ผลตอบแทน portfolio ของผม ปีที่ผ่านมา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

ผลตอบแทน portfolio ของผม ปีที่ผ่านมา

โพสต์ที่ 1

:D สวัสดีปีใหม่ครับ เพื่อนสมาชิก TVI ทุกท่าน.... :o

เพิ่งกลับมาครับ กลับไปเยื่ยมบ้านต่างจังหวัด
เลยหายหน้าหายตาไปหลายวัน
ได้พักสมองบ้างก็ดีครับ

ผ่านไปอีกปี ลองคิดดู ปีที่ผ่านมา
ก็มีบทเรียนการลงทุน หลายสิ่งหลายอย่าง ให้เรียนรู้ครับ
ทั้งบทเรียน ที่ดี และไม่ดี เป็นประสบการณ์ชีวิตนักลงทุน..

ครบงวดปี ก็เลยต้องมีคำนวณ ผลตอบแทนการลงทุนซะหน่อย
ได้ตัวเลขดังนี้

ผลตอบแทนพอร์ทสุทธิ ( ราคาที่เพิ่ม+ปันผล+เครดิตปันผล) = 80.66 %
ผลตอบแทนดัชนี set index 356.48>>>772.15 =116.60 %

ผลตอบแทนพอร์ทน้อยกว่า set index ประมาณ 36 % หรือประมาณ 38 % หากบวกปันผลเฉลี่ยของตลาดกับ set index ด้วย

ถามว่าพอใจหรือเปล่ากับ ผลตอบแทน
ต้องบอกว่า"พอใจมาก" ครับ
เพราะต้นปีหวังไว้น้อย แค่ 20-25 %
ไม่คิดว่าจะได้มากอย่างนี้
ปีหน้าก็หวังไว้เท่าเดิม ที่ 20-25 %
หรือหากเลวร้าย ก็ขออย่าให้ขาดทุนเป็นพอ

อย่าว่าเป็นการประชันแข่งขัน กันนะครับ
ถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
ได้มาก น้อย ก็ขึ้นอยู่กับเป้าหมายการลงทุน ของแต่ละคนด้วยครับ

ส่วนตัวก็ยังยืนยัน "ลงทุนในหุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานดี มีความสามารถในการแข่งขัน และในราคาที่สมเหตุสมผล" เท่านั้นครับ :lol: :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Solo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมขอยินดีด้วยครับ

ผมเอง ไม่ได้คำนวณ ของผมไว้ครับ คิดว่าไม่น่าจะเกิน 30% ครับ

เพราะบางตัวก็ คิดว่าขายแล้วจะลงมาให้ซื้อ แต่ไม่ยอมลงครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 3

พี่ลูกอีสานครับ ผมอยากขอความรู้หน่อยครับพี่ ไม่ทราบพี่เล่นหุ้นแบบ VI ในช่วงวิกฤต 1700 --> 200 หรือเปล่าครับ

คือ ผมอยากถามว่า ช่วงนั้นหุ้น VI ที่ถือนี่มันลงไปประมาณกี่ % เหรอครับพี่ จาก 1700 --> 200 แล้วพี่ทำอะไรกับมันมั่งครับหลังจากวิกฤต?

พี่ๆท่านอื่นที่ผ่านมาอ่านถ้าเล่นหุ้นแบบ VI ช่วงนั้น ขอรบกวนช่วยเล่าหน่อยนะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป พี่ๆระบุชื่อหุ้นเลยจะดีมากครับ

ขอบคุณครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 4

ผมเริ่มลงทุนครั้งแรก หลังจากเกิดวิกฤติพอสมควรแล้วครับ
ตอนดัชนีประมาณ 1200 ลงทุนผ่านกองทุนรวม
พอหุ้นรีบาวด์ ได้กำไรนิดก็ขายไป

ลงทุนหุ้นอีกครั้งตอนดัชนีประมาณ 600
หลังไทยลดค่าเงินบาทไม่นาน
โดยซื้อที่ยอดดอย
ซื้อแล้วลงตลอด
มารู้จักคำว่าคัทลอส ตอนขาดทุนไปแล้วเกือบ 60 %

