DTAC จะเข้าตลาด ขอความเห็นหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
moonkiss
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

DTAC จะเข้าตลาด ขอความเห็นหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

มาร์โทรมาถามว่าจะรับซักจานไหม แต่ไม่มีข้อมูลเลยครับ
ขอความเห็นกะข้อมูลจากชาว TVI หน่อยครับ
:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro

โพสต์ที่ 2

แนวโน้มภาพใหญ่คงคล้าย Advanc มั้งครับ อาจจะไม่ได้ดีสักเท่าไร เพราะ การแข่งขันเรื่องราคายังคงมีอยู่

แต่ถ้ามองอีกที คนรอบตัวผมรวมทั้งตัวผมเอง ผมหันมาใช้ Dtac เพื่อโทรออกแล้วครับ อาจจะดึงกลุ่มลูกค้าของ Advanc มาได้ครับ
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

อันนี้ลอกมาจาก case study10.0 ครับอ่านแล้วเห็นภาพ

ธุรกิจพอสมควร:D

red ocean คือแข่งกันในตลาดที่เห็นอยู่แล้ว ที่รบกัน

อย่างรุนแรงเพื่อรักษาส่วนแบ่งตลาดเอาไว้ แม้ว่ามาร์จิ้น

จะต่ำลงและคุณภาพแย่ โทรออกไม่ได้จนถูกด่าทั่วบ้าน

ทั่วเมืองในปัจจุบัน

ขอดีของ dtac ที่ผมชอบมากคือคุณซิคเว่ แต่ไม่ค่อย

ชอบธุรกิจเลยครับอนาคตน่าจะต้องลงทุนอีกมาก แถมพอ

ลงทุนแล้ว mobile operator รายอื่นก็ลงทุนตามอยู่ดี

มุมมองจากเด็กน้อยคนนึงนะครับ คุณหมอ :D
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

กำลังจะเข้ามาในช่วงที่เป็นรอยต่อ 3G
คงต้องระวังเรื่องของการลงทุนเพิ่มหน่อยละมังครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
trapnoi

โพสต์ที่ 5

ข้อมูล dtac ผมได้ มานิดหน่อยอะครับ กำไรของหุ้น dtac ที่พาร์ สิบบาทประมาณ 10.4 อะครับ พอมาเสนอขายที่พาร์สองกำไรจะเหลือสองบาทนิดๆ  ราคา ipo ประมาณ 45 บาทอะครับ ดู pe เทียบกะ advanc แล้วไม่ค่อยน่าสนเลย
Basketman

โพสต์ที่ 6

รูปภาพ
ผมว่าแข่งกันดุเดือดเรื่องราคาแถมแต่ละค่ายออกโปรฯใหม่แทบทุกวัน เพื่อชิงส่วนแบ่งการตลาด ยังงี้ผมว่ากำไรคงได้ไม่เป็นกอบเป็นกำเท่าไหร่ ตามหลักการตลาดแล้วแข่งกันตายแท้ๆ .... ถ้าคิดจะลงทุนก็ต้องบอกว่ารักกันจิงๆ :D
tsutomu

โพสต์ที่ 7

Advanc เขาไม่ค่อยมีหนี้เท่าไหร่ งบการเงินแข็งแรงดี

ส่วนดีแทค จะให้ pe 20 เท่า ไม่ทราบว่ามีหนี้แยะหรือเปล่า
yoroshiku onegaishimasu
moonkiss

โพสต์ที่ 8

Basketman เขียน:รูปภาพ
ขอบคุณทุกข้อมูลครับ ได้เอกสารจากมาร์มาแล้ว เดี๋ยวขอไปศึกษาเพิ่มก่อน
โดนใจจริงๆครับ นายแบบคนนี้ เกิดได้อย่างไม่น่าเชื่อ :lol:  :lol:  :lol:
ลุงทีม

