ไม่มีกำไรต้องเสียภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 1

case ล่าสุดที่เจอจากการปันผลของหุ้นที่มีชื่อว่า KTB
โดนหัก ณ ที่จ่าย 10%
ถ้าเป็นแบบนี้เข้า 40 วงเล็บไหนล่ะครับเนี่ย
แล้วจะคืน เครดิตภาษีช่องไหน
ใครรู้ช่วยตอบที่ คงจะไม่ใช้ช่องเดียวกับ กองทุนน่าครับ

:)
qingwen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เก็บใส่ลิ้นชัก ไม่เอาไปยื่นน่าจะดีที่สุด
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
miracle

โพสต์ที่ 3

คิดแบบ 10%ดีไหมเนี่ย
เอาแค่ที่จ่ายไปคืน
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: ไม่มีกำไรต้องเสียภาษี

โพสต์ที่ 4

miracle เขียน:case ล่าสุดที่เจอจากการปันผลของหุ้นที่มีชื่อว่า KTB
โดนหัก ณ ที่จ่าย 10%
ถ้าเป็นแบบนี้เข้า 40 วงเล็บไหนล่ะครับเนี่ย
แล้วจะคืน เครดิตภาษีช่องไหน
ใครรู้ช่วยตอบที่ คงจะไม่ใช้ช่องเดียวกับ กองทุนน่าครับ

เงินปันผลถือเป็นเงินได้ 40(4) ครับ

ไม่เข้าใจชื่อกระทู้ครับ "ไม่มีกำไรต้องเสียภาษี" :roll:

ลองดูหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ว่าด้านซ้ายมือของบรรทัดที่แสดงจำนวนเงินปันผลอยู่ในหัวข้อใด เช่น 2.1, 2.2 เป็นต้น
"Price is what you pay. Value is what you get."
miracle

โพสต์ที่ 5

อยู่ข้อ 2.5 ในใบที่ส่งมาจาก TSD ครับ
ตามชื่อกระทู้ครับ
อ่านแล้วงง เพิ่งเจอเป็นครั้งแรก
เลยต้องมาครับ
Knott

โพสต์ที่ 6

ไม่ทราบเข้าใจถูกหรือเปล่่านะครับ แต่เหมือนว่าบริษัทไม่ได้เสียภาษีสำหรับเงินปันผลจำนวนนี้ ดังนั้นไม่น่าจะได้เครดิตภาษีเลย กรณีนี้น่ายื่นอย่างเดียวคือหากรายได้ที่ต้องเสียภาษีของคุณต่ำกว่า 10 เปอร์เซนต์ คุณก็จะได้ที่หัก ณ ที่จ่าย 10 เปอร์เซนต์ไปแล้วคืน ไม่งั้นก็เก็บใส่ลิ้นชักเฉยๆ ไม่ต้องยื่นดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องเสียเพิ่ม ถ้าเข้าใจผิดไปก็ขออภัยด้วยครับ  :roll:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
miracle

โพสต์ที่ 7

พอดีเอาไปรวมครับ
ดูจากที่ได้แล้ว น่าจะได้คืนอยู่
แต่ผม งง ทุกปีว่า ต้องกรอกช่องไหนครับ
ไปถามสรรพากรดีไหมเนี่ย ว่ากรอกช่องไหน
เตรียมตัวแต่เนิ่นๆครับจะได้ไม่ปวดหัว
(เอาเข้าจริงก็ปวดหัวอยู่ดี)
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 8

miracle เขียน:พอดีเอาไปรวมครับ
ดูจากที่ได้แล้ว น่าจะได้คืนอยู่
แต่ผม งง ทุกปีว่า ต้องกรอกช่องไหนครับ
ไปถามสรรพากรดีไหมเนี่ย ว่ากรอกช่องไหน
เตรียมตัวแต่เนิ่นๆครับจะได้ไม่ปวดหัว
(เอาเข้าจริงก็ปวดหัวอยู่ดี)
กรอกช่องกองทุนรวมครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
miracle

โพสต์ที่ 9

รู้สึกว่าช่องกองทุนรวมนี้ผมกรอกทุกปีเลย
ไม่มีปีไหนไม่ได้กรอก
Knott

โพสต์ที่ 10

คุณ miracle หมายถึงการยื่นทาง internet หรือเปล่าครับ หากยื่นด้วยกระดาษที่สรรพากร รู้สึกว่าแบบฟอร์มล่าสุดจะไม่มีช่องให้กรอกแยกในฟอร์มสำหรับแต่ละเปอร์เซนต์ภาษีที่แตกต่างกัน โดยจะให้เราคำนวนเครดิตภาษีนอกฟอร์ม แล้วกรอกเป็นจำนวนเงิน net สำหรับหุ้นทั้งหมดไปเลยว่าได้ปันผลรวมเท่าไร หักภาษีไปแล้วทั้งหมดเท่าไร และเครดิตภาษีสำหรับทั้งหมดที่คำนวนได้เป็นอย่างไร ส่วนการคำนวนน่าจะเป็นเงินปันผลที่ได้จากภาษีนิติบุคคล 0 เปอร์เซนต์สำหรับส่วนนี้

ปัญหาคือถ้ายื่นทางอินเตอร์เนต ระบบจะไม่ยอมให้เรากรอกภาษีเป็น 0 เปอร์เซนต์ ผมเคยลองหลายทีแล้วไม่ได้ สุดท้ายก็ยื่นด้วยกระดาษดีกว่า ไม่ต้องเก็บเอกสารเองด้วย แต่การกรอกในช่องกองทุนรวมก็คงเป็นวิธีหนึ่งทีทำได้ เพราะสุดท้ายคำนวนภาษีออกมาแล้วก็คงเท่ากัน หากของคุณ miracle กรอกช่องกองทุนรวมอยู่แล้วก็น่าจะบวกเพิ่มไปกับที่ได้รับจากกองทุนรวมได้นะครับ ถ้าต้องการแน่นอนคงต้องถามสรรพากรอีกทีครับ  :roll:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
miracle

โพสต์ที่ 11

ผมกรอกทุกปีครับ
พอดีปีแรกที่ผมเสียภาษีผมก็มีกองทุนรวม
ปีถัดมาเจอพวกนี้ก็ไม่มีช่องกรอก เลยไปเห็นในคู่มือการกรอก Online ทางสรรพากร แจ้งไว้ครับ
แต่เป็นของปี 2547-2548 ไม่รู้เปลี่ยนแปลงหรือยัง
แถมด้วยว่า ค้นหาพวกรายละเอียดประเด็นกฏระเบียนของทางสรรพากรเอง ที่เปลี่ยนแปลงทุกปีก็ไม่เจอประเด็นดังกล่าว
ถ้าเจอก็ไม่ชัดเจนเลยครับ
เพราะกฏหมายดันไประบุว่า ถ้าหากเอาปันผลมารวมต้องรวมทั้งหมด
ผมเจอพวก BOI ทุกปี ผมก็ต้องรวมเพราะเจอกฏข้อนี้ แต่ในทางปฏิบัติไม่ต้องรวม เพราะหลายท่านในที่นี้ก็ไม่รวมเข้าไป

นี้คือปัญหาความไม่ชัดเจนของช่องกรอกแต่ละช่อง
โพสต์โพสต์