พี่ปรัชญา พี่ Jeng คุณคัดท้าย ครับ พี่ให้น้ำหนักต่างชาติ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Solo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ปรัชญา พี่ Jeng คุณคัดท้าย ครับ พี่ให้น้ำหนักต่างชาติ

โพสต์ที่ 1

ในการซื้อขายมากมากไหมครับ

ช่วงนี้ ต่างชาติขายมาตลอดทางเลยครับ

นักวิเคราะห์ และมาร์บางคน บอก ว่าไม่ต้องไปสนใจ ครับ

ขอทราบความเห็น ของพี่พี่ และ ทุกทุกท่านด้วยครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

เห็น เสี่ย ยรรยงค์ บอกว่า ไม่ค่อยมีผลมาก เพราะ เม็ดเงินน้อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 3

หมอยรรยงค์เค้าบอกอย่างที่พี่เจ๋งบอกครับ ผมก็อ่านมาเหมือนกัน มายืนยัน แต่ไม่รู้ดิ ผมอ่านบทความของคุณหมอแล้วผมไม่ค่อยเชื่อที่แกพูดเท่าไหร่ ไม่รู้เป็นไงเหมือนกันครับ แต่รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ รู้สึกว่าแกกั๊กๆ อิอิ

ผมเองก็มีความรู้สึกหวั่นใจทุกครั้งครับ เวลาต่างชาติขายเยอะๆ เป็นไปตามสัญชาติญาณควายป่ากลัวราชสี แม้ว่าจริงๆควายป่าจะมีเยอะกว่าก็ตาม แต่ผมก็เชื่อว่าการที่ต่างชาติ ซื้อหรือขายนั้นก็ย่อมกระทบทางจิตวิทยากับรายย่อยแน่นอนครับ ไม่มากก็น้อย พักหลังๆ ผมก็เห็นท่านช้างป่า(กองทุน) เริ่มมามีอิทธิพลชี้นำตลาดเหมือนกันครับ และทำได้อย่างทรงพลังด้วยละ งานนี้ของจริงครับ

ควายป่าโง่ๆ อย่างผมก็ไม่ทราบหรอกครับ ว่าทั้งท่านช้างกับท่านราชสี จะทำอะไร ครับ ตอนนี้ก็ซุ่มดูอยู่ห่างๆกลัวลูกหลงเหมือนกัน

ผมทราบแต่เพียงว่า คนส่วนใหญ่ ต้องจน .. คนส่วนใหญ่ต้องเสีย สำหรับผม ผมจะลองดูตาม Web Board ครับ สังเกตมาหลายหนแล้ว ถ้าคนส่วนใหญ่มั่นใจกันว่ายังไง หรือว่า เซียนมาฟันธงตรงๆกัน นะครับ
มันจะเป็นอีก แบบ 55555... :lol:

ผมตั้งคำถามง่ายๆ

ถ้าวันนี้กองทุนไล่ซื้อ ..
รายย่อยซื้อ ...
แล้วฝรั่งบอก กูไม่ซื้อ มีไรมะ ...

คุณคิดว่ามีผลมั้ยครับ ?
ผมไม่แน่ใจครับ

ผมชอบที่เฮียคลายเครียดชอบบอกครับ ว่า "เราชอบคิดว่าเราเป็นคนที่รู้ แต่จริงๆแล้วเราไม่รู้" ผมเห็นด้วยมากๆเลย เพราะจริงๆแล้วเราทุกคนต่างเดา และผู้ทำราคา เค้าก็ต้องการหลอกเราให้เดาอย่างนั้นอย่างนี้อยู่แล้ว

หลังๆ ผมเริ่มรู้สึกว่าสำหรับผม การเล่นหุ้นคือ การบริหารความเสี่ยงครับ
ไม่มีใครรู้จริงเรื่องหุ้น

ผมเลือกหุ้นดีๆ รายตัวโดยเลือกจากงบการเงิน และมี Story ซื้อมันตอนที่ราคาต่ำๆ หรือปรับฐาน โดยอาศัยการเข้าซื้อโดยการดูเทคนิค แล้วก็ถือ Short Against Port เพื่อให้ต้นทุนที่ถือต่ำลงเรื่อยๆครับ แล้วผมก็จะรีดกำไรออกมาเรื่อยๆ จนผมคิดว่าราคามันเริ่มแพง เริ่มเล่นยาก ผมถึงจะเลิกครับ

คติประจำตัวที่ใช้มาแล้วดีนะครับ "ถ้าไม่แน่ใจไม่เล่น ได้น้อยไม่เป็นไร แต่ต้องไม่เสีย" ครับ

เท่าที่ผมนั่งดูกราฟหุ้นแต่ละตัวมาเลยนะครับ ถ้าเราได้หุ้นดีที่ราคาไม่สูงเกินไป ถือไว้ยาวๆ ต่อให้ SET ลงๆขึ้นๆ ถือยาวๆ มันก็ขึ้นครับ แต่ถ้าหุ้นไม่ดี เราจะใจตุ๊มๆต่อมๆ เพราะว่าเวลามันลงไปแล้ว มันไม่ค่อยกลับขึ้นมาเท่าไหร่ ยกเว้นในกรณีตลาด Panic นะครับ อันนั้นคงฮวบทั้งตลาดครับ

ร่ายมาซะยาว คำตอบคือ ผมไม่รู้ครับ แต่ผมจะระวังตัวเสมอครับเวลาต่างชาติขาย
รายย่อยและกองทุน ยังอยู่ในไทย เสมอ แต่ต่างชาติสามารถเข้าออกได้ หนีไปประเทศอื่นก็ได้ ..
ตามกฏ Demand/Supply ถ้า Demand หรือ Supply เปลี่ยน ราคาก็เปลี่ยน ผมยังคิดว่าต่างชาติเป็นตัวแปรที่สำคัญครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
dingding

โพสต์ที่ 4

แอบอ่านมานาน มือใหม่หัดศึกษาค่ะ ขออนุญาตสงสัยและถามพี่ๆด้วยคนนะคะ ถ้าหากต่างชาติขาย แต่รายย่อยและกองทุนร่วมใจกันสามัคคีซื้อไปเรื่อยๆ จะมีโอกาสแข็งแกร่งได้ด้วยตัวเราเองโดยไม่ต้องพึ่งแรงซื้อจากต่างชาติไหมคะ อยากให้ฐานของเราแข็งแรงค่ะ
Teerasak

โพสต์ที่ 5

กองทุนก็ต้องมีการทำกำไร จ่ายปันผล มีค่าใช้จ่ายต่างๆ มันจะไปซื้อขาเดียวได้ยังไงกัน ต่างชาติไม่ใช่ประเทศมัน มันไม่สนใจหรอก มันเห็นว่าหุ้นถูกมันก็ซื้อเองแหละ ส่วนรายย่อยในประเทศนี่เสียงแตกนะครับผมว่า เพราะข้อมูลเรามีน้อยกว่า สองสวน พอหุ้นขึ้นก็แห่ซือ พอหุ้นลงก็แห่ขาย
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

ขอเสริมอีกนิดหนึ่งสำหรับวอเรน บัพเฟต แล้ว (ฉลับ ภาษาไทย แปลโดย คุณ WEB)

ต่างชาติ กองทุน ก็เป็น Mr.Market เหมือนกัน

หุ้นขึ้นเยอะ พวกเราก็มีปัญหา ว่าหาซื้อหุ้นดีๆราคาถูกไม่ได้ พอหุ้นมีโอกาสจะลง จากต่างชาติขาย เราก็กลัวมันจะลง

อิอิ

ต่างชาติขายจริง และหุ้นลงจริง ยิ่งดี

เราจะได้มีโอกาสซื้อไง
Solo

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณ พี่ Jeng และคุณคัดท้าย มากครับ
ควรลงทุนอย่างรอบคอบ ในหุ้นดีและราคาไม่แพง ครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

ผมเป็น VI การซื้อหรือขายย่อมขึ้นกับปัจจัยพื้นฐานของบริษัทเป็นหลัก

ดังนั้นผมจะตอบคำถามนี้ในลักษณะปัจจัยพื้นฐาน ไม่เกี่ยวกับแรงซื้อหรือแรงขายนะครับ

จากประสบการณ์จริง ผมเคยซื้อ OGC ช่วง เม.ย. 2544 ครับ ซื้อที่ราคาประมาณ 20 บาทได้ห้นมาเป็นแสนๆห้นเลยครับ ช่วงนั้นยังไม่มีใครร้จักบริษัทนี้เท่าไร มลค่าซื้อขายในแต่ละวันก็น้อย ผมตั้ง BID ที่ไหนก็มีคนเคาะขายให้ จนถ้าไม่แน่ใจในพื้นฐานก็คงใจแป๋วแล้วครับ ปรากฏว่าตอนปิดสมดทะเบียนรายชื่อผ้ถือห้น เป็นต่างชาติขายให้ผมครับ แล้วเป็นไงละครับ ผมไปขายได้เดือน มิ.ย. 2544 ถืออย่เพียง 2-3 เดือน ขายได้ที่ประมาณ 38-40 บาทครับ กำไรเกือบเท่าตัวในเวลาอันสั้น ต่างชาติบางทีก็ไม่ร่ปัจจัยพื้นฐานดีหรอกครับ หรือบางทีก็ไม่ได้ลงทนแบบ VI คงจะจริงแบบที่ Buffett บอกไว้ในหนังสือนะครับ

สรปว่า ผมไม่กลัวหรอกครับที่ต่างชาติขาย แต่ดีซะอีกจะได้ซื้อห้นได้ครับ เพราะผมซื้อห้นที่ไม่ค่อยมีมลค่าการซื้อขาย และผมซื้อมากพอควร ดังนั้นถ้าไม่มีรายใหญ่ขายให้คงเก็บกันนานเลยครับ
Solo

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ Chatchai มากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 10

ขณะนี้ไม่ค่อยมีคนสนใจต่างชาติแล้วครับ

ไปดูตามห้องค้า มีอาเฮีย อาหมวย หน้าตาจิ้มลิ้มเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

มาร์บอกมีคนมาเปิดบ/ชเรื่อย ๆ

เงินคนไทยเยอะนะครับกำลังไหลจากแบ๊งก์มาเข้าตลาดหุ้น

ส่วนพวกเราถือหุ้นปันผล ก็ใกล้จะได้ลุ้นเงินปันผลแล้ว

รอรับส่วนแบ่งที่เป็นธรรมแน่นอน สบายๆ

กลุ่มหลักทรัพย์ยังดีนะครับ
ต่างชาติขายตลอด

ถ้าผลประกอบการของบริษัทออกมาดีเงินปันผล จ่ายเยอะๆ

ต่างชาติมันไม่มีที่ไปก็กลับมาเอง

ผมเดาว่าจะกลับเขามาซื้อแบบหนักหน่วงช่วงหุ้นรัฐวิสาหกิจเข้าตลาด
พวกอีแกป และเบียร์ช้าง

ปีนี้เป็นปีทอง ฟ้าสีทองผ่องอำไพ คนจะรวยกันใหญ่ทั้งแผ่นดิน(พูดเล่น)

ส่วนผมคงไม่มีความวิตกกังวล หุ้นขึ้นก็ดี หุ้นลงก็ชักไม่ค่อยดี

บริษัทที่เราถืออยู่กำไรต่อหุ้นมากขึ้นและจ่ายปันผล อันนี้ดีที่ซู๊ด.....
Solo

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ พี่ ปรัชญา

ขอให้คุณแม่ของพี่ หายป่วยไวไวด้วยครับ
ล็อคหัวข้อ