โชคยังดีที่ครั้งนั้นยังมีเงินไม่มาก
แต่ก็เป็นเงินทั้งชีวิตของผม

โชคชะตายังเข้าข้างผม ตอนดัชนี 250-350
ผมมีรายได้เข้ามามาก
และลงทุนแบบเทหน้าตัก ทั้งหมดในหุ้น
เพราะคิดว่าดัชนีต่ำมาก
พอหุ้นขึ้น ก็เลยได้กำไรมาพอสมควรครับ

หากผมมีเงินตอนดัชนี 1700 ก็คงหมดตัวแน่ครับ
เพราะชอบหุ้นแบบชาติินิยม เช่น

ยูนิคอร์ด เพราะไปซื้อบริษัท บับเบิลบี ของอเมริกา
อัลฟาเทค ของคุณ ชาญ อัศวโชค ความฝันอีเลคโทรนิคส์ของไทย
เอ็มจีอาร์ ของคุณ สนธิ ิลิ้มทองกุล เจ้าของ Asia inc อันโด่งดัง
จีเอฟ ไฟแนนซ์พันธ์แท้ของไทย

ไม่ต้องสงสัยเลยว่า ถ้ามีเงินซื้อหุ้นเหล่านี้ตอนนั้น
ตอนนี้จะเป็นอย่างไร
เลยได้ข้อเตือนใจว่า หากซื้อหุ้น ให้ซื้อด้วยความจริง ครับ
อย่าซื้อด้วยความฝัน หรือความสเหน่หาใดๆ

ก็เพราะอย่างนี้ เลยไม่กล้าหวังมากครับ
มีขึ้นก็ต้องมีลงครับ อยู่ที่ว่าเมื่อไหร่

คนที่อยู่รอดได้ในระยะยาว น่าจะเป็นผู้ชนะครับ
ลุงขวด พี่ครรชิต คุณฉัตรชัย ท่านเหล่านี้ผ่านวิกฤติมาแล้วทั้งนั้นครับ
การลงทุน คงต้องดูยาวๆ เป็นสิบปีครับ ปีสองปี คงบอกอะไรไม่ได้มาก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Solo

โพสต์ที่ 5

ผมเองก็เคยซื้อ ayud ที่ ราคา 400 บาท พาร์ 10 บาท ครับ ในอดีต (เทียบกับตอนนี้ ก็ เท่ากับ 40 บาท พาร์ 1 บาท)

โชคยังดีครับ ตอนนั้น ผมซื้อไว้ แค่ 300 หุ้น ครับ

กรณี ของผมก็ คงเช่นเดียวกับ พี่ ลูกอีสานครับ ตอนนั้น เงินมีน้อย ก็ เลยโชคดีครับ

พอลงมาต่ำต่ำ ก็พอดีมีเงินมากขึ้น ก็ได้เก็บ ayud เพิ่ม ที่ ราคาต่ำต่ำ แถว 90 บาท พาร์ 10 บาท ครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 6

ยินดีด้วยครับคณลกอีสาน ปีนี้ผมได้กำไร 64.28% ก็ถือว่าพอใจครับ

เรื่องที่น้องคัดท้ายถามเรื่องวิกฤตนั้น ผมจำได้ว่าวันที่ล้าง Port นั้นเกิดขึ้นจากการที่ผมฟังข่าววิทยในรถนะครับ ข่าวเรื่องการลดลงของมลค่าการส่งออก ผมจึงตัดสินใจจอดรถข้างถนนและโทรศัพท์สั่งขายล้าง Port เลยครับ ช่วงนั้นจำไม่ได้ว่าซื้อบริษัทอะไร แต่ยังไม่ได้ลงทนแบบ VI มากนัก แต่ผมค่อนข้างชัดเจนในเรื่องปัญหาการขาดดลบัญชีเดินสะพัดของไทย ซึ่งถ้าการส่งออกไม่เพิ่มขึ้น ปัญหาก็จะใหญ่หลวงมากครับ โดยผมกับพี่ที่ทำงานที่จบโทเศรษฐศาสตร์มีความเห็นที่ตรงกันครับ ว่ายังไงประเทศไทยก็ต้องลดค่าเงินบาทเพื่อแก้ปัญหาครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 7