โพสต์ที่ 9

DTAC ตั้งแต่ telecom norway มาร่วมทุนแร้ว การบริหาร เปลี่ยนไปจากหน้ามือเป็นหลังมือเรย โปร่งใสขึ้น แระ ก็การตลาดดีขึ้นมาก, subs ปัจจุบันประมาณ 14 ล้าน จัดว่าเป็นเบอร์สองที่ยังสามารถ growth ได้อีกถ้าเทียบกับ AIS
ปัญหาของเค้าหลักๆก็คือ เรื่อง access charge กับ interconnection charge นี่แหละที่เสียเปรียบคู่แข่งคือ AIS เพราะเป็น สัมปทานของ กสท
ถ้าเคลียร์ปัญหาตรงนี้ได้ mkt cap ของหุ้นคงน้องๆ AIS แหละครับผมว่านะ
:shock:  :shock:  :shock:
miracle
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 10

เมื่อวานไปฟังสัมมนาของรายการ Money Talk จัดพิเศษในงาน Money Expo รอบนี้
พูดถึงเรื่องกลุ่มสื่อสารไว้
TAC จุดเด่นคือ จดทะเบียนทั้งสองตลาดทำให้ ตลาดไหนมีกฏอะไรต้องทำตามกฏทั้งหมด แถมถ้าตลาดไหนให้มาตราการที่แข็งกว่าก็ต้องทำตาม ลงความกังวลไปได้ในระดับหนึ่ง งบสามารถไปแกะย้อนหลังได้ที่ตลาดสิงคโปร์
สามารถเติบโตได้ ถ้าหาก AC (Access Charge) เปลี่ยนแปลงเป็น IC (Interconnection Charge) เนื่องจาก AC จ่ายให้บริการรายเดือน 200 บาท ต่อเดือนต่อเบอร์ และ ถ้าเป็นแบบเติมเงินจ่าย 18% ของรายได้ต่อเบอร์
Market Cap ขนาด 60-80พันล้านบาท ถ้าหากเข้ามาเป็นการจดทะเบียนบริษัทขนาดใหญ่ เป็นอันดับที่ 15 ของSET และ เป็นอันดับ 2 ในกลุ่มสื่อสาร
ผู้ใช้บริการอาจจะได้หุ้นอุปการะคุณได้ (อันนี้ขึ้นอยู่กับการไฟลิ่งกับทาง กลต. ต้องลุ้นกันเอาหน่อยว่า แต่ละเบอร์ได้เท่าไร)
ข่าวที่เล่นได้เท่าที่ดู
1. การออกใบอนุญาตของ 3G
2. การตรวจสอบเรื่องสัมปทานทั้งระบบ และในส่วนที่แบ่งความถี่ให้ชาวบ้านไปด้วย (ตอนนี้อยู่ในมือ TRUE กับ AIS)
3. การหารายได้และภาระการจ่ายดอกเบี้ย สามารถทำได้ดีหรือเปล่า เพราะกู้มาลงทุน เราไม่สามารถพัฒนาเองได้ในจุดนี้ รายได้ก็มาจาก Voice และ Non-Voice แต่ตอนนี้Non-Voice มาแรงมากๆแล้ว จุดนี้ต้องปรับเข้ากับ 3Gด้วย
4. นโยบาลจากรัฐบาลที่กระทบทุกครั้งเมื่อมีการเปลี่ยนแปลง จุดนี้ต้องทำใจไว้น่าครับ
5. ระยะเวลาที่เหลือของสัมปทาน เหลือกี่ปี
6. การแข่งขันที่อยู่บนพื้นฐานเดียวกัน สามารถทำได้ในกี่ปี
7. เรื่องคดีความที่อยู่ในชั้นศาล (พวกสัมปทานขอถกเถียงครับ เพราะอ่านเจอในหมายเหตุของ UCOM)

สิ่งเหล่านี้ต้องติดตามอย่างใกล้ชิด
เหมือนสิงโตที่ออกล่าเหยื่อด้วยความหิวกระหาย

สิ่งที่มีความเสี่ยงสูงมั่นจะได้ผลตอบแทนสูงตามไปด้วย
จงมีสติ สมาธิ และ ปัญญา ควบคุมกับการลงทุนน่าครับ
:)
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

กทช. มีนโยบาย จะให้ใช้เบอร์ติดตัวบุคคล
ผู้ใช้สามารถใช้เบอร์เดิม แล้วเลือกโปรโมชันของค่ายไหนก็ได้

ถ้าหลักเกณฑ์นี้ออกมาจริง จาก red ocean คงกลายเป็น bloody ocean
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 12

tsutomu เขียน:Advanc เขาไม่ค่อยมีหนี้เท่าไหร่ งบการเงินแข็งแรงดี

ส่วนดีแทค จะให้ pe 20 เท่า ไม่ทราบว่ามีหนี้แยะหรือเปล่า
หนี้ ไม่เยอะ ครับ ถึงยังมากกว่า Advanc แต่ไม่มาก ยังห่างไกลจาก True อีกเยอะครับ  :lol:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
Ryuga

โพสต์ที่ 13

คงต้องหาคำตอบกับคุณซิคเว่แล้วละครับว่าใช้ยาเสน่ห์หรือไงที่ทำให้ยอดให้บริการโทรศัพท์เพิ่มเป็น 15.8 พันล้านใน Q1 ที่ผ่านมา เทียบกับ Q1 ปีก่อนที่ได้เพียง 11.7 พันล้านเท่านั้น  ที่จริง Q4 ปีที่แล้วก็มียอดให้บริการโทรศัพท์แค่ 12.0 พันล้าน ดูงงๆ อยู่นะครับ ไม่รู้ว่าเพราะลูกค้าพากันคว่ำบาตร AIS หรือเปล่า :lol:

กำไรต่อหุ้น(ปรับ dilution จาก IPO แล้ว) อยู่ที่ 11.04 บาท พาร์ 10  :mrgreen:
miracle
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 14

ไม่ทราบว่าโหลดงบการเงิน TAC ได้จากไหน
:)
Rataohm

โพสต์ที่ 15

...ตอบคุณ Ryuga 15.8 พันล้านนั่นรวม IC ด้วยครับ ถ้าไม่รวม 12.6 ครับ...
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

ว่าแต่ยอดผู้ใช้ของ AIS ลดหรือเปล่าครับ DTAC เพิ่มเนี่ย
คือตั้งแต่เริ่มเก็บ IC เนี่ย ผมก็พก 2 เครื่องเลยหน่ะครับ
ประมาณว่า โทรหาเครือข่ายไหนก็ใช้อันนั้น ราคามันต่างกันแบบได้เรื่องเลย
_________
Rataohm

โพสต์ที่ 17

...ตอบคุณ Accidental Hero ครับ...
...Mobile Number Portability ตอนนี้ กทช. ให้ Operator ต่างๆศึกษารายละเอียดอยู่ครับน่าจะอีกไม่นานนัก...
terati20

โพสต์ที่ 18

สังเกตว่า  dtac  มักจะมีโปรโมชั่นใหม่ๆ นำตลาดเรื่อย
เเล้ว  ais  ก็จะ copy ตาม ทั้งๆที่เป็น มือ1

dtac มีความสามารถการตลาดมากกว่านะ ดูจะไม่เน้น 3g 4g  อะไรที่ลงทุนเยอะๆนะ
terati20

โพสต์ที่ 19

มีใครมีงบ  dtac  ในตลาด สิงคโปร์ บ้าง ??
Ryuga

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณพี่  Rataohm ครับที่มาช่วยให้ความกระจ่าง เพราะเห็นตัวเลขแล้วงงๆ :lol: 12.6 พันล้านก็มากกว่า Q4 นะครับ สวนทางกับ ADVANC ชัดเจนทีเดียว ถ้ารวม IC ตั้งแต่ Q1 แล้วกำไรได้แบบนี้ทั้งปีก็กระโดดเลยซิครับ  :D
โพสต์โพสต์