ซื้อ LTF ปีนี้ยังมีสิทธิได้รับลดหย่อนทางภาษีอีกรึเปล่า

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
asdas_civ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อ LTF ปีนี้ยังมีสิทธิได้รับลดหย่อนทางภาษีอีกรึเปล่า

โพสต์ที่ 1

พอดีปลายๆปีที่แล้วได้ยินเค้าพูดกันว่าปี2550นี้จะไม่ให้ใช้สิทธิแล้ว แต่ยังหาประกาศของจริงไม่เจอ ใครรู้ความคืบหน้าช่วยบอกด้วยนะ ผ่านมา 4เดือนล่ะ ถ้าเป็นแค่ข่าวลือ จะได้ทยอยซื้อ LTF เพิ่ม ขอบคุณครับ

ปล. ถ้ามีคำตอบที่ชัดเจนแล้วอยากให้ปักหมุดหัวข้อนี้ด้วย เพราะคิดว่ามีคนไม่รู้เหมือนผมอีกเยอะนะครับ
จะช้าไปรึเปล่านะ ที่จะเริ่มลงทุนตอนอายุใกล้ๆเลข 4
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้ยังเป็นแค่ข่าวลือครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ที่เป็นข่าวตอนนั้นผมคาดว่าหมายถึง LTF กองใหม่จะไม่สามารถตั้งขึ้นมาได้แล้วนะครับ แต่ว่า บลจ. ที่เคยออกกองทุน LTF มาแล้วยังคงสามารถขายหน่วยลงทุนเดิมต่อได้โดยที่ผู้ซื้อหน่วยลงทุนก็จะยังคงได้รับสิทธิ์ลดหย่อนภาษีเช่นเดิมครับ
Impossible is Nothing
tainara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถามชาวแบ็งค์ เค้าบอกว่า สิทธิของผู้ซื้อยังได้เหมือนเดิม ในกรณีที่ซื้อกองทุนเก่า แต่กองทุนที่ตั้งใหม่ปีหน้า ซื้อก็ไม่ได้ยกเว้นภาษีครับ
asdas_civ

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทั้ง 3 ท่านนะครับ

อ่านความเห็นของคุณ woody กับคุณ tainara มีความเห็นเหมือนกันว่า ซื้อ กองทุน LTF ที่ตั้งก่อนขึ้นปี2550 จะได้รับสิทธิประโยชน์ทางภาษีเหมือนเดิมถูกมั๊ยครับ

สมมติว่า ปีที่แล้วผมซื้อ กองทุน LTF - A (ได้ยื่นใช้สิทธิฯทางภาษีไปแล้ว)
ปีนี้( พ.ศ.2550) ผมไม่ซื้อ LTF - A แต่มาซื้อ LTF - B แทน (LTF -B ตั้งขึ้นและมีการซื้อขายก่อนปี 2550 ) แต่ผมเพิ่งซื้อลงทุนครั้งแรก

แสดงว่าผมมีสิทธิฯทางภาษีในปีนี้ถูกต้องมั๊ยครับ

ป.ล. แล้วกองทุนใหม่จะตั้งขึ้นมาแข่งได้ไงหว่า -_-a
จะช้าไปรึเปล่านะ ที่จะเริ่มลงทุนตอนอายุใกล้ๆเลข 4
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

เท่าที่ทราบข่าวมา LTF กองใหม่ที่ตั้งหลังวันที่ 30 มิ.ย.ปีนี้ กระทรวงการคลังไม่ให้สิทธิในการลดหย่อนภาษี สำหรับ LTF กองเก่าสามารถซื้อสะสมแล้วลดหย่อนภาษีได้อีก 10 ปี (ถึงสิ้นปี 2559) ครับ
bandi

โพสต์ที่ 7

ขอถามน่อยครับ

ถ้าผมซื้อ LTF ตอนนี้ 100 000 บาท สามารถนำไปลดหย่อนภาษีในปีนี้ 100 000
ในปีหน้านำไปลดหย่อนได้อีกหรือไม่?

และต้องถือหน่วยลงทุนกี่ปีครับ?

กองทุนประเภทนี้จ่ายปันผลหรือไม่?
ความเสี่ยงไม่ได้อยู่ในตัวหุ้น
แต่อยู่ในตัวเรา
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 8

ลดหย่อนได้แค่ปีที่ซื้อ แล้วลดยอดรายได้ลง ไม่ใช่ลดภาษีไปแสนหนึ่งนะ

ต้องอยู่ห้าปีปฏิทิน  อย่างเช่น ซื้อ28ธค50 - ขาย3มค54 ไม่จำเป็นต้องครบห้าปีตามเวลา

บางกองมีปันผล บางกองไม่มีปันผล
mf

โพสต์ที่ 9

คือว่า เดือน มิ.ย. 50 จะเป็นเดือนสุดท้ายที่จัดตั้งกองทุน LTF ได้ครับ หลังจากนี้จะไม่มีกองทุน LTF ใหม่อีกต่อไป

เดือน พ.ค. บลจ.บัวหลวงออกกองทุน LTF ใหม่ไปแล้ว เดือนนี้เท่าที่ทราบมี ทิสโก้ อยุธยา กสิกรไทย ไทยพาณิชย์ ออก IPO ทิ้งทวนครับ
โพสต์โพสต์