3วันรวมกัน SET +40กว่าจุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
DeepTVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ใครเป็นแบบผมบ้าง
หุ้นในปอด อยู่นิ่งเลย  :(
bankniti
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

นิ่ง 2 ก้าว 1 วิ่ง(ฉิว)อีก 1  :)
chartchai madman
Verified User
ผู้ติดตาม: 6

ไม่แปลกหรอกครับ

โพสต์ที่ 3

ไม่แปลกหรอกครับ ความรู้สึกแบบนี้ มันเป็นอีก1บทเรียนที่นักลงทุนแบบวีไอ
ต้องฝึกอารมณ์และควบคุมความรู้สึกให้ได้ครับ ยิ่งชาวบ้านเขียวจัดๆวิ่งแรงๆ แต่พอร์ตของเราแดงๆจัดๆละก้อ คุณเอ๋ย บทเรียนยิ่งมีคุณค่ามั่กกกกกกก :lol:  :lol:  :lol:
phobenius

โพสต์ที่ 4

มีสามตัว ตัวหนึ่งวิ่งมาสุดๆ ตัวที่สอง สามนิ่ง แต่ก็พอใจแล้วสำหรับการขึ้นของตลาดครั้งนี้ :D
DeepTVI

Re: ไม่แปลกหรอกครับ

โพสต์ที่ 5

[quote="chartchai madman"]ไม่แปลกหรอกครับ ความรู้สึกแบบนี้ มันเป็นอีก1บทเรียนที่นักลงทุนแบบวีไอ
ต้องฝึกอารมณ์และควบคุมความรู้สึกให้ได้ครับ ยิ่งชาวบ้านเขียวจัดๆวิ่งแรงๆ แต่พอร์ตของเราแดงๆจัดๆละก้อ คุณเอ๋ย บทเรียนยิ่งมีคุณค่ามั่กกกกกกก :lol:
sunrise

โพสต์ที่ 6

phobenius เขียน:มีสามตัว ตัวหนึ่งวิ่งมาสุดๆ ตัวที่สอง สามนิ่ง แต่ก็พอใจแล้วสำหรับการขึ้นของตลาดครั้งนี้ :D
มาขอบคุณทั่นพี่

ไม่ได้ทั้นพี่บอกเรื่องจ้าวยุธจักรมา
รอบนี้ผู้น้องคงเซ็งมากๆๆ เพราะตัวอื่นๆ นั่งดู big cap วิ่ง
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Little Boy

โพสต์ที่ 7

sunrise เขียน: มาขอบคุณทั่นพี่

ไม่ได้ทั้นพี่บอกเรื่องจ้าวยุธจักรมา
รอบนี้ผู้น้องคงเซ็งมากๆๆ เพราะตัวอื่นๆ นั่งดู big cap วิ่ง
สเต็บปี้น้องซันไรท์ก็วิ่งมาจนกำไรแล้วไม่ใช่เหรอครับ น่าจะยิ้มออกน๊า :lol:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
frog

โพสต์ที่ 8

ตัวหนึ่งจะได้หนึ่งเด้งแล้ว ใส่ไป 50 เปอร์เซ็นต์

ของพอร์ต

ดีใจจังเลย :D  :D  :D  :D
sunrise

โพสต์ที่ 9

Little Boy เขียน: สเต็บปี้น้องซันไรท์ก็วิ่งมาจนกำไรแล้วไม่ใช่เหรอครับ น่าจะยิ้มออกน๊า :lol:
cut lost ไปแล้วครับ ตั้งแต่ 3 ต้นๆ กลางๆไม่คิดว่าจะลากได้มันขนาดนี้  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
javidol

โพสต์ที่ 10

frog เขียน:ตัวหนึ่งจะได้หนึ่งเด้งแล้ว ใส่ไป 50 เปอร์เซ็นต์

ของพอร์ต

ดีใจจังเลย :D  :D  :D  :D
คุณ frog เก่งจัง

ตัวไหนหรือครับ  :la:
nearly_vi

โพสต์ที่ 11

[quote="javidol"][quote="frog"]ตัวหนึ่งจะได้หนึ่งเด้งแล้ว ใส่ไป 50 เปอร์เซ็นต์

ของพอร์ต

ดีใจจังเลย :D
frog

โพสต์ที่ 12

ตอนนั้นถือ STPI 15 เปอร์เซ็นครับ

แต่เพิ่งหัดเล่นหุ้นเลยเครียดเลย

เริ่มเล่นมา 3 เดือนเอง (อย่าแซวซิครับหมอ)

-------------------------------------

ตัวที่จะได้ 1 เด้งแต่ก็ยังห่างเยอะเหมือนกัน คือ EWC ครับ

ผมเห็น มีสินทรัพย์หมุนเวียนลบหนี้ทั้งหมด แล้วได้ 1000 ล้าน พร้อมด้วยกำลังฟ้องอีก 500 ล้าน บวกด้วยความสามารถทำกำไรอีก ปีละ 100 ล้าน
(ไตรมาสแรก 40 ล้าน)

แต่ตอนนั้นมาร์เก็ตแคปประมาณ 400 ล้านกว่า
คิดว่ายังไงก็คุ้มก็เลยใส่ไปเยอะหน่อย
frog

โพสต์ที่ 13

แล้วถ้าไปดู งบการเงินดี ๆ จะรู้ว่าที่ปีที่แล้วขาดทุน

เนื่องมาจากถูกเบี้ยวหนี้ ทำให้คนคิดว่า ขาดทุน

จึงไม่ค่อยสนใจราคาเลยลงมาต่ำมาก ตอนนั้น

P/B ประมาณ 0.3 เอง ก็เลยมั่นใจมาก
boonprak

โพสต์ที่ 14

สงครามยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพทหาร  :evil:
Luty97
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 15

frog เขียน:แล้วถ้าไปดู งบการเงินดี ๆ จะรู้ว่าที่ปีที่แล้วขาดทุน

เนื่องมาจากถูกเบี้ยวหนี้ ทำให้คนคิดว่า ขาดทุน

จึงไม่ค่อยสนใจราคาเลยลงมาต่ำมาก ตอนนั้น

P/B ประมาณ 0.3 เอง ก็เลยมั่นใจมาก
Beware !!! หวังดีนะครับ  :wink:
หลักของความสมดุล
nearly_vi

โพสต์ที่ 16

frog เขียน:แล้วถ้าไปดู งบการเงินดี ๆ จะรู้ว่าที่ปีที่แล้วขาดทุน

:?

อืมมมมมม  :bow:
frog

โพสต์ที่ 17

Luty97 เขียน:
Beware !!! หวังดีนะครับ
nearly_vi

โพสต์ที่ 18

ไม่งั้นไม่รู้ ว่าจะ รุ่งเรือง หรือ รุ่งริ่ง
อิอิ  :juju:
frog เขียน:
ผมเห็น มีสินทรัพย์หมุนเวียนลบหนี้ทั้งหมด แล้วได้ 1000 ล้าน พร้อมด้วยกำลังฟ้องอีก 500 ล้าน บวกด้วยความสามารถทำกำไรอีก ปีละ 100 ล้าน
(ไตรมาสแรก 40 ล้าน)
สินทรัพย์หมุนเวียนที่ว่าน่ะ คืออะไรเหรอครับ?  8)
frog

โพสต์ที่ 19

ก็ ตามคำของ เบน เกรแฮม น่ะครับ

ที่ว่า "อย่าซื้อหุ้นที่มีราคาสูงกว่า 2 ใน 3

ของสินทรัพย์หมุนเวียนลบหนี้สินทั้งหมด"

ซึ่งตัวที่ผมซื้อนี้ ราคาหุ้นต่ำกว่า 1 ใน 2

ของสินทรัพย์หมุนเวียนลบหนี้สินทั้งหมด

(สินทรัพย์หมุนเวียนดูได้ในงบดุลน่ะครับ)

(แต่พี่ โยโย่ ไม่ค่อยแนะนำวิธีนี้นะครับ เนื่องจาก

ไม่ทราบว่า เมื่อไรมันจะ UNLOCK สินทรัพย์ออกมา

ทำให้ต้องรอนานหน่อย)
nearly_vi

โพสต์ที่ 20

ครับ

ขอถามเป็นความรู้ครับ

สินทรัพย์หมุนเวียนหาได้จากในงบครับ

แล้ว สินทรัพย์หมุนเวียนที่ว่า ของ บริษัทนี้ คืออะไร จะดูยังไงครับ

แล้วจะรู้ได้ยังไงว่า สินทรัพย์หมุนเวียนที่ว่า ไม่ได้เน่า แต่เอามาบันทึกใส่บัญชี?

ขอบคุณครับ  :oops:
frog

โพสต์ที่ 21

[quote="nearly_vi"]ครับ

ขอถามเป็นความรู้ครับ

สินทรัพย์หมุนเวียนหาได้จากในงบครับ

แล้ว สินทรัพย์หมุนเวียนที่ว่า ของ บริษัทนี้ คืออะไร จะดูยังไงครับ

แล้วจะรู้ได้ยังไงว่า สินทรัพย์หมุนเวียนที่ว่า ไม่ได้เน่า แต่เอามาบันทึกใส่บัญชี?

ขอบคุณครับ
GTA

โพสต์ที่ 22

ewc มีตั้งแต่ 4 ต้นๆ แต่เป็นของร้อนถือนานไม่ได้ทยอยปล่อยแล้ววันนี้

วันนี้กรรมการลาออกอีกคน ปีนี้ลาออกไป 4-5 คนแล้วมั้ง
น่ากลัวจะมีอะไรเน่าๆข้างในอีกแล้ว
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 23

frog เขียน: (ที่บอกระวังใช่เรื่องผู้บริหารใช่ใหมครับ)
(ถ้าเรื่องนี้ ก็ทราบอยู่ครับ)
(แต่เห็นมันถูกมาก ก็เลยซื้อเลย)
ถ้าไม่ไว้ใจผู้บริหาร ก็ไม่ต้องวิเคราะห์งบการเงินแล้วครับ :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 24

:lol: เริ่มด้วย SET ไหงลงท้ายกลายเป็น EWC  :lol:

ของผมมีแต่ small cap 3 ตัว แต่วิ่งไปกับ SET สองตัว

เฉลี่ยออกมาแล้วพอ ๆ กะ SET ครับ 2% กว่า ๆ
phobenius

โพสต์ที่ 25

เหตุผลที่ ewc ขึ้น มีอยู่ เดี่ยวคนก็ถึงบางอ้อ เหมือนเวลา 7-11 แหละครับ
frog

โพสต์ที่ 26

phobenius เขียน:เหตุผลที่ ewc ขึ้น มีอยู่ เดี่ยวคนก็ถึงบางอ้อ เหมือนเวลา 7-11 แหละครับ
ยังไงครับคุณ โฟบีเนียส

มีข่าวอะไรบอกกันมั่งซิครับ

ไม่สะดวกตรงนี้ ก็ขอหลังไมค์ก็ได้ครับ

Please
โพสต์โพสต์