กล้าลงทุนทั้งหมดในบริษัทๆ เดียวไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
joykrab
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กล้าลงทุนทั้งหมดในบริษัทๆ เดียวไหมครับ

โพสต์ที่ 1

หากเราเจอบริษัทที่ดีมากจริงๆ พี่ๆกล้าที่จะลงทุนทั้งหมดกับบริษัทนั้นกันไหมครับ หรือว่ากระจายความเสี่ยงไปยังบริษัทอื่นๆ ด้วย สำหรับผม มักจะกระจายความเสี่ยงไปยังบริษัทต่างๆ 5-10 บริษัท เหตุผลหลักคือเพื่อความสบายใจ แม้ว่าผลตอบแทนจะต่ำลงมาก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
maeteeb
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมไม่กล้าครับ กลัวพลาดดดด  :lol:
leksmile

โพสต์ที่ 3

ผมกล้า+เคยทำแล้วครับ เอาเท่าที่จำได้ก็มี KK+KK-W3 ถือเป็นตัวเดียวกันได้นะครับ แล้วอีกครั้งก็ LH-W2 มีอีกคร้งก็ AH แต่ครั้งสุดท้าย AH นี่ก็หลายปีแล้วนะ
ssuwan

โพสต์ที่ 4

เงินลงหุ้นผมยังกระจายหุ้นต่างๆๆ
เงินลงทุนทั้งหมดผมก็กระจาย หุ้น + อื่นๆ

หลักการเก็บไข่ไว้หลายๆๆตระกร้า และตระกร้าเก็บไว้หลายๆๆที่ด้วย กลัวระเบิดลงมาไข่แตกหมดครับ  กลัวครับ :lol:

แต่ตอนนี้ตระกร้าฝากไว้ที่ตลาดหลักทรัพย์มันดีจัง ชักเขวๆๆ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

ถ้ามันดีจริง ๆ ราคาถูก

ผมกล้าครับ

ตอนนี้ก็ถือลงทุนอยู่แค่ 5 แต่มีอยู่ 1 ตัวที่อยู่ประมาณ 45% และอีกสองตัวประมาณ 50% (รวมสามตัว 95% ของพอร์ท) อยู่แล้ว

ที่มันมีอยู่สามตัว เพราะผมเห็นว่ามันดีพอ ๆ กัน มีตัวแรกดีกว่าอีกสองตัวที่เหลือหน่อย

กระจายมาก แม้จะเสี่ยงน้อย แต่ชนะตลาดยาก
nearly_vi

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้ก็ทำอยู่นะ

ชอบซะด้วยสิ  :oops:
Frodo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ไม่กล้าครับ

คงต้องรอให้มั่นใจในการวิเคราะห์ของตัวเองมากกว่านี้ก่อนมั้งครับ

8)
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ไม่ใช่ไม่กล้า แต่หลายใจคร้าบ :lol:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 9

เคยกล้าครับ ... แต่ตอนนี้คงไม่กล้าแล้ว กลัวพลาด
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
bmw2681

โพสต์ที่ 10

กล้าครับ ทำอยู่...สถานการณ์พอร์ตมันบังคับให้ต้องอัดตัวเดียวเต็มๆ เพื่อโฟกัสผลตอบแทน
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ตอนเริ่มลงทุนครั้งแรก กล้าครับ เคาะขวาซื้อตูมเดียวเลย... แล้วก็เจ๊งครับ 55

ตอนนี้เลยไม่กล้าแล้วครับ รู้ว่าตัวเองยังเชี่ยวไม่พอ  :lol:
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

ไม่เคยกล้าครับ คิดว่ายังไงก็คงไม่กล้าด้วย
_________
Joi
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 13

ทุกครั้งผมเล่นตัวเดียวตลอด นานๆทีจะแบ่งเป็นสองตัว

แต่จะไม่กล้าเล่นหุ้นที่หวือหวา เน้นพื้นฐานดี ตัวกลางๆ มีสภาพคล่อง
KB

โพสต์ที่ 14

เคยกล้าครับ
BHT

โพสต์ที่ 15

คิดในมุมกลับกัน ถ้าคุณมีเงินทุนก้อนนึง อยากทำธุรกิจเอง ไม่ใช่ไปซื้อหุ้นบริษัทต่างๆ คุณจะทำกี่ธุรกิจครับ

สำหรับผมคงเป็นอย่างเดียว มากกว่านั้นก็สองหรือสามเท่านั้น เพราะคงไม่มีเวลาบริหารให้ดีเยี่ยมได้ทั้งหมด

หุ้นที่ผมถืออยู่ตอนนี้มีสองบริษัท ที่ถือเยอะมากๆเมื่อเทียบกับจำนวนเงินลงทุนที่มีอยู่ ผมโฟกัสกับการวิเคราะห์ธุรกิจและบริษัทให้มากที่สุด หากเจออะไรไม่ดีก็ขายเลยครับ หาอันใหม่ ไม่ค่อยเหวี่ยงแห ศึกษาไปทั่วครับ

เท่าที่เห็นหลายๆบริษัท เจ้าของถือหุ้นเยอะๆก็ถือแค่บริษัทเดียว ไม่นับนอกตลาด หรือนอกตลาด ก็อาจเกี่ยวข้องกับในบริษัทตลาดด้วยครับ

และที่รู้ๆกันคือ พี่ฉัตรชัย ก็ถือหุ้นบริษัทเดียวมาห้าหกปีแล้ว
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 16

ผมชอบถือหลายๆตัว ตามกิจวัตรประจำวัน เวลาซื้อของหรือใช้บริการ บริษัทที่เราถือหุ้น เอาเงินปันผลไปอุดหนุนทุกครั้ง รู้สึกเหมือนเติมตังให้ตัวเอง สบายใจดี แม้ว่าจะได้ผลตอบแทนธรรมดาๆ

รอ bigc ชลบุรีเปิดจะเก็บหุ้นเข้าพอร์ตซักหน่อย
Capital

โพสต์ที่ 17

:lol: กล้าครับ  แต่ค่อย ๆ ซื้อและติดตามผลการดำเนินงานว่าสอดคล้องกับที่เราวิเคราะห์ไว้ตั้งแต่แรกหรือไม่   จากนั้นก็ค่อย ๆ ซื้อเพิ่มครับ
Jatupon Limninart
artvr4

โพสต์ที่ 18

เคยกับSF ครับ  แต่ตอนนี้คงไม่กล้าแล้ว

ถือ สัก3-4ตัว กำลังดี   ปอดเล็กน่ะครับ
shinnozuke

โพสต์ที่ 19

กล้าครับ เคยทำมาแล้วด้วย ทุกวันนี้ก็มองหาโอกาสอยู่
alexx

โพสต์ที่ 20

เคยกล้าครับ ตอนนี้ไม่ล่ะครับ แก่ขึ้นทุกวัน ต้องค่อยๆเดินไป เดินไป :lol:
โพสต์โพสต์