มีเงินน้อยๆแต่เป็นเงินเย็น จะสามารถเล่นหุ้นแบบ vi ได้ไม๊

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
who-am-i
ผู้ติดตาม: 0

มีเงินน้อยๆแต่เป็นเงินเย็น จะสามารถเล่นหุ้นแบบ vi ได้ไม๊

โพสต์ที่ 1

มีเงินน้อยๆแต่เป็นเงินเย็น จะสามารถเล่นหุ้นแบบ vi ได้ไม๊ครับ (สมมติว่าประมาณ 5,000 - 10,000) เพราะถึงยังไงก็ต้องถือยาวอยู่แล้ว

อืม หรือว่าเงินจะน้อยไปไม่มีหุ้นดีๆให้เล่นแล้ว
zcino
Verified User

โพสต์ที่ 2

ตอนผมเริ่มใหม่ๆ ผมก็ลงทุนนิดหน่อยแบบเอาความรู้ครับ กะว่าเสียก็ถือว่าได้ความรู้มา 5,000 ก็ลงได้ครับ เพียงแต่คุณจะซื้อหุ้นราคาเกิน 50 บาทไม่ได้เพราะเวลาซื้อจะต้องซื้อเป็นหลัก x100 ถ้าคุณได้โบรกเกอร์แล้วก็ลงมือเลยครับ เขาจะเก็บเงินคุณหลังจากที่คุณสั่งซื้อไปได้ 3 วัน ปกติจะหักจากในบัญชีเงินฝากที่คุณได้ให้หมายเลขเขาไว้

การลงทุนจะเรียกว่ามีความเสี่ยงก็อาจจะจริงอยู่บ้างครับ แต่การทำอะไรโดยไม่ได้ศึกษาข้อมูลจึงน่าจะเรียกว่าเสี่ยงมากกว่า 8)
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

เลือกหุ้นที่ดีๆ ปันผลสม่ำเสมอทุกปี ไม่เคยลดลงมาเป็นสิบปี
ซื้อทุกเดือนไปเรื่อยๆ โดยไม่สนใจราคา ว่าถูกหรือแพง ซื้อ
ตามราคาตลาดไปเลย

ลุง Lynch บอกว่าเป็นวิธีลงทุนที่ได้ผลตอบแทนสูงกว่าตลาด
โดยรวม และกองทุนสารพัดอีกครับ

ผมทดลองดูแล้วครับ โดยจับจากปีที่ผมเริ่มเล่นหุ้นครั้งแรก
(1997) แล้วเลือกซื้อ SUC ทุกเดือน โดยนำเงินปันผลมา
ซื้อเพิ่มด้วย

ปรากฎว่า ถึงแม้ว่าราคาหุ้น SUC จะตกจาก 26 บาท ไป
13 บาทใน 5 ปี แต่กลับเป็นว่าผลตอบแทนของพอร์ตเป็น
บวกครับ ไม่มาก แต่เทียบว่า SET ตกจาก 800 เป็น 300
และนักลงทุนเจ๊งกันไปหลายคน กองทุนก็ลบกันกระจาย

เป็นการลงทุนที่ใช้วินัยอย่างเดียวครับ ขอเพียงเลือกหุ้นให้
ถูกเท่านั้น

ส่วนตัวผมเองยังไม่สามารถใช้วิธีนี้ได้ครับ เพราะใจไม่นิ่ง
พอ เห็นราคาหุ้นขึ้น-ลงแล้วเกิดความโลภและกลัว ขายออก
ไปก่อนทุกทีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

Re: มีเงินน้อยๆแต่เป็นเงินเย็น จะสามารถเล่นหุ้นแบบ vi ได้ไม๊

โพสต์ที่ 4

who-am-i เขียน:มีเงินน้อยๆแต่เป็นเงินเย็น จะสามารถเล่นหุ้นแบบ vi ได้ไม๊ครับ (สมมติว่าประมาณ 5,000 - 10,000) เพราะถึงยังไงก็ต้องถือยาวอยู่แล้ว

อืม หรือว่าเงินจะน้อยไปไม่มีหุ้นดีๆให้เล่นแล้ว
เหมือนกันเลยครับ แต่ผมยังไม่เย็นเท่าไหร่เลย เก้บได้หมื่นนึงก็ลงทันทีเลย เนี่ยก็รอเงินเดือนออกก็แบ่งส่วนหนึ่งมาใส่เพิ่มอีก เหมือนออมเงิน

สำหรับผมก็เน้นเลือกหุ้นดี เท่าที่เราจะหาได้ ส่วนตัวผมเองเน้นหุ้นปันผล เพราะมันได้เห็นผลตอบแทนกลับมา แต่หุ้นปันผลที่เลือกก็ต้องมีฐานะการเงินที่แข็งแกร่งด้วย และก็เน้นถือยาวๆ เหมือนกิจการของเราเองครับ
Expecto Patronum!!!!!!
เม่าน้อย

โพสต์ที่ 5

ลุยเลยครับ ถือเป็นประสบการณ์ เล่นตอนไม่มีเงินน่ะโอกาสเสียเงินมากๆไม่มี
ล็อคหัวข้อ