  ในกรณี้ ums ต้องติดตามดูว่าจะเป็นอย่างนั้นหรือเปล่า แต่การออกวอร์โดยที่ไม่มีความจำเป็นที่จะใช้เงินทุน มักจะส่งผลเสียต่อราคาหุ้นเช่น s&p
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 25

ส่วนตัวมองว่าถ้าใครเน้นความแน่นอน งบการเงินดีๆ ถือหุ้นระยะปานกลาง uec น่าจะมีภาษีดีกว่า

ส่วนใครชอบเสี่ยง เน้นการเติบโต  เน้นความเซ็กซี่ ums น่าจะเป็นตัวที่ถูกเลือก

ไม่รู้ว่าผมหรือเพื่อนๆยังไม่ได้มองด้านไหนอีกหรือเปล่าครับ.. :?
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 26

8) อ่านจากที่โพส
    พี่โจน่าจะชอบที่เซ็กซี่นิดๆ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Gaiz

โพสต์ที่ 27

ผมเลือก UEC ครับ
ผมว่าธุรกิจมันแข็งกว่า ถ่านหินผมมองไว้ธุรกิจแคบเกินไป
ในอนาคตสินค้าทดแทนมีโอกาสเกิด และกระทบธุรกิจมากกว่า
เลยถือ UEC ยาวครับ ส่วน UMS นี้ซื้อๆขายๆ

แต่ก่อนผมเล่น UMS ด้วยเพราะราคาแกว่งๆ ก็เลยเก็งกำไรเป็นรอบๆ ไปด้วย
แต่รอบล่าสุดหลุดครับ เพราะโยกเงินไปลง SNC (สุดท้ายก็วิ่งทั้งคู่ ^^ มาร์เกตติ้ง ยิ้มด้วยเลย)
I am a programmer
beammy

โพสต์ที่ 28

UEC ครับ

ป.ล. ผมไม่มีกับเขาซักหุ้นนะครับ  8)  ...
August

โพสต์ที่ 29

ได้ดู dvd งานมีทติ้ง  ช่วงคำถามท้ายๆ
ดร.ตอบปัญหารายหุ้น  UEC
กล้องกำลังจับภาพมาที่  คุณลูกอีสานกำลังนั่งฟังพอดีเลยครับ

:D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 30

[quote="August"]ได้ดู dvd งานมีทติ้ง
โพสต์โพสต์