แล้วคุณฉัตรชัย ได้ซื้อดอลล่าไว้หรือเปล่าครับ

เพราะผมได้ยินมาว่า พ่อเพื่อน รีบโอนเงินไปซื้อดอลล่า กำไรเยอะมาก คือโอนไปฝากต่างประเทศครับ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

พี่ลูกอีสานครับ บ.ที่พี่พูดมา ผมรู้จักแค่ unicord เท่านั้นครับ เพราะTUF เอาไป นอกนั้นผมไม่รู้จักเลยครับ ผมเป็น VI รุ่นเยาว์ครับ เพิ่งเข้าตลาดมาได้ 6 เดือนเท่านั้นเอง แต่ก็ศึกษาแนวทางนี้มาตลอด ปีนี้เป็นปีที่ดีสำหรับมือใหม่อย่างผมครับ ถูกจังหวะ ถูกเวลา ได้ที่นี่นี่ล่ะครับ บ่มเพาะ มาดี ปีใหม่นี้ ผมอยากขอบคุณพี่ๆ ครับ

PS. ผมว่าผมเป็นรุ่นน้องศรีภรรยาพี่เจ๋งที่จุฬานะ แต่คงห่างกัน 15 รุ่นได้มั้ง
Jeng

โพสต์ที่ 9

อิอิ รุ่นน้อง หรือรุ่นหลาน นี่ ห่างจากพี่ ตั้ง 17 รุ่น เลยนะ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

ผมเองมักจะตัดการคิดกำไรในพอร์ทราวๆ เดือนเมษายนครับ เหตุผลก้อคือ เงินปันผลและผลประกอบการประจำปีของบริษัทจดทะเบียนมักจะออกในช่วงเดือนนั้น

สิ้นปีนี้ประมาณแค่ 30% ในพอร์ทหุ้นและประมาณ 25% ในพอร์ทรวมครับ

ก่อนวิกฤติผมเคยมีหุ้น TA (ยังอยู่) NAVA SITCO (เดี้ยงไปหมดเลี้ยว) ยังดีที่ผมล้างพอร์ทหมดไปก่อนที่มันจะลงเยอะๆ และเงินก้อไม่มากครับ
edd

โพสต์ที่ 11

ของผมปีนี้ port โตประมาณ 35% รวมปันผลแล้วครับ ก็พอใจดีครับ แต่ญาติๆที่เจอกันตอนปีใหม่ 70% ขึ้นไปทุกคน ผมเลยได้แต่นั่งฟังเขาคุยกัน

ส่วนประสบการณ์ตอนช่วงตลาดขาลง ผมเข้าตอนหุ้นประมาณ 800-900 จุด ปี 2537-8 ผมมี NAVA SSI EGCOMP ิBC ที่ไม่ขาดทุน คือ EGCOMP ถือประมาณ 50 ลงไปเหลือประมาณ 20 ก่อน เป็นราคา 90 ในปัจจุบัน ถือนาน แต่ได้ปันผลตลอดทางครับ
นอกนั้น
SSI ซื้อ 16 ขาย 6
NAVA หายวับไปกับตา
ิBC เข้าใจว่าลดทุน ซื้อ 80(ipo) ขาย 20
แต่ที่โชคดีมือใหม่ port เล็กเหมือนกันครับ
sirivajj

โพสต์ที่ 12

การลงทุนของผมปีนี้ได้ผลตอบแทนที่ 50-60% ครับ
ก็คงแพ้ SET กระจุย แต่ผมก็พอใจในสิ่งที่ทำได้แล้วครับ
(แม้ว่า ถ้าคิดเป็นมูลค่าแล้วจะนิดเดียวเพราะพอร์ตเล็กมากครับ)

ที่ผ่านมาก็คิดว่า ได้ประสพการณ์และความรู้ มาไว้เตรียมตัวกับปีใหม่นี้
ซึ่งน่าจะเป็นปีที่ต้องใช้ความพยายามมากกว่าปีที่ผ่านมาอย่างมากเลยครับ
What do you mean.?
touch-up

โพสต์ที่ 13

ปีนี้ ผมได้ประมาณ100% ก่อนหน้านี้ ติดลบมาตลอด ไม่เคยได้กำไรสักปี
โดยติดลบมาตั้งแต่ 1700 โดยอดีตซื้อเป็นแต่ไฟแนนซ์+ธนาคารซึ่งเป็นตัวทำให้พอร์ตลบมาตลอด
ปีนี้พอร์ตมาเริ่มเขียวช่วงเดือนตุลาคม
กำไรมากสุดคือ PSL รองมาคือ ไทค่อน (ขายไปแล้ว)
อันดับสาม เหมราช อันดับถัดๆมาก็มี ASTL, Metco, GYT ไม่ค่อยเป็นกอบเป็นกำเท่าไรเพราะซื้อน้อย
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 14

พี่เจ๋งครับ ผมไม่ได้คิดเรื่องการซื้อเงินดอลฯเลยครับ เพราะไม่คิดว่าจะตกมากขนาดนั้น สมัยก่อนผมมีเงินลงทนเพียงหลักแสนครับ ซื้อขายเงินนั้นก็ต้องผ่านธนาคาร ต้องใช้เอกสารว่นวายครับ แถมยังเสียส่วนต่างให้แก่ธนาคารค่อนข้างมาก สรปว่าไม่ถนัดเรื่องการซื้อขายเงินครับ เป็นแต่ซื้อขายห้นอย่างเดียวเอง
zcino

โพสต์ที่ 15

ผมเริ่มลงทุนเป็นปีแรก เริ่มเข้าตลาดก็ตอนต้นปีพอดี แล้วก็ลงมาเรื่อยๆ คือมีเงินเมื่อไหร่ก็ซื้อเก็บไว้ ได้กำไรมารวมปันผลแล้วก็ประมาณ 28% ครับ แต่ก็พอใจเพราะได้เรียนรู้ และรู้สึกมีความสุขกับการลงทุนมาก :)
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 16

พี่ลูกอีสานครับ บ.ที่พี่พูดมา ผมรู้จักแค่ unicord เท่านั้นครับ เพราะTUF เอาไป นอกนั้นผมไม่รู้จักเลยครับ ผมเป็น VI รุ่นเยาว์ครับ เพิ่งเข้าตลาดมาได้ 6 เดือนเท่านั้นเอง แต่ก็ศึกษาแนวทางนี้มาตลอด ปีนี้เป็นปีที่ดีสำหรับมือใหม่อย่างผมครับ ถูกจังหวะ ถูกเวลา ได้ที่นี่นี่ล่ะครับ บ่มเพาะ มาดี ปีใหม่นี้ ผมอยากขอบคุณพี่ๆ ครับ
ที่คุณเรือvi ไม่รู้จักบริษัทเหล่่านี้ คงไม่ใช่เรื่องแปลกหรือด้อยกว่ากันครับ เป็นเรื่องใครเกิดก่อนเกิดหลัง แค่นั้นเองครับ คนที่ติดตามข่าวมาสัก 10 ปีคงพอทราบครับ ว่าที่จริงทุึกบริษัทก็ยังดำเนินงานครับ แต่อาจเป็นเพราะไม่ได้อยู่ในตลาดก็เลยไม่ทราบข่าว

อย่างยูนิคอร์ดของคุณดำริ ก่อนันทเกียรติ์? ซึ่งท่านฆ่าตัวตายที่ตึำกดำส้ม ที่สี่แยกมาบุญครอง ทิ้งให้ภรรยา ตระกูลพรประภานิสสัน ต้องเลี้ยงดูทายาททั้งห้าคน พร้อมทั้งบริหารบริษัทยูนิคอร์ดไปด้วย ในฐานะกึ่งลูกจ้างครับ แต่เข้าใจว่า TUF ไม่ได้ซื้อยูนิคอร์ดนะครับ แต่ได้ไปซื้อแบรนด์ปลาทูน่า Chicken of the sea ซึ่งเป็นแบรนด์อันดับสาม ของเมกา ส่วนบับเบิลบี ก็เปลี่ยนมือไปหลายครั้ง ล่าสุดเข้าใจว่าเป็นของบริษัทอินโดนีเซีย หลังจากยูนิคอร์ดประสบปัญหา TUF หรือไทยรวมสิน ก็รุ่งเรืองมากครับ เป็นหุ้นที่ฝากผีฝากใข้ได้เลยครับ ตราบใดที่ตระกูลจันทรศิริ ยังบริหารอยู่ เป็นหุ้น growth อ่อนๆ ครับ ปันผลก็ดี ธรรมภิบาลก็ดีครับ...

คุณชาญ อัศวโชค เจ้าของอัลฟาเทค อัลฟาเทค ก็พยายามที่จะพื้นฟูกิจการ ซับไมครอน ให้ได้ล่าสุดปรับโครงสร้างหนี้กับ บสท แล้ว แต่ก็เงียบๆ ไป อาจเป็นเพราะเป็นกิจการที่ต้องใช้เงินทุนสูงมากประมาณ 4-5 หมื่นล้าน

เอ็มจีอาร์ ของคุณสนธิ ก็คือหนังสือพิมพ์ผู้จัดการนั่นละครับ เข้าใจว่าเพิ่งพ้นสถานะบุคคลล้มละลาย ตอนรุ่งเรืองมีกิจการโครงการเยอะมาก เช่น IEC ซึ่งยังจดทะเบียนในตลาด ตึกฮอลซีซั่นเพลสที่ถนนวิทยุ ดาวเทียมที่ลาว หนังสือพิมพ์ Asia time, Asia inc คุณสนธิ แกเป็นนักคิด และทะเยอทะยานครับ ลูกน้องคนสนิทที่มีชื่อเสียงตอนนี้ คือคุณวิญญศักษ์? ประธานที่ปรึกษานายกทักษิณ เชียวนะครับ อีกคนก็คน กนก อภิรดี md การบินไทยนั่นละครับ ๋ก็เลยไม่ต้องสงสัยว่าทำไม mgr ได้รับการลดหนี้เยอะมาก ในการปรับโครงสร้างหนี้..

General Finance หรือ GF ก็คุณ ณรงค์ชัย อัครเสรณี อดีตรัฐมนตรีสมัยท่านเชาวลิตน่ะครับ เข้าใจว่าโดนแบงค์ชาติฟ้องร้องด้วยนะครับ ตอนนี้ก็เลยมาสอนหนังสือครับ

คุณเรือvi โชคดีนะครับ เพราะเริ่มต้นลงทุน ตามแนวทาง vi ตั้งแต่อายุยังไม่มาก ซึ่งเป็นเรื่องที่ดีมากครับ เพราะมีเวลาศึกษาอีกนาน มีเวลาให้เงินทุนทบต้นได้อีกมาก รับรองว่าถ้าไม่เปลี่ยนแนวทางไปซะก่อน จะประสบความสำเร็จแน่นอนครับ แต่อย่าเพิ่งไปประมาทนะครับ เพราะหุ้นไม่มีวันที่จะขึ้น forever ครับ
ฟังผู้ที่มีประสบการณ์เตือนเอาไว้ อย่างคุณฉัตรชัย พี่ปรัชญา พี่ครรชิต ไว้บ้างก็ดีครับ
Serm do not log in

โพสต์ที่ 17

ผมได้้ประมาณ 250% ต้องขอบคุณ คุุุณครรชิต ผมขอข้อมูลพี่ีครรชิตเสมอแล้วนำไปวิเคราะห์เพื่อกรองเบื้องต้น จากนั้นก็อ่านงบการเงินเพื่อกรองละเอีียดแล้วซื้อครั้งละ 3ตัวพอตัวขึ้นแรงก็ขายซื้อตัวถัดไป ปีนี้กะไว้ประมาณ 30%ครับ :lol:
แม่นยำ

โพสต์ที่ 18

ผมได้มาพอควรส่วนใหญ่เป็นการเลือกหุ้นในsector ที่คนอื่นมองไม่ดี
แต่เอาเฉพาะตัวที่คิดว่าดีแน่ในระยะยาว blossom in the desert
เช่นช่วงกลางปีราคาถ่านหินตกสุดๆ หรือ มีการบอกว่ามือถืออิ่มตัวแล้ว หรือบอกว่าแบงค์มีแต่ npl ก็เลยได้ของถูกไป แต่ก็คิดว่าโชคดีมากกว่าเพราะมัน rebound เร็วจนเราเองก็งงว่าไปขนาดนั้นได้งัย
Casio

โพสต์ที่ 19

คิดถึง UNICORD ผมเคย นึกว่า ต่อไปนี้ เราคงแกร่งพอที่จะเทค
ถึงเมกา แต่ผิดหวังครับ

ในที่สุดความผิดพลาดนี้ คือความตายของ ผู้นำ ด้วยการยิงตัวตาย
น้องๆ คงไม่ทราบครับ เพราะว่านานแล้ว

ตระกูลนี้ ที่ยังมีชื่ออยู่ ปัจจุบันนี้ คือเป็นนักเขียน ที่มีผลงานมากพอควร
ถ้าเอ่ยชื่อ คงรู้จักกันครับ ส่วนท่านที่เสียชีวิต
เป็นพี่ชายครับ

ด้วยความฝังใจ เรื่อง UNICORD ทำให้ผมพลาดหุ้น TUF ที่ราคา สิบกว่าบาท เพราะstory คล้ายกัน แต่สุดท้ายผลต่างกันครับ
Jeng

โพสต์ที่ 20

ผมทันครับ เรื่อง Unicord และผมก็ขนลุกเสมอ ที่นักธุรกิจ ที่ตั้งหน้าตั้งตาทำงาน มากมาย ต้องจบชีวิตลง แบบนี้

ไม่อยากรื้อฟื้นครับ

อยากบอกว่าผมก็เคยเครียดมาก จากธุรกิจ แต่ไม่เคย ปล่อยจิตใจ ไปคิดซักนิด ว่าถ้าฆ่าตัวตายไปแล้วจะเป็นอย่างไร

คือรีบตัดความคิดทิ้งทันที่ ไม่ไปต่อมัน

OK ผมว่าเราคุยเรื่องอื่นดีกว่าครับ
CK
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 21

ก่อนที่ TUF จะตัดสินใจซื้อ Chicken of the Sea ผู้บริหาร
ถามคำถามตัวเองหนึ่งคำถามครับ ว่าถ้าต้องยอมรับว่าสิ่งที่ซื้อ
มาต้องกลายเป็นศูนย์ TUF จะรับได้หรือไม่

คำตอบคือได้

เลยซื้อครับ
HALO

โพสต์ที่ 22

ขอแจมด้วยคนครับ
ปี 2003 ผมกำไร 250% ครับ

มีตัวเดียวโดดๆ ครับที่ทำกำไรเป็นหน้าเป็นตา เป็นกอบเป็นกำ ครับ
คือ PSL ครับ ซื้อ ตั้งแต่ ราคา 77 , 100 ,110, 112 (พาร์ 10 บาท)
ต้นทุนเฉลี่ยตอนนี้อยู่ที่ 10.20 บาท (พาร์ 1 บาท) ครับ

ตอนต้นปี ก็เข้าๆออกๆ ได้มานิดหน่อย พอมาซื้อ PSL
มันขึ้นอย่างเดียวไม่มีลง เลยซื้อเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจนเกือบจะ 100% ของ port เลยครับ ตอนนี้ก็ยังถืออยู่ครับยังไม่ได้ขายออกสักหุ้นเลยครับ

เล่นหุ้นมาตั้งแต่ปี 1993 ครับ ปี 2003 เป็นปีที่กำไรมากที่สุด
ทุกๆปีที่ผ่านมาเลือดซิบๆ ตลอดครับ

ปกติผมจะอ่านใน แต่ไม่ค่อยได้ post อะไรบ่อย นะครับ
แค่นี้ก่อนครับ

วิเชียร
ล็อคหัวข้